กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/25    บุญบั้งไฟ _ศรีบุญเรือง ๒๕๕๖  

ผมต้องออกรถตั้งแต่เช้าตรู่จากตัวเมืองสระบุรีมุ่งสู่อีสานบ้านเกิด ณ. อำเภอศรีบุญเรือง หนองบัวลำภูหวังว่าจะให้ทันกับขบวนแห่งานบุญบั้งไฟที่จัดขึ้นเป็นทุกปีช่วงต้นเดือนมิถุนายน
แต่ก็ถึงก็เกือบบ่ายแล้ว ขบวนแห่บั้งไฟได้ผ่านไปเกือบหมดแต่ก็ยังโชคดีที่พอจะเหลือให้เก็บภาพได้บ้าง
  มีคนถามกันเยอะว่ากลับอีสานเพื่อไปดูบั้งไฟนี้นะ ไม่เคยเห็นหรือ? เคยครับผมเห็นและเล่นบั้งไฟมาตั้งแต่เด็กๆ มีแต่ความทรงจำในหัวอันน้อยนิด
ถ้าเป็นลูกอีสานไม่เคยดูบั้งไฟคงไม่ใช่ตัวจริงเสียงจริงเป็นแน่แท้ แต่ผมไม่เคยได้ไปเก็บภาพเลยสักครั้ง
มาปีนี้ละที่พอจะมีเวลาอีกอย่างก็ได้กลับบ้านเกิด อะไรๆก็ดูจะดึงดูดได้เป็นอย่างดี  

2013-6-14 09:51

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/25    บั้งไฟเอ้

ผมเริ่มที่ขบวนรถบั้งไฟเอ้ คันใหญ่นี้นะครับ  บั้งไฟเอ้ ก็คือบั้งไฟที่ประดับประดาสวยงามเอาไว้แสดงโชว์  ไม่ใช่บั้งไฟจริงครับ
บุญบั้งไฟมีกัน 2 วันครับ วันแรกเรียก วันโฮม  ชึ่งจะทำพิธีแห่บั้งไฟ โดยมาร่วมขบวนแห่รอบเมือง ส่วนวันที่สองเรียกวันจุด  ซึ่งนั้นก็คือจุดบั้งไฟขึ้นฟ้านั้นเอง

2013-6-14 09:53

3/25    บูชาพญาแถน

ตามความเชื่อชาวอีสาน การจุดบั้งไฟเป็นการบูชา พระยาแถน ซึ่งพระยาแถนมีหน้าที่คอยดูแลให้ฝนตกถูกต้องตามฤดูกาล
และมีความชื่นชอบไฟเป็นอย่างมาก  ส่วนที่มาที่ไปก็คงต้องเข้าไปหาอ่านนิทานพื้นบ้านเรื่อง ผาแดงนางไอ่ แล้วละครับ

2013-6-14 09:56

4/25    เซิ้ง

ขบวนแห่บั้งไฟทอดยาวตั้งแต่ที่ว่าการอำเภอจนถึงท้ายตลาดที่ขาดไม่ได้นั้นก็คือ ขบวนรำเซิ้ง เซิ้งนั้นก็คือการฟ้อนรำเป็นหมู่คณะหลายๆคนนี้ละ
แล้วแต่จังหวะดนตรีที่ใช้ประกอบทั้งช้าและก็เร็ว แต่สไตส์อีสานมันก็เป็นเร็วเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นรำเซิ้งเลยออกแนวสนุกสนานไป

2013-6-14 09:57

5/25    รำสวยงาม

หรือจะเน้นรำสวยงาม เพราะทุกปีจะต้องมีการประกวดขบวนแห่สวยงามทั้งการรำและการตกแต่งขบวนแห่บั้งไฟ

2013-6-14 09:58

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/25    เน้นความหมาย

หรือจะเน้นความหมายของงานบุญในครั้งนี้ อย่างที่บอกไปครับ งานบุญบั้งไฟเขาจัดขึ้นเพื่อบูชาพญาแถน ขบวนไหนยึดถือประเพณีที่สืบทอดกันมาก็ยิ่งได้เปรียบ

2013-6-14 09:58

7/25    ขอฝน

ปีนี้พญาแถนคงไม่รอให้จุดบั้งไฟแล้วละ เพราะฝนได้เทลงมาอย่างแรง แต่นั้นก็ไม่ทำให้ขบวนแห่ได้ยุติหรือล้มไปได้ ยิ่งเพิ่มขวัญและกำลังใจให้กับขบวนแห่บั้งไฟในครั้งนี้   
เห็นอย่างนั้นตากล้องอย่างผมก็คงไม่อยู่นิ่งไปได้ ใช้เลนส์คู่ใจเจาะไปตามขบวนที่กำลังเคลื่อนไปอย่างช้าๆทามกลางกลางสายฝนที่โปรยลงมาไม่หยุด

2013-6-14 10:00

8/25    นางรำ

ทุกๆขบวนจะต้องมาทำการแสดงโชว์ ก่อนที่จะเคลื่อนขบวนไปรอบๆเมือง
ดังนั้นชาวบ้านชาวเมืองต่างมาห้อมล้อมชมขบวนแห่ที่เปิดการแสดงโชว์ในครั้งนี้ที่จุดที่คณะกรรมการได้กำหนดไว้  
แต่ที่แน่ๆทุกขบวนก็มีนางรำเป็นจุดขายให้คณะกรรมการได้ได้ตัดสินว่าขบวนไหนฟ้อนรำได้อย่างสวยงามพร้อมเพรียงกัน

2013-6-14 10:01

9/25    กลางตลาด

ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะผมมาช้าไปนิด จึงเก็บรายละเอียดไม่ได้ทุกขบวน จะเห็นแค่สามขบวนสุดท้ายเท่านั้นครับ
ต้องมาให้เร็วกว่านี้ แต่นี้แค่ 3 ขบวนยังไปเข้าไปเป็นชั่วโมงเลยนะกว่าจะเคลื่อนขบวนผ่านตลาดศรีบุญเรืองไปได้

_MG_8937 copy.jpg
2013-6-14 10:02

10/25    ขบวนสุดท้าย

เอาละครับคงพอเพียงเท่านี้สำหรับขบวนแห่บั้งไฟ เพราะเป็นขบวนสุดท้ายแล้ว  พรุ่งนี้เราไปดูเขาจุดบั้งไฟ บูชาพญาแถนกัน
ผมกลับถึงบ้าน เนื้อตัวชุ่มไปด้วยเหงื่อ ทั้งเปียกฝนแล้วก็แห้งเพราะเจอแดด คืนวันนี้เลยหลับจนลืมดูแลลูกกันไปเลย

2013-6-14 10:04

11/25    เตรียมขึ้นฐาน

เกือบสายของวันรุ่งขึ้นผมก็ได้มาที่อำเภอศรีบุญเรือง ณ.ฐานจุดบั้งไฟ  มาถึงบั้งไฟบั้งแรกถูกจุดขึ้นฟ้าไปแล้ว  เป็นบั้งไฟโชว์ของทางเทศบาล
บั้งไฟในวันนี้มีอยู่สองประเภท ประเภทแรกเป็นบั้งไฟโชว์ ไว้จุดแสดงศักยภาพของเจ้าของบั้งไฟ อีกประเภทหนึ่งก็บั้งไฟที่ลงแข่งขันกัน
ส่วนประเภทการแข่งขันกันนั้นแบ่งตามขนาดของบั้งไฟอีกครั้งหนึ่ง

แต่ขอบอกนะครับ……กว่าจะขึ้นฐานจุดได้แต่ละบั้งนี้ยากเย็นแสนเข็น  อย่างเช่นบั้งไฟบั้งนี้เป็นบั้งไฟแสนขนาด 5 นิ้วของคุ้มศรีเจริญ
ต้องทำการล้างรูชนวนให้พร้อมก่อนขึ้นฐาน  จุดนี้ช่างบั้งไฟเท่านั้นที่รู้ว่าใช้ได้หรือไม่ คนดูก็รอว่าจะแยงรูชนวนกันทำไมหลายๆรอบ
แยงอยู่นั้นละ ก้านแล้วก้านเล่าก็ไม่ได้เสียที

2013-6-14 10:06

12/25    ล้างรูชนวน

คนนี้ละครับ ล้างรูชนวนเป็นชั่วโมงเลย

2013-6-14 10:07

13/25    เหมาะสม

การล้างรูชนวน เขาว่า…..ต้องบอกว่าเขาว่านะครับ …เพราะถามสดๆนี้ละ ดินประสิวถูกอัดแน่นอยู่ในกระบอกพีวีชี
ช่างบั้งไฟจะเจาะรูดินประสิวเพื่อสวมชนวนจุดเข้าไป รูชนวนนี้ละครับต้องล้าง เอาน้ำขังไว้ในรูชนวนน้ำจะชึมรอบๆรูชนวนภายใน
ดินประสิวมันอัดแน่นนะครับ การซึมเข้าเนื้อดินประสิวจะขึ้นอยู่กับช่างว่าจะต้องการเท่าไหร่
เมื่อได้ที่แล้วก็จะเอาน้ำออกแล้วแยงด้วยเศษผ้าจีวรมัดปลายไม้เพื่อทำความสะอาดให้น้ำแห้งในรูชนวนให้ได้ตามที่เหมาะสม   

ไอ้คำว่าเหมาสมนี้ละครับ  น้านนาน  คนก็รอดูอยู่นะ

2013-6-14 10:09

14/25    ฐานจุด

ส่วนผมทนร้อนไม่ไหวครับ หลังจากมุดเข้าไปในเต้นท์ที่ช่างบั้งไฟทำความสะอาดรูชนวนอยู่นาน เลยไปสำรวจรอบๆฐานจุด

2013-6-14 10:11

15/25    ขึ้นฐาน

ยังไม่ทันได้ตั้งตัว ช่างบั้งไฟก็กรูขึ้นไปบนฐานจุดเตรียมพร้อมที่จะยกบั้งไฟขึ้นฐาน

2013-6-14 10:12

กลับไปยังรายบอร์ด