กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

พ่องานใหญ่

อ.เฉลิมชัย เป็นพ่องานใหญ่ รับหน้าที่เป็นพิธีกรควบคู่ไปด้วย ยังเสียงดังฟังชัด เฮฮา ตามประสาอาจารย์เช่นเคย

ภาพนี้ Snap เอาค่ะ เลยอาจจะไม่ใช่ภาพที่ดีนัก แต่อยากให้เห็นว่าจากมุมที่นั่งถ่าย
ค่อนข้างจะคับแคบและแออัดพอสมควร

หากจะยืน หรือเดินถ่าย คงได้มุมที่หลากหลายกว่านี้ แต่ก็คงเป็นการรบกวนผู้คนอื่น ๆ ในงานมากเกินไป

ยอมรับว่า เจี๋ยมเจี๊ยมและเกรงใจอยู่พอสมควร ไม่อยากใช้อภิสิทธิ์ความเป็นตากล้อง แล้วไปทำให้คนอื่นหมดสนุกไปกับเราด้วย แหะ ๆ

2013-8-6 00:05

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

THE SHOW MUST GO ON

เริ่มงานแสดง จากกลุ่มแม่บ้าน นักเรียน นักศึกษา ท่ามกลางสายฝนที่โปรยปราย
แต่ทุกคนยังตั้งใจทำหน้าที่ของตนอย่างเต็มที่ ..ชื่นชมสปิริตมาก ๆ ค่ะ

2013-8-6 00:07

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ปาฎิหารย์..มีจริง

หลังจากจบการแสดงทั้ง 3 ชุด ก็มาถึงไฮไลท์ของงาน "ธรรมะ ชนะ อธรรม" สร้างสรรรค์โดยอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์

แล้วฝนก็หยุดลง พร้อมฟ้าก็สาดแสงเทพเบา ๆ ลงมา ราวปาฎิหารย์ของสวรรค์

สารภาพว่าขนลุกเบา ๆ

2013-8-6 00:09

ข้อจำกัด

เนื่องจากอยู่ในมุมที่ขยับตัวไม่ได้ เลยใช้วิธีเปลี่ยนเลนส์สร้างความหลากหลายเอา
ภาพที่ใช้ถ่ายในกระทู้ทั้งหมดมาจาก D7000+ 11-16 f2.8 Tokina // 35 f1.8 Nikor และ น้องใหม่หมาด ๆ 85 f1.8 Nikor

จบงานนี้แล้วสารภาพว่าเกิดอาการตกหลุมรักเลนส์ 85 งอมแงมเลยค่ะ

เลนส์ที่ใช้ (ไม่นับเลนส์ไวด์) มีแต่ฟิกซ์ ค่อนข้างทุลักทุเลพอสมควร...
แอบเศร้าเบา ๆ ...คิดถึงเทเล 70-300 VC กับคิตส์ 18-105 ขึ้นมาตะหงิด ๆ

2013-8-6 00:11

โปรยปราย

ขอบคุณตัวเองที่ติดเลนส์ไวด์ไว้พอดี สมมุติว่าภาพนี้เกิดขึ้นในขณะที่ติดเลนส์ 85 อยู่ คงจะอยากเขกกระโหลก โขกกระบาลตัวเองเป็นแน่แท้

2013-8-6 00:13

เนื่องจากต้องการถ่ายภาพต่อเนื่องให้รวดเร็วขึ้น เลยปรับลดขนาดภาพเป็น JPG
คุณภาพไฟล์จากการถ่ายงานแสดงเลยอาจจะดูดรอปลงบ้างนะคะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แพ้สายตา

ชอบภาพนี้เป็นพิเศษ
ไม่มีอะไรค่ะ...แพ้คนสวย อิอิ

2013-8-6 00:15

อธรรม

จริง ๆ ธรรมะ กับอธรรมนี่แย่พอ ๆ กันเลยนะ
โดยเฉพาะธรรมะนี่แหละตัวดีเลย ชอบชวน

ธรรมะ : "ทำมะ? ทำมะ?"
อธรรม : "อ่ะ ทำ ...อ่ะ ทำก็ทำ"

ว๊า มุกแป้ก ...ไปดีฝ่าาาา

2013-8-6 00:16

ยั่วยวน

ส่วนตัวแล้วชื่นชอบงานแสดงชุดนี้มากเป็นพิเศษเลยค่ะ นอกจากเสื้อผ้าหน้าผมอลังการงานสร้าง
แล้วยังแฝงคติธรรมมากมาย

บอดี้ของนักแสดงผู้ชายงามมากค่ะ คล้ายพระพุทธรูปเลย

2013-8-6 00:18

พญามาร

อีกเหตุผลที่ชื่นชอบ เพราะการแสดงชุดนี้เป็นศิลปะประยุกต์
นำการร่ายรำของบาหลีมาดัดแปลงได้อย่างกลมกลืน

2013-8-6 00:19

อลังการงานสร้าง

เปลี่ยนมาใช้ไวด์เพื่อเน้นความอลังการ
หลีกแฟลร์ไม่ได้ ก็ใช้ประโยชน์จากมันซะเลย

แล้วก็มานั่งโกรธตัวเองเมื่อนึกได้ทีหลัง ...แฟลชก็มีทำไมไม่ใช้ฮึ!!

2013-8-6 00:21

ปิดงาน

โฉมหน้าผู้ออกแบบงานแสดงสุดอลังการครั้งนี้ค่ะ ... และก็ทำการปิดงานอย่างประทับใจเป็นที่สุด

2013-8-6 00:22

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-8-15 23:38 โดย แม่มดราตรี

ร่ำลา

ทริปนี้รับประสบการณ์ดี ๆ หลายอย่าง
รวมทั้งน้ำใจงาม ๆ ของคนเชียงราย ที่ทำให้ปลาบปลื้มตื้นตันจนถึงตอนนี้

โปรดให้อภัยหากภาพไม่สวย แม้จะถ่ายรูปมานาน แต่หากเทียบทริปต่อทริป แม่มดเที่ยวน้อยมากค่ะ ปีละครั้งเองมั้ง
ยังถือว่าตัวเองเป็นมือใหม่อยู่เสมอค่ะ

ขอบคุณโอกาสดี ๆ ที่ได้รับ และพื้นที่ใน BUG ค่ะ

2013-8-6 00:28

ซึ่งไม่แน่ว่า ภาพที่ไม่สวยแบบนี้อาจเป็นแรงบันดาลให้ช่างภาพคนอื่นอยากไปถ่ายรูปงานแห่งเทียนที่วัดร่องขุ่นก็เป็นได้

"อีถ่ายไรของอีมาเนี่ย...ตรูว่าตรูไปอยู่ที่นั่นตรูยังถ่ายได้ดีกว่าอีเยอะ"  ..... ประมาณนี้

งามครับโดยเฉพาะรูปปปิดนี่แสงสีถูกใจกระผมมาก แต่ถ้าถามว่ารักภาพไหนชอบภาพ 21 ครับ อิอิอิ

โฮ้ว เป็นภาพที่ไม่เคยเห็นครับ ถึงผมไม่เคยไปวัดร่องขุ่น แต่ภาพวัดร่องขุ่นที่เห็นก็เป็นภาพมหาชน เป็นเพราะงานนี้จัดขึ้นเป็นงานพิเศษทำให้แตกต่างกับมุมมหาชนที่เจอกันบ่อยๆครับ
อีกทั้งแม่มดไปถ่ายภาพที่เป็นงานศิลป์ แถมเป็นศิลป์ตัวเป้งๆ งานนี้เลยเด่นเป็นสง่าเลยครับ ชอบงานศิลป์ที่ใช้สี แดง ดำ  ตัด กับ พื้นขาว เลยครับ

" ภาพถ่ายเป็นการเป็นงาน " หัวข้อนี้นายฮ้อย สอบตกครับ เห็นได้จากกระทู้ตักบาตรดอกไม้ที่ผ่านมา  ภาพที่ต้องเอาไปใช้งานต่อมันคนละแนวกับภาพที่โพสในกระทู้ (ผมหมายถึงกระทู้ที่เล่าเรื่องของแต่ละคนครับ)
ยิ่งภาพที่แนวสต๊อกแล้วก็ยิ่งเป็นอีกแนวหนึ่งเลยครับ ผมเคยลองถ่ายดูปรากฏว่าสับสนในตัวเองเลยครับ ผมชอบแนวเบลอหน้า ลอดช่อง เสยคาง  แต่ภาพแนวนี้ส่งขายไม่ได้  เลยเอาแนวเปิดกระทู้นี้ละ  
.
.
แต่ สำหรับแม่มด...ผมว่าทำได้ดีเยี่ยมทั้งภาพเปิดกระทู้ และ ภาพส่งขาย เลยนะครับ
.
.
.
ภาพชุดนี้ของแม่มด เก็บบรรยากาศได้ครบเลยครับ เพราะมีจำนวนภาพที่นำเสนอเยอะทั้งภาพใหญ่และการรวมภาพ ทำให้มองภาพโดดยรวมได้เป็นอย่างดี ครั้งนี้การรวมภาพจะเยอะไปนิด
ภาพแต่ละภาพออกมาใส เครียร์สไตส์สต๊อก ทำให้มองภาพสบายตา ภาพหน้าแรกจะมาเรื่อยๆ แล้วมาเด่นช่วงหน้าสองได้ภาพเด่นๆเห็นเต็มตา ทำให้ร้องโฮ้วได้  
.
.
แอบนึก..บางภาพที่ไปทำภาพเล็กน่าจะโชว์ภาพใหญ่ แต่ก็ขึ้นอยู่กับใครชอบภาพไหนครับ ...บางคนก็บอกว่าชอบภาพนี้ ทำไมไม่เอาภาพนั้น..... (อ้าวไม่ทันแล้ว ..เรื่องนี้แม่มดดักไว้แล้ว..ฮิๆ  ให้ไปดูตามลิ้งค์)
.
.
.

ชุดนี้ผมว่าใครๆก็อยากเม้นท์นะครับถึงจะเป็นลงในไดอะรี่ ก็ตาม ยิ่งภาพหาดูได้ยากอย่างนี้ ผมชอบภาพนี้ครับ

ผมยังไม่ได้อ่าน  แต่ขอเม้นท์ก่อนเลยครับ เพราะ รอบ 2 สัปดาห์นี้อาจไม่ค่อยได้เข้ามา

โดยทั่วไป เวลาชมภาพ ผมมักพยายามเข้าใจสถานการณ์ของผู้ถ่าย

งานแบบนี้ มีข้อจำกัดคือ มุม  เพราะเข้าไปหามุมยากๆ  จ่อๆ ก็อาจไปบังคนอื่น
เป็นเรื่องปกติ ธรรมดามากๆ ที่มุม impact/ ท่ายาก จะไม่มากนัก  ซึ่งก็ต้องบอกว่าแม่มดทำได้ดีมากครับ   

ข้อสำคัญ คือ เป็น unseen  ไม่เคยมีใครเผยแพร่มาก่อน (หรือผมไม่เคยเห็นมาก่อน )

บางใบผมชอบ  แต่กลายเป็นภาพเล็ก  เช่น
ใบที่ 2 / คชสีห์ สีขาวตัดกับฟ้าสดใส  และ ภาพ วัด ด้านขวา มี curve สวยดีครับ  
และ 24 / ผจญมาร ภาพบนซ้าย  

และก็ชแบ  20 / 21 / 25  ครับ

ทำได้ดีอยู่แล้วครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด