กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เรามาสร้างสรรค์ภาพถ่ายให้ดูน่าสนใจด้วยเทคนิค Steel Wool กันเถอะ

2013-7-9 02:21

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

Steel Wool แปลเป็นไทยให้เข้าใจง่ายก็คือ ฝอยขัดหม้อ นี่เองค่ะ

แต่ฝอยขัดหม้อที่นำมาใช้กับเทคนิคนี้ จะแตกต่างจากฝอยขัดหม้อที่เรา ๆ ใช้กันตามบ้าน คือจะมีลักษณะเส้นใยที่ละเอียดกว่า
โดยเราจะใช้ตั้งแต่เบอร์ 0 เป็นต้นไป (เพื่อการเผาไหม้ที่ง่าย และเส้นไฟกระจายตัวได้ดี) เบอร์ 1 / 2 /3 ใช้ไม่ได้ผลนะคะ ^^

ความละเอียดของเส้นใยฝอยขัดหม้อถูกแบ่งไว้ 7 ระดับค่ะ

"0000" = Super Fine
"000" = Extra Fine
"00" = Very Fine
"0" = Fine

"1" = Medium
"2" = Medium Course
"3" =  Course

หาซื้อ Steel Wool ได้ที่ร้าน DAISO (ไดโซะ) สาขาใกล้บ้านได้เลยค่ะ (ไดโซะ คือร้านสินค้านำเข้าจากญี่ปุ่น ทุกอย่าง 60 บาท)

2013-7-9 02:34

อุปกรณ์ที่ต้องใช้

1. Steel Wool (ฝอยขัดหม้อละเอียด) ไว้เป็นเชื้อเพลิง
2. ที่ตีไข่ ไว้ยัด Steel Wool
3. โซ่จูงสุนัข หรือเชือกอะไรก็ได้ ที่แข็งแรงทนไฟ ผูกที่ด้ามที่ตีไข่ .. เอาไว้จับหมุน
4. ไฟแช็ค ไว้จุด
5. ถุงมือ .. (สำหรับคนควง) ไว้ป้องกันประกายไฟ ที่อาจทำให้เกิดแผลพุพองได้

....

การแต่งกาย

สำหรับคนควงไฟ  : แต่งตัวให้รัดกุม ใส่กางเกงยีนส์ขายาว + เสื้อแขนยาวได้ยิ่งดี  เสื้อผ้าควรเป็นสีทึบหรือสีดำหน่อย จะได้ไม่เด่นแย่งซีน
อาจปกป้องตัวเองด้วยแว่นตา หมวก และถุงมือเพิ่มด้วยก็ได้ค่ะ

สำหรับช่างภาพ : ใส่หมวก หรือแว่นตาด้วยจะช่วงป้องกันประกายไฟโดนหน้าได้ค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

การเตรียมอุปกรณ์สำหรับถ่ายภาพ

1. กล้องถ่ายรูป : แหงล่ะ จะถ่ายรูปก็ต้องมีกล้องก่อนจิ อิอิ
2. เลนส์ : เลนส์ที่เหมาะสมสำหรับเทคนี้คือเลนส์ไวด์ (เลนส์มุมกว้าง) ใช้ที่มีอยู่ได้เลยค่ะ (เลนส์คิตส์ก็ใช้ได้นะ เพียงแต่องศาภาพดูไม่น่าตื่นตาเท่าเลนส์ไวด์เท่านั้นเอง)
3. ขาตั้งกล้อง : อันนี้สำคัญพอ ๆ กับกล้องเลยค่ะ เพราะเทคนิค Steel Wool นี้ ต้องใช้ Speed Shutter ที่ต่ำมาก ๆ (หลักการเดียวกับการถ่ายไฟกลางคืนค่ะ)
4. สายลั่นชัตเตอร์ หรือ รีโมท : สำหรับโหมด Shutter B ค่ะ
5. UV ฟิลเตอร์ : ตามปกติแล้วจะไม่แนะนำให้ใส่ UV ฟิลเตอร์ตอนถ่ายไฟกลางคืน เพราะอาจะทำให้เกิดแสงแฟลร์ได้
แต่สำหรับกรณี Steel Wool แล้ว การใส่ UV ฟิลเตอร์ช่วยปกป้องเลนส์ (ราคาแพง) ของเราจากสะเก็ดไฟได้
และควรถอด Hood ของเลนส์ออก เพราะเคยมีกรณีสะเก็ดไฟกระเด็ดมาแล้วกลิ้งอยู่ใน Hood จนทำร้ายเลนส์ค่ะ ... อันตรายมาก ๆ
6. ไฟฉาย : เอาไว้ส่องหาโฟกัสค่ะ (เพราะต้องต้องปรับ focus แบบแมนนวล)

สถานที่

ควรเป็นที่โล่งกว้าง ไม่มีเชื้อเพลิง (เช่นหญ้าแห้ง แก๊ส หรือน้ำมัน)
และเป็นที่-ที่มืดพอสมควร ไม่มีแสงสว่างอื่น ๆ มารบกวน
ไม่ควรเป็นย่านชุมชน หรือย่านที่พักอาศัย หรือสถานที่หวงห้ามอื่น ๆ
หากเป็นทะเล หรือแหล่งน้ำอื่น ๆ จะเหมาะมาก เพราะจะได้ภาพเงาสะท้อนในน้ำด้วยค่ะ ^^

2013-7-9 03:07

หรือบางทีอาจจะเหวี่ยงในพื้นที่แคบ ๆ เช่นอุโมงค์ เพื่อให้ไฟไปตกกระทบผนังให้เป็นประกาย ก็ได้เช่นเดียวกัน (แต่ต้องระวังสะเก็ดไฟกระเด็นโดนกันนิดนึง)

2013-7-9 03:16

ช่วงเวลาที่เหมาะสมในการถ่าย

เทคนิคนี้จะไม่ได้ผลเลย หากถ่ายในตอนกลางวัน

เมื่อได้สถานที่แล้ว อย่าลืมเช็คด้วยว่ามุมที่จะไปถ่ายนั้นเป็นทิศตะวันออก หรือตะวันตก
หากเป็นทิศตะวันออก ก็ให้เริ่มถ่ายกันตั้งแต่ก่อนพระอาทิตย์ขึ้น (อย่างน้อยให้ไปถึงสถานที่ ก่อนพระอาทิตย์ขึ้น 1 ชั่วโมง)
เพื่อให้ทันแสงทไวไลท์ (ฟ้าสีน้ำเงินเข้ม) เพื่อให้ภาพดูสวยงามน่าสนใจมากขึ้น จากคู่สี (ฟ้า - เหลือง)
และอาจจะได้สีแดงระเรื่อของท้องฟ้าก่อนพระอาทิตย์ขึ้นด้วยค่ะ

2013-7-9 03:25

ส่วนทิศตะวันตก ก็ให้ถ่ายช่วงเย็น (ไปถึงที่ก่อนพระอาทิตย์ตกอย่างน้อย 1 ชั่วโมง)

จะถ่ายตอนกลางคืนฟ้ามืด ๆ เลยก็ได้ค่ะ ..แต่อาจจะได้สีสันของภาพไม่สวยงามเท่าช่วงทไวไลท์

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขั้นตอนการถ่าย

- อันดับแรกจัดเตรียมกล้องให้พร้อมบนขาตั้ง แล้วลองกดชัตเตอร์ดูก่อน 2-3 ใบ เพื่อจัดวางองค์ประกอบให้น่าสนใจ
- ให้คนควงยืนแสตนด์บายตรงตำแหน่ง แล้วส่องไฟฉายเพื่อหาจุดโฟกัส ..จากนั้นปรับเป็นแมนนวลโฟกัส เพื่อกันโฟกัสเคลื่อน (จากโหมดออโต้โฟกัสที่จะคอยหาโฟกัสใหม่อัตโนมัติ)
- อาจจะลองเทสต์ควงไฟก่อนสัก 2-3 รอบ เพื่อหาองศาของไฟ .. หากไม่โอเคจะได้จัดองค์ประกอบใหม่

การปรับค่ากล้อง

ตามสูตรที่เขาสอน ๆ กันมา คือ  ปรับกล้องเป็นโหมด M (Manual) >>>   ISO 200/ f8  / speed ตั้งแต่ 8-30 วินาที / WB ทังเสตน

**แต่ที่แม่มดใช้คือ .. โหมด M >> ISO100-200 / f5.6 -11
(แล้วแต่ว่าฟ้ามืด - สว่างแค่ไหน) f แคบ ไฟก็จะเส้นเล็กค่ะ /
Shutter B (กดรีโมทครั้งแรกตอนเริ่มหมุนรอบแรก และกดอีกครั้งตอนหมดไฟ) /
WB ปรับเป็น Auto ค่ะ เพราะยังไงเราก็สามารถปรับค่า WB ได้จากฟีเจอร์หลังกล้อง หรือในโปรแกรมแต่งภาพได้อีกอยู่ดี
อ้อ...แต่ต้องถ่ายด้วยไฟล์ RAW นะคะ ^^

2013-7-9 03:44

**ทริคเล็ก ๆ
ก่อนจะยัด Steel Wool ในที่ตีไข่ ให้ทำการดึงฝอยเบา ๆ ให้มันไม่จับเป็นก้อน เพื่อจะได้การกระจายตัวของเส้นไฟที่เยอะขึ้น

2013-7-9 04:14

หากควงบ่อย ๆ จนชำนาญ ก็สามารถพลิกแพลงเล่นท่ายาก ๆ ได้อีกหลากหลายค่ะ  

2013-7-9 03:50

2013-7-9 03:49

หนอนไฟ
2013-7-9 03:50

บอลเกงกิ ท่านี้ค่อนข้างยาก มือต้องนิ่งพอสมควร
2013-7-9 03:49

ขอให้ทุกคนสนุกอยู่บนความปลอดภัย กับการถ่ายรูปด้วยเทคนิค Steel Wool เน่อ

แถมคลิป Steel Wool Photography Tutorial ของฝรั่งให้ดูปิดท้ายด้วย (สำหรับคนที่ไม่ชอบอ่านยาวๆ 55+)

แล้วอย่าลืมเอาภาพ Steel Wool ของเพื่อน ๆ มาให้ชมกันบ้างนะคะ ..บ๊ายบาย ..จบแย้ว

โอโฮ้ ปล่อยกันจนหมดเปลือกเลยครับสำหรับเทคนิคไฟหมุน แถมมีภาพประกอบอันงดงามไม่ช้ำใคร

นับว่ามีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณแม่มดมากครับ

ขอบคุณเทคนิคดีๆ แบบนี้มากๆ ครับผม

ปล. ชุดใต้สะพาน สุดยอดมาก

สวย จัง เลย อ่ะครับ

สวย จังเลย อ่ะครับ ผม ทำได้แค่นี้ อ่ะ ทำเป็นวงกลม ไม่เป็น อ่ะครับขอวิธีการทำหน่อยครับ
2014-1-30 14:24

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-30 19:16 โดย แม่มดราตรี

ตอบกลับ 12# pimtoud

หมายถึงทรงบอล แบบนี้หรือเปล่าคะ?
V
V
V

Steelwool Firework.jpg
2014-1-30 19:06

ถ้าเป็นทรงบอลแบบนี้ ถือว่าเป็นท่าที่ค่อนข้างยากมากเลยทีเดียวค่ะ มือต้องนิ่งมาก ๆ

- เหวี่ยงโดยยื่นข้อมือมาข้างหน้า ขยับเท้าหมุนรอบตัวเองช้า ๆ เป็นวงกลมไปเรื่อย ๆ
โดยยึดข้อมือเป็นจุดศูนย์กลางวงกลม และระวังอย่าให้ข้อมือเปลี่ยนตำแหน่ง <<< มันยากก็ตรงนี้แหละค่ะ >.<

ขอบคุณสำหรับคำถาม ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะคะ{:6_153:}

เพิ่มภาพจ้า

2014-1-30 20:46

2014-1-30 20:46

2014-1-30 20:47

สุดยอดเลยครับ กำลังอยากรู้วิธีการพอดี ขอบคุณแม่มดอีกครั้ง ที่เอาเทคนิคดีๆ มาฝากกันครับ ..^ ^
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด