กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดี Fotobug ครับ  
ช่วงนี้ไม่ได้ออกไปถ่ายรูปที่ไหนเลยครับ ยังไม่มีเวลาที่จะออกจากค่ายทหารสักเท่าไหร่
คงได้แต่เพียงเอาภาพเก่าๆที่เคยถ่ายไว้  มาให้วิเคราะห์ครับ จะได้รู้ความรู้สึกของคนอื่นที่มีต่อภาพเรา
และจุดอ่อน ที่ตัวเราต้องพัฒนามันต่อไปครับ

..Nikon D80
..Sigma  10-20
..ทางยาวโฟกัส 10 มม.
..ความเร็วชัตเตอร์ 1/125
.. F4
..ISO 100
..วัดแสง เฉลี่ยหนักกลาง

ps เรื่องการลดโทนสีของภาพครับ (ลองฝึกทำ) + ย่อ+ USM

อยากให้พี่ๆแนะนำ
1...ฟิวส์ อารมณ์ เรื่องราวของภาพ
2...การวางตำแหน่งขอภาพ
3...มุมมอง องค์ประกอบของภาพ
4...การโปรเซสที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากกว่านี้

หรือถ้าพี่ๆ มีแนวคิดอื่นๆก็แนะนำ ติติงได้นะครับ...ขอบคุณครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพนี้ก็ดูได้อารมณ์ดีครับ + โทนสีแบบนี้ low saturation

ติดอยู่นิดนึงสำหรับผมนะ  เมื่อมองไปที่วัวแล้วมันมีไม้กั้นคอก มาบังวัวไว้ ความรู้สึกเหมือนถูกปิดกั้น
สะดุดไปหน่อย  ในการสื่อความหมายก็ถือว่า ok ครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะถ่ายมุมต่ำ หลีกเลี่ยงไม้กั้นคอก เห็นหน้าวัวชัดเจนดี ส่วนป้าแกก็อยู่ที่เดิมดีแล้ว
ใช้ฟางมาเป็นฉากสัก 1ส่วน
เป็น idea เฉย ๆ นะครับ  ที่ถ่ายมาไม่ผิดแต่อย่างใด....

ลองวิเคราะห์ภาพดูบ้าง ไม่ว่ากันนะ
1...ฟิวส์ อารมณ์ เรื่องราวของภาพ
   ผมว่ายังไม่ได้อารมณ์เท่าไหร่นะ เรื่องราวยังไม่มี (ตัวผมเองก็ยังถ่ายหาเรื่องราวในภาพไม่ค่อยจะมีเหมือนกัน) แต่ว่าบรรยากาศคอกวัวใช้ได้ดีเลยทีเดี่ยว
2...การวางตำแหน่งขอภาพ
       ผมว่าน่าจะเข้าใกล้ประชิดเลยจะดีนะ 10mm ก็ต้องใกล้กว่านี้ หรืออาจจะกลัววัว ฮิๆๆ     
       อย่างที่คุณพลว่าครับ ขอมุมเงย เอาป้าเป็นใหญ่ หรือวัวเป็นใหญ่ก็ว่ากันไป ที่เห็นจะเป็นมุมกดเลยไม่มีอะไรใหญ่ๆเด่นขึ้นมา
4...การโปรเซสที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากกว่านี้
       ดูเข้าบรรยากาศครับ บ้านนอกดีด้วยสีโทนนี้ละ

1  ได้เรื่องราวครับแต่ยังไม่มีอารมณ์์ภาพครับ
2   10 มิลใกล้ได้อีกครับ แต่ระวังจะเบี้ยวครับ ผมคิดว่าเว้นพื้นที่ว่างยังไม่ลงตัวครับเหลือด้านขวาล่างไว้เยอะ
3   องค์ประกอบภาพ เป็นภาพเล่าเรื่องได้ครับ แต่ยังไม่ได้อารมณ์ คือแล้วแต่นะครับบางภาพอาจต้องการแต่การเล่าเรื่องก็ได้  ถ้ามองเรื่ององค์ประกอบล้วนๆ  ผมคิดว่าการใช้เส้นยังไม่ดีครับ เส้นไม่นำสายตาแต่เป็นการแบ่งโซนของภาพ ซึ่งก็ยังไม่ดีนัก ดูภาพรวมแล้วสมดุลย์ แต่ติดขัดที่เส้นครับ

4   การโพรเซสช่วยได้รัดับหนึ่งครับ ที่ทำมาผมก็คิดว่าได้ช่วยให้ภาพนี้ดูดีขึ้นแล้ว  แต่สำหรับเรื่องมุมมอง องค์ประกอบ การโพรเซส ช่วยได้น้อยมากครับผม

^^  

เอาอีกๆช่วงนี้ไม่ค่อยได้วิเคราห์อะไรเลย อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-9-2 00:20 โดย แม่มดราตรี

ภาพมีเรื่องราว แต่ยังไม่มีอารมณ์

2...การวางตำแหน่งของภาพ
รู้สึกว่าถังข้างหลังกวนสายตาไปนิดนึง

แปลกตาสำหรับมุมนี้ แต่ถ้าเป็นมุมเงย จะเพิ่มพลังกับภาพได้เยอะกว่าค่ะ

โดยส่วนตัว..ชอบโทนนี้ค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

1...ฟิวส์ อารมณ์ เรื่องราวของภาพ เรื่องราวผมว่าพอได้ฮะ แต่อารมณ์นี้ยังนะ คงต้องแตกความหมายของอารมณ์ ก่อนฮะ ว่า อารมณ์คืออะไร อย่างไรทำให้เกิดอารมณ์
2...การวางตำแหน่งขอภาพ   พอใช้ครับ
3...มุมมอง องค์ประกอบของภาพ  มันจะเชื่อมโยงกันหมดฮะ ทั้งข้อ 1 2 3
4...การโปรเซสที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจมากกว่านี้  ยังครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ชอบชื่อภาพ "บ้านนอกคอกวัว" ครับ

ยังไม่เคยใช้ wide ครับ  ได้มาวันนี้ อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด