กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ล้นหลาม

ต้องขอบคุณมาร์ทมากเลยครับ แหมสวยเด็ดเลย เสียดายไม่ได้ไปวันแรกๆ ส่วนผมไปวันที่ 2 ไปถึงก็เกือบใกล้ๆจะ 9 โมงเช้าเพื่อจะให้ทันตักบาตรรอบเช้า
ที่ช้าก็เพราะวนหาที่จอดรถด้านหน้าทางเข้าติดกันหนึบ แต่พอเข้างานได้ก็อิ่มบุญครับคนรอตักรบาตรกันเยอะ

2013-7-29 11:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ดอกเข้าพรรษา

พุทธศาสนิกชนเตรียมดอกไม้มาตักบาตรที่เรียกกันว่า “ดอกเข้าพรรษา” ซึ่งหาได้ง่ายในช่วงเข้าพรรษานี้
นักท่องเที่ยวที่เดินทางไกลก็สามารถหาซื้อได้ในราคาถูกที่บริเวณวัดพระพุทธบาทแห่งนี้ครับ

2013-7-29 11:09

อิ่มบุญ  

ผมเดินตั้งแต่แยกหอนาฬิกาไปยังถนนเส้นหลักเข้าสู่วัดพระพุทธบาท องค์พระพุทธรูปเป็นรถนำขบวน จดๆจ้องๆ โดนน้องมาร์ทส่องก็เยอะครับ

2013-7-29 11:10

ถ่ายภาพ  

ปีนี้ตากล้องรู้สึกเยอะเป็นพิเศษครับ ทั้งกล้องใหญ่กล้องทั้งกล้องเล็ก

2013-7-29 11:14

ตากล้องเดินสาย  

ได้เห็นตากล้อง เยอะก็งานนี้ละครับ ส่วนมากก็เดินสายถ่ายภาพ เสร็จจากงานนี้ก็ไปที่อื่นให้ครบโปรแกรมที่วางไว้ช่วงเข้าพรรษาที่หยุด 4 วันนี้

2013-7-29 11:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตักบาตร  

บอกตรงๆเลยครับ ผมไม่ได้ภาพช่วงตักบาตรรดอกไม้นี้เลย อาจจะเพราะว่าว่าฝีมือตกก็อาจจะใช่ครับ  
และไม่พยายามหาภาพช่วงนี้ ส่วนมากไปส่องบรรยากาศภาพในงานเสียเยอะ ภาพเลยรกเป็นส่วนใหญ่

2013-7-29 11:16

พิธีการ  

ผมเคยไปถ่ายงานพิธีการ งานบุญนี้ละ พอถ่ายออกมาเจ้าภาพโยนภาพทิ้งเลยครับ ฮาๆๆ...ยังดีนะที่เป็นตากล้องสำรอง  คือแนวพิธีการ..นายฮ้อยสอบตกครับ

2013-7-29 11:18

ผู้นำขบวน  

องค์พระพุทธรูปสูงเด่นเป็นสง่าบนรถที่ตกแต่งด้วยดอกไม้นานๆชนิดรายล้อมด้วยบาตรพร้อมรับดอกเข้าพรรษาที่บรรดาพุทธศาสนิกชนมาถวาย  ผู้ที่รับผิดชอบในภาระนี้ เป็นพลขับท่านนี้ครับ

2013-7-29 11:20

เก็บภาพ  

ผมจำได้ว่าปีแรกๆที่มาถ่ายภาพที่งานตักบาตรดอกไม้ ต่างคนต่างตั้งหน้าตั้งตาร่วมกันตักบาตร เข้าแถวอย่างเป็นระเบียบ แต่มาปีนี้ด้วยที่ทุกคนมีสื่ออยู่ในมือ
การไปไหนไม่มีกล้องถ่ายภาพคงจะเชยระเบิด ยิ่งติดกับสมาร์ทโฟนแล้วยิ่งสะดวกใหญ่ ตักบาตรไปเก็บภาพไปด้วย เพื่อนเห็นกันทั้งโลกเลย ฮาๆๆ  เอ้าอัพหน่อย

2013-7-29 11:21

พระพุทธบาท  

หลังจากเดินตามขบวนที่เคลื่อนที่อย่างช้าๆ จากเวลา 9 โมงจนใกล้จะเที่ยง ผมกลัวว่าจะมีแต่ภาพแนวเดียวอีกทั้งต้องถึงเวลาต้องกลับแล้ว
เลยเดินไปเก็บภาพบนรอยพระพุทธบาท คนเยอะมากครับเข้าไม่ได้เลย มีที่พอจะไม่รกก็ภาพนี้ละ พอดีเขาให้คนออกไปเพราะพระที่บิณฑบาตกำลังจะเข้ามา

2013-7-29 11:23

รอยพระพุทธบาท  

ก็อาศัยช่วงว่างที่สุดแล้วละครับถึงจะเข้าถ่ายภาพได้ วันนี้คนแน่นแม้แต่ที่เดินยังจะไม่มี ทั้งคนมากราบไหว้ ทั้งปิดทอง ทั้งถ่ายภาพ โฮ้ว  ! เต็มไปหมด

2013-7-29 11:24

ปิดทอง  

พุทธศาสนิกชนบนพระพุทธบาทต่างทำบุญไหว้พระ ปิดทองกันเยอะในวันเข้าพรรษา ส่วนผมได้แต่เดินไปเดินมาเก็บภาพไปเรื่อยครับ
พอดีน้องโจ้โทรมาบอกว่าจะกลับแล้ว ผมก็ดูเวลาก็เข้าเที่ยง เสียดายเวลาน้อยไปนิดต้องกลับเช่นกัน

2013-7-29 11:25

รปภ  

ตากล้องพ่อลูกอ่อนก็เป็นอย่างนี้ละครับ ยิงภาพยังกับไม่เคยกดซัตเตอร์รัวเป็นร้อยๆภาพในเวลาที่จำกัด อีกอย่างมาดูภาพที่หลัง
อ้าว...เรานี้มันสไตส์เดิมอีกแล้ว...เล่นมุมไวด์เสยงัด...มุขเดียวเที่ยวทั่วไทย...

2013-7-29 11:26

มุขเดียวเที่ยวทั่วไทย  

ถ้ามาร์ทมาเจอภาพนี้คงตะโกนบอกดังๆว่า

"......เพ่ๆ..ถ่ายเป็นแต่มุมนี้มุมเดียวหรือเพ่...."

เห็นที่ศาลพระกาฬก็ทีหนึ่งแล้ว....ฮาๆๆ

2013-7-29 11:27

ขายของ  

หลังจากคุยกับโจ้เสร็จ ผมก็กลับเช่นกัน ระหว่างทางก็เก็บภาพไปเรื่อย เช่นเคยครับงานอย่างนี้ก็ต้องมีโชน ตลาดนัด กันบ้างละ  

แหมร้านขายร่มนี้เข้ากับบรรยากาศฟ้าฝนกำลังจะตกเลยนะ

2013-7-29 11:28

กลับไปยังรายบอร์ด