กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับเพื่อนๆชาวBUGทุกท่าน
วันนี้ผมและพี่ๆเพื่อนๆจะพาไปชมงานบุญยิ่งใหญ่ที่สุดอีกงานหนึ่งของจังหวัดอุตรดิตถ์และเป็นหนึ่งเดียวที่จัดงานประเพณีนี้ในประเทศไทยซึ่งก็คืองานอัฐมีบูชาครับ
วันอัฏฐมีบูชา คือวันถวายพระเพลิงพระพุทธสรีระของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (หลังเสด็จดับขันธปรินิพพานได้ 8 วัน)
ถือเป็นวันสำคัญในพระพุทธศาสนาวันหนึ่ง ตรงกับวันแรม 8 ค่ำ เดือนวิสาขะ (เดือน 6 ของไทย)
วันอัฏฐมีบูชา - วิกิพีเดีย
สำหรับผมแล้ว เป็นครั้งแรกที่ได้ไปร่วมงานบุญอันยิ่งใหญ่นี้
โดยส่วนตัว รู้สึกว่าถ่ายยากมาก ก็ไม่ค่อยได้ภาพมากนักหรอกครับ :P
โดยผมจะคัดมาเท่าที่คิดว่า ไม่น่าจะซ้ำกับเพื่อนคนอื่นเท่านั้นเองครับ และจะขอส่งหน้าที่ต่อให้ท่านถัดไปนะครับ

1.แสงสีปีนี้จัดเต็มมากๆครับ
2013-6-3 21:52

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2.การแสดงเรื่องสังข์ทอง
เรื่องสังข์ทองนั้นเป็นนิทานพื้นบ้านของจังหวัดอุตรดิตถ์ ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นเรื่องที่มีที่มาจากการแต่งเสริมจากประวัติศาสตร์จริง
ในปัจจุบันยังปรากฏร่องรอยของเวียงเจ้าเงาะ และลานตีครีตามท้องเรื่อง และกำแพงเมืองโบราณซึ่งอยู่ไม่ไกลจากวัดพระบรมธาตุทุ่งยั้งนัก
2013-6-3 21:55

3. ตามท้องเรื่องพระสังข์ได้นางพันธุรัตซึ่งเป็นยักษ์ชุบเลี้ยง ได้ชุบตัวในบ่อเงินบ่อทอง ได้ของวิเศษและอิทธฤทธิ์มากมายครับ
สังข์ทอง - วิกิพีเดีย
2013-6-3 22:12

4.งานอัฐมีบูชาจัดขึ้นที่วัดพระบรมธาตุทุ่งยั้งทุกปี มีการแสดงจินตลีลาที่สวยงามตระการตาทุกๆปีเช่นกันครับ
หลังจากงานสำเร็จเสร็จสิ้นลงบรรคณะผู้จัดและนักแสดงล้วนแต่มีความสุข อิ่มเอมเปรมปรีดิ์กันทุกคน
2013-6-3 22:20

5. หวังว่าปีหน้าคงได้ไปร่วมงานอีก คราวนี้อยากได้พลุ เต็มๆลูกบ้างจัง ครั้งนี้ผมขอสวัสดี
ขอยกหน้าที่ให้เพื่อนๆพี่ๆท่านต่อไปนะครับ
ขอบพระคุณครับ
2013-6-3 22:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นปีที่สองแล้วครับ  
ปีที่แล้วก็ไปถ่าย

ถามตัวเองทั้งสองปีว่าไปถ่ายเพราะอะไร  
เพราะสารภาพตรงๆว่า โดยส่วนตัวแล้ว  ผมไม่มีแรงบันดาลใจเป็นพิเศษ ในการถ่ายภาพลักษณะงาน event
ที่มีหน่วยงานภาครัฐเกี่ยวข้องมากๆ  ผมชอบงานวิถีชาวบ้านมากกว่าครับ

แต่ความทรงจำและมิตรภาพดีๆ  ที่พวกเราเดินทางร่วมกันมา
ก็เลยลาธุระกับแม่ ตั้งแต่ 2 ทุ่มนิดๆเลย   

ภาพแรกจากปีที่แล้วครับ
.
.
.

2013-6-4 15:22
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขณะที่ผมไปถึงบริเวณงาน บริเวณช่วงท้าย เพราะเจอขบวนพระบรมศพกำลังตระเตรียมพอดี  
ต้องขอชมเชยนักศึกษารุ่นพี่ที่ทำหน้าที่ ควบคุมขบวน ทำหน้าที่ cheer up น้องๆได้ดีมากเลยครับ
.
.
.

2013-6-4 15:48
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

บรรยากาศโดยรวมครับ  
คำถามแรกที่ผมถามคือ พลุจุดยังครับ ??  เพราะไปสายมากๆ
คุณลุงในภาพมาทุกปี  จนบอกคิวคร่าวๆให้ผมได้  

2013-6-4 15:55

ลงไปก็เจอ iam555 พอดี ฮ่าๆๆ หัวเราะสามที
.
.
2013-6-4 16:00

พระสงฆ์เดินเข้าร่วมวางดอกไม้จัน พระบรมศพ ครับ
.
.

2013-6-4 16:02

ขบวนวางดอกไม้จัน  ถูกจัดไปตามลำดับ จาก ผู้ถือศีลชุดขาว สมณเพศ ชี พราหมณ์ ต่างๆครับ
ซึ่งผมเองก็จำลำดับได้ไม่ชัดเจนแล้วครับ  แต่ผมเข้าไปร่วมกับบุคคลประชาชนทั่วไปครับ
.
.

2013-6-4 16:04

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-6-4 16:11 โดย sumphano

ข้างบนพระเมรุครับ

ปิดท้ายด้วยพลุ  
มุมออกมานอกบริเวณงาน เพราะ ผมฝ่าฝูงคนไปถ่ายในจุดที่ตั้งใจไว้ไม่ได้
เลยลองเสี่ยงออกมาถ่ายข้างนอกครับ   ลากันที่ภาพนี้เลยครับ
.
.

2013-6-4 16:11

ปีนี้มีภาพมาฝากกันเล็กน้อยครับ  

2013-6-4 17:49

2013-6-4 17:52

กลับไปยังรายบอร์ด