กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

พักนี้เจอคำถามจากน้อง ๆ มือใหม่หลายคน PM เข้ามา
ประมาณนี้...
"การ Process ภาพมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง?"
"ใช้ Photoshop ไม่เป็น อ่านหนังสือแล้วก็ยัง งงมาก"
"จำเป็นต้อง Process ด้วยเหรอ ..ย่อแล้วเอาลงเลยได้มั้ย?"

ฯลฯ

ขอรวบยอดตอบในกระทู้ทีเดียวเลยละกันนะคะ
ไม่ได้มีเจตนามาสั่งสอนใคร (เพราะ Photoshop ของตัวแม่มดเองก็อยู่ในระดับง่อยมาก T__T)
แต่อยากฝากไว้เป็นแนวทาง ในฐานะผู้ที่เคยตั้งถามคำถามแบบนี้มาก่อน ...

สมัยเพิ่งหัด พี่เองก็งงไม่ต่างจากเอ็งหรอกไอ้น้องเอ๊ย

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-1 04:23 โดย แม่มดราตรี

ต่อไปนี้...ขอเชิญท่านพบกับ กระทู้ How to โปรเซสภาพลงเว็บ แบบมือใหม่ฝุด ๆๆๆๆๆๆ
แท่นแท๊น......

ป.ล. ขออนุญาตอธิบายเป็นภาษาบ้าน ๆ จะได้เข้าใจง่าย ๆ เน่อ

1.เริ่มต้นด้วยโปรแกรม Camera Raw ใน CS (Photoshop)

**สำหรับคนที่ถ่าย Raw มานะ ..ถ้าถ่าย Jpg ข้ามไปอ่าน Reply  ถัดไปได้เลย

เปิดภาพที่เราต้องการ Process ขึ้นมาใน Photoshop
จะเจอหน้าต่างหน้าตาแบบนี้

2013-7-1 02:00

อันดับแรกที่ทำคือการปรับค่า WB (White Balance) ลองจิ้ม ๆ เลือก ๆ เอาตามใจชอบได้เลยค่ะ
Temperature คือเลือกอุณหภูมิแสง ถ้าเราเลื่อนแถบบาร์ตรงนี้ ค่า WB จะเปลี่ยนเป็น Custom (ปรับตั้งค่าด้วยตัวเอง) อัตโนมัติ
Exposure ปรับค่าแสงใหม่ - under / + over
บน Exposure มีคำว่า Auto กับDefault / ถ้าเรากด Auto โปรแกรมจะคำนวณค่าแสงให้ (ซึ่งอาจจะไม่พอดีกับที่เราต้องการก็ได้)  / ถ้ากด Default จะเป็นการคืนค่าต่าง ๆ ที่เราปรับไว้ (เหมือน Undo)
Recovery จะเน้นการกู้คืนในไฮไลท์ของ ภาพที่หลุด over (สว่างเกินไป) / ใช้เรียกคืนสีฟ้าให้ท้องฟ้าได้
Clarity เพิ่มคอนทรัสต์ให้กับเม็ดสี  ได้ความอิ่มตัวมากขึ้น (ควรระวังหากเป็นภาพบุคคล ถ้าปรับค่า Clarity เยอะจะกลายเป็นการเพิ่มริ้วรอยได้)

ขออธิบายพอสังเขปนะคะ จะไม่ลงลึกด้านข้อมูลเครื่องมือต่าง ๆ มากนัก .. ไม่งั้นคงจะยาวและพาลให้งงไปกว่านี้ แนะนำให้อ่านหนังสือคู่มือเพิ่มเติมด้วยดีกว่าค่ะ

2. ใต้ภาพจะมีตัวหนังสือภาษาอังกฤษสีฟ้า ที่ขีดเส้นใต้ไว้ .. (ไม่ต้องสนใจว่ามันเขียนอะไร) คลิกเข้าไปเลยค่ะ ...จะมีหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา ..ให้ปรับค่าตามภาพเลยค่ะ

2013-7-1 04:22

3.คลิกไปที่รูปกล้อง คำสั่งแรกช่อง Process คลิกเข้าไปมันจะขึ้นว่า 2010 (Current) กับ 2003 ให้เลือก 2010 (Current) ค่ะ

2013-7-1 02:00

ส่วนช่อง Camera Profile หากใช้ Canon กับ Nikon ชื่อ Picture Control (Picture Stlye) จะต่างกันตามยี่ห้อค่ะ
ช่องนี้เราเลือก Picture Control ตามที่เราต้องการได้เลยค่ะ

** Picture Control (Picture Style) คืออะไร?
Picture Control คือโหมดสีเร็จรูปที่คำนวนค่า  Sharpening, Contrast, Brightness, Saturation, Hue ไว้ต่าง ๆ กัน ให้เหมาะกับการถ่ายภาพในแต่ละประเภท
เช่น Landscape จะได้ภาพที่คอนทรัสต์จัดจ้าน สีสันสดใส เหมาะกับการถ่ายวิวทิวทัศน์ทั่วไป
Vivid จะได้ภาพสีสันสดใส   Portrait ถ่ายภาพบุคคล ฯลฯ

ซึ่งถ้าหากถ่าย Raw การปรับค่า Picture Control จากกล้อง ควรปรับไว้ในโหมด SD (standard) เพราะเป็นค่ากลาง ๆ และสามารถนำมาปรับต่อใน Photoshop ได้ง่ายกว่า
และถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมการแต่งรูปของค่า (เช่น NX ของ Nikon) ค่า Picture Control จะเป็นค่าสีดิบของกล้อง (ไม่เป็นไปตามที่เราเซ็ตไว้)

เอิ๊กกก ...ยิ่งเขียนยิ่งมึน ..เอาเป็นว่าอ่านและทำตามที่ไฮไลท์ไว้ก็พอจ้า >w<
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เมื่อเราปรับค่าต่าง ๆ ใน Camera Raw จนพอใจแล้ว เราก็คลิก Open Image เพื่อเปิดภาพมาทำงานต่อใน Photoshop ค่ะ

2013-7-1 03:05

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-1 03:22 โดย แม่มดราตรี

เปิดมาใน Photoshop คำสั่งสำคัญ ๆ ต่าง ๆ ที่ใช้ในการแต่งภาพจะอยู่ในแถบเครื่องมือ Image >>> Adjustments

ก่อนที่เราจะทำการแต่งภาพด้วยเครื่องมือไหนก็ตาม เราไม่ควรทำลงบน Layerbackground ค่ะ เพราะถ้าพลาดแล้ว จะย้อนกลับไปแก้ไขไม่ได้
ให้ Copy Layer ขึ้นมาใหม่ โดยใช้คำสั่ง Ctrl+ J (กดพร้อม ๆ กัน) หรือ คลิกตรงรูปกระดาษพับ ข้างถังขยะ (ที่วงไว้ในภาพ)
แล้วก็เริ่มทำงานบน layer ที่เรา Copy มา

เมื่อแต่งภาพทุกอย่างเสร็จหมดแล้ว ก่อนย่อให้ รวม Layer เข้าด้วยกันโดย กด Layer แล้วเลือก Merge down (Ctrl + E) / Merge visible (Shift + Ctrl + E) / Flatten Image  เพียงตัวใดตัวหนึ่ง

2013-7-1 03:20

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-1 03:28 โดย แม่มดราตรี

ลบฝุ่น โดยใช้คำสั่ง Clone Stamp หรือ Spot Healing Brush (พลาสเตอร์)

2013-7-1 03:27

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สำหรับภาพที่ถ่ายมาพอดี ไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่มมากนัก ส่วนใหญ่แม่มดจะใช้คำสั่ง Levels เพื่อให้ภาพดูสดใสขึ้นค่ะ

กด Ctrl + L แล้วเลื่อนลูกศร ดำ - ขาว เอาค่ะ ค่อย ๆ ปรับทีละนิดจนพอใจ

2013-7-1 03:37

อธิบายขั้นตอนและเครื่องมือเพียงคร่าว ๆ นะคะ ..อยากให้ลองทำดูเองก่อนจะได้เข้าใจ แต่หากมีข้อติดขัดตรงไหน ถามมาได้ค่ะ ^^

เครื่องมือสำคัญอีกชิ้นคือ Crop ค่ะ ..ไว้สำหรับจัดองค์ประกอบภาพใหม่ หรือครอปขยายภาพให้จุดสนใจใหญ่ขึ้น

2013-7-1 03:41

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-1 04:11 โดย แม่มดราตรี

เมื่อเราแต่งภาพจนพอใจแล้ว ก็ให้ทำการย่อไฟล์ค่ะ

โดยจะทำการย่อครั้งละ 500 ไปเรื่อย ๆ ...จนได้ขนาดที่เหมาะสมสำหรับเว็บที่เราจะเอาไปลง (แต่ละเว็บมีขนาดไม่เท่ากันค่ะ)
(ส่วนใหญ่แม่มดย่อไว้ที่ขนาด 1200 ค่ะ เพราะสามารถนำไปโพสต์ได้หลายเว็บโดยไม่ต้อง Resize )

วิธีการย่อไฟล์ลงเว็บ ขุนพล fotographic1980 เขียนไว้ได้ละเอียดมากค่ะ ลองอ่านดูจากลิงค์ได้เลย

http://www.fotobug.net/forum/%E0 ... rp+Mask-53-1-1.html

2013-7-1 03:47

ย่อแล้วก็ใส่ USM  โดยปรับค่าตามภาพเลยค่ะ

2013-7-1 03:47

ย่อ 500+ ใส่ USM >>> ย่ออีก 500 + ใส่ USM >>> ย่ออีก500 + ใส่ UDM ฯลฯ......... ทำไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะได้ขนาดที่ต้องการ

อาจจะยุ่งยากและเสียเวลาไปบ้าง แต่ภาพที่ได้จากวิธีการย่อแบบนี้จะคมชัดมากกว่าการย่อครั้งเดียวค่ะ
และเราสามารถทำ Action ไว้ใช้งาน (ในการย่อไฟล์) เพื่อประหยัดเวลาได้ด้วยค่ะ

... วิธีการสร้าง Action อ่านจาก ลิงค์ที่ขุนพลเขียนไว้ได้เลยเช่นเดียวกันค่ะ ^^
http://www.fotobug.net/forum/Act ... %B8%9B-147-1-2.html

----------------------------------------------------------

ขั้นตอนสุดท้ายก่อน Save คือการใส่ลายน้ำ (หรือลายเซ็น)
อย่าลืมปรับลดค่า Opacity ของลายเซ็นด้วยนะคะ จะได้ไม่เด่นจนแย่งความสนใจไปจากภาพ ^^

อ่านเรื่องลายเซ็นได้จากลิงค์เลยค่ะ ^^
http://www.fotobug.net/forum/%E3 ... %80%91-994-1-1.html

2013-7-1 03:53

.....

ขั้นตอนสุดท้าย ..(ซะที) เย้ >_<

Save for Web

กด file >> Save for web หรือ คีย์ลัดคือ Ctrl + Alt + Shift + S
หากเลือก Quality ไว้ที่ Maximum อย่าลืมเช็คขนาดภาพด้วยนะคะ ที่ช่องซ้ายล่างที่วงไว้
หากไฟล์ใหญ่เกินก็ปรับตัวเลขจากช่อง Quality ลดลงมาได้เรื่อย ๆ ค่ะ

อ่าน Save for Web แบบละเอียด ๆ ได้ที่ลิงค์นี้เลยค่ะ

http://www.fotobug.net/forum/%E0 ... for+web-55-1-1.html

2013-7-1 03:52

หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์กับน้อง ๆ ที่เพิ่งเริ่มต้นถ่ายภาพ และเพิ่งหัดใช้โปรแกรม Photoshop บ้างนะคะ

อ้อ ... ลืมอีกกระทู้สำคัญค่ะ ...

【-- วิธีโพสต์ภาพใน BUG --】

http://www.fotobug.net/forum/%E3 ... %80%91-736-1-1.html

ขอบคุณพื้นที่ใน BUG และขอบคุณทุกคำถามที่ถามมาค่ะ ...ได้เรียนรู้และได้ทบทวนไปพร้อม ๆ กันเลย ^^

ขอบคุณแม่มดมากครับ เป็นประโยชน์มากๆ ในการทำไฟล์ภาพ

แม่มดอธิบายได้ละเอียด  และที่สำคัญสามารถสร้างเป็นกระทู้ How to เพื่ออ้างอิงได้

ขอบคุณครับ

กลับไปยังรายบอร์ด