กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ช่วงนี้ใกล้เข้าพรรษาแล้ว ขบวนแห่เทียนพรรษาก็มีให้เห็นบ่อย
เช้านี้มีขบวนแห่เทียนพรรษาของ โรงเรียนอนุบาลวัดเกษม แห่ผ่านหน้าร้าน
ก็รีบจัดแจงคว้ากล้องไปกดภาพมาฝากครับ

2013-7-19 12:56

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ก็มีการแต่งตัวหนูน้อยให้สวยงาม

2013-7-19 12:57

เดินกันให้เป็นระเบียบ

2013-7-19 13:02

ชาวบ้านร่วมกันบริจาคได้เท่าไรแล้วนี่

2013-7-19 13:04

ร้อนเหมือนกันนะคะ

2013-7-19 13:08

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เดินไปเรื่อยๆนะหนูน้อย

2013-7-19 13:09

ขบวนก็ผ่านหน้าร้านไป ส่วนผมก็กลับมาเฝ้าร้านต่อ
ภาพสุดท้ายแล้วครับ ถ่ายมาไม่เยอะ ขบวนเดินกันไวมาก

สวัสดีครับ

2013-7-19 13:11

นึกถึงตอนเด็กๆก็เคยเดินแห่เทียน

โอ้ว.. ได้ภาพใกล้ๆ ร้านเลยนะครับคุณเขตต์ ไม่ต้องออกไปไกลเลย ....
Hello

เป้นการถ่ายภาพระยะเวลาสั้นๆ แต่ได้ภาพเล่าเรื่องได้ ถือว่าโอเคเลยครับ

เพราะเดินถ่ายกับขบวนแห่ยังเป็นชั่วโมงยังไม่ได้เท่านี้เลยครับ

บันทึกเหตุการณ์ได้ดีแม้จะเป็นช่วงเวลาสั้น ๆ
เห็นแล้วคิดถึงตัวเองสมัยเรียนเลยล่ะค่ะ 555+
เกือบทุกภาพมีปัญหาเรื่องโฟกัสนะคะ เสียดายแทนเลย
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับคอมเม้นท์

ตอนที่แม่มดประกาศขายกล้องก็ลังเลอยู่เหมือนกันว่าจะขอซื้อบอดี้ดีมั้ย
เพราะรู้สึกว่าบอดี้ที่ใช้อยู่โฟกัสไม่เข้าบ่อยมากๆ ฟร้อนต์โฟกัสเกือบทุกใบ
เปิดกว้างแทบไม่ได้

แต่มานั่งคิดอยู่เหมือนกันว่า เป็นเพราะเราไม่นิ่งเองหรือเปล่า หรือ เราเปิดกว้างไปจนมันผิดพลาดได้ง่ายหรือเกินไปรึเปล่า

สำหรับอุปกรณ์ตอนนี้ผมทำใจยอมรับมันได้ไปซะแล้ว เหมือนกับชิน  
มีโอกาศคงต้องเปลี่ยนบอดี้แน่ๆ ให้หายคาใจตัวเอง แต่ว่าตัวไหนดีหว่า 5555

D800E ไปเลยครับ ... เข้ามายุ^^

D800E ไปเลยครับ ... เข้ามายุ^^
iam555man โพสต์เมื่อ 2013-7-22 11:43

แหม่ ซื้อมาถ่ายหมาแมวอย่างผมต้อง E เลยเรอะ - -"

ขอบคุณสำหรับแรงยุคร้าบบบบบ *v*

ตามข้างต้นทุกท่่านเลยครับ
ภาพเล่าเรื่องได้  ผ่านมาสักพักเดียว เอามาเปิดกระทู้ได้
และความคมชัดมีปัญหา  ซึ่งไม่แน่ใจว่า โฟกัส / มือไม่นิ่ง / สปีดไม่พอ

ไม่รู้ถูกหรือผิดนะ  ขอเอามาแบ่งปันละกันครับ

ผมเคยมีปัญหานี้เหมือนกัน   คือถ่ายไม่ชัด ถ่ายเบลอ  
สมัยก่อนเขายังแซวว่า เป็นสมาชิกก๊วน สมาคมชมเบลอ  สักพักหนึ่ง

โดยปกติ หากใช้ โหมด AV  กับเลนส์  wide / 50 มม.  ในงานขบวน/ เคลื่อนไหว
ในวันแสงไม่เป็นใจฟ้าแบนๆ  ผมจึงมัก ทด ISO เพิ่มขึ้นไป  เพราะกล้องมันจะคำนวนให้ แถวๆ  1/ความยาว    หากเป็นเลนส์ 50 มม. ก็จะ แถวๆ 1/50   ซึ่งอาจไม่พอก็ได้

บ่อยๆครั้ง iso 400-800 ถ่ายกลางวัน มันทำได้ /ใส กว่าที่เราคิดนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด