กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แนวคิดเกี่ยวกับเรื่องการแต่งภาพนั้น   มีหลากหลายเลยทีเดียว

-แต่งหรือไม่แต่งดี  ทำให้ภาพถ่ายมีคุณค่ามากกว่ากัน
-หากจะแต่งภาพ แต่งมากน้อยเท่าไร

บ้างมีแนวคิดว่า "ภาพถ่าย" ก็ควรจบที่กล้อง
นอกจากจะเป็นการให้ภาพเหมือนตาเห็น  
ยังเป็นการฝึกตัวเองให้รีดความสามารถในการควบคุมกล้องออกมาให้มากที่สุด

บ้าง  ก็ว่า การแต่งภาพ เป็นการต่อยอดจินตนาการ และเรื่องของยุคสมัยยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

อันที่จริงนั้น  แม้ในการแต่งภาพเองนั้น
ก็ยังมีแนวคิดต่างกันมากมาย

บ้างว่า การแต่งภาพที่ดีนั้น  ก็เหมือนๆการใช้แฟลชนั่นเอง คือ ใช้แล้วต้องแทบเหมือนไม่ใช้  ใช้เพียงเพื่อลดจุดด้อยในสภาพแสงนั้นๆ
อย่างมากแล้ว  แฟลช แบบ beat the sun อาจพอเทียบเคียงได้กับแนวการแต่งภาพขั้นมากสุดของกลุ่มนี้
คือเป็นการต่อยอดจินตนาการ ที่กล้องพาเราไปไม่ถึง  แต่แน่นอนว่า ต้องไม่เกินเลยความจริงไปมากนัก

อีกส่วนคือ เป็นการแต่งตามจินตนาการ คนหลังกล้อง ที่อาจเรียกได้ว่าเป็นศิลปิน  
ไม่มีขอบเขต  อาจมากหรือน้อยก็ขึ้นกับสารที่ต้องการสื่อ

ความพอดี ของแต่ละคนไม่เท่ากัน

มันจึงเป็นเรื่องของความหลายหลายทางความคิด
ที่ควรรับฟังกันและกัน  

การถ่ายภาพเป็นเรื่องของจิตวิญญาณ     การแต่งภาพเป็นเรื่องของจินตนาการ -Kenny P.

ผมไม่เห็นด้วยนักแต่ก็ไม่มีข้อโต้แย้งมากมาย  และถือว่าเป็นวลีที่ดี วลีหนึ่ง
ที่สะท้อนอะไรๆได้พอสมควร  

ขอให้ทุกท่านเปิดกว้างทางความคิด   อย่าได้แบ่งเขาแบ่งเรา
เพราะจะอย่างไรเราก็รักในภาพถ่ายเช่นกันครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยุคฟิลม์ - ห้องมืด

ยุค ดิจิตอล - ห้องมืดดิจิติอล ( photoshop )

ยังไงก็ตัดกันไม่ขาดครับ.....

ไอเดีย ผมทำแล้ว มันดี ขึ้นสื่อถึงแนวคิดเราได้ ทำก็ไม่ เสียหลาย นะครับ...

กลับไปยังรายบอร์ด