กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ภาพสุดท้ายครับ เปลี่ยนวิธีคิด วิธีถ่ายบ้างไรบ้าง ทำให้ได้ภาพไม่จำเจ ปกติผมจะติดเลนส์ wide กับขากล้องถ่ายทะเลแต่วันนั้นลองติด 85 mm
เดินเก็บบรรยากาศเล่น ได้ภาพนี้มาชอบแฮะ เสียดายไม่ได้ติด graduate filter ไว้ไม่งั้นได้รายละเอียดแสงสีดีกว่านี้แน่ + +

ขอบคุณทุกท่านที่รับชม จัดหนักต่อได้เลยครับผม รักทุกคำแนะนำนะฮ้าบ..........

2013-5-27 14:08

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-27 15:42 โดย manny

อะ......ลืมไปภาพนึง แอบถ่ายเพื่อนลูกสาวครับ ปรับโทนให้ออกอมเหลือง ไม่รู้ชอบกันหรือเปล่า

2013-5-27 15:41

ชุดนี้ผมชอบ
ใบแรกครับ ผู้หญิงที่ซ้อนด้านซ้ายผมไม่ใช่ปัญหาครับ  เป็นเรื่องปกติของงานวัด
ผมเสียดายตรงเศียรด้านบนแหว่งนิดหน่อยครับ  อยากให้ลองมุมอื่นๆ

ใบที่สอง ก็ชอบเช่นกันครับ  เช่นเดียวกับใบที่ 4 ก็ชอบนะครับ

ใบที่ 5

ส่วนใบที่ 6 ผมคิดว่า ปัญหาไม่ใช่ครูทางด้านขวา แต่ อาจยังไม่ใช่ จังหวะภาพ ที่น่าถ่ายครับ
คือ ปกติแล้ว  งานกลุ่มนี้ ผมคิดว่า องค์ประกอบเป็นเรื่องสำคัญ  แต่รองจากจังหวะไปมากครับ
และคนดูที่ชอบภาพแนวนี้ พร้อมจะเข้าใจ หากองค์ประกอบไม่เรียบร้อยสมบูรณ์  
หลายๆครั้งกลับเป็นเสน่ห์เสียอีก   แต่ต้องแลกมาด้วยจังหวะภาพครับ

ภาพที่ 7 เด็กร้องไห้ - น่าสนใจกว่าภาพที่ 6 นะครับ  

ภาพที่ 8  นางแบบ - เห็นด้วยกับคุณหมอเรื่องภาพครับ  แต่เห็นได้ชัดเจนว่านางแบบกำลังมองกล้องคนอื่นอยู่

ใบที่ 10  ช้าง น่าสนใจครับ rim light จางๆบนิเวณ งวง ทำให้ภาพดูนุ่มนวล
ผมอยากให้ครอปลงมาอีก  ให้ภาพแน่นอีกนิด ครับโดยอาจลดพื้นที่สีขาวด้านบนออก
ผมลองขยับเลื่อนภาพที่จอดู ผมว่าภาพดุดีขึ้นอีกนะครับ

หลังจากนั้น ผมก็คิดว่าเป็น แคนดิด ที่ดีครับ  ปกติเริ่มต้น จากตรงจุดนี้ทุกคนครับ
ผมคิดเอาเองว่า ทำได้ดีแล้วครับ

ขอบคุณคุณหมอที่นำภาพมาฝากกันครับ  ผมเองก็คิดว่าจะถ่ายภาพมาเปิดกระทู้บ้างแล้วครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตามพี่พันว่าไว้คร้าบบบ
ไม่รู้จะติยังไงดี ดูดีในสายตาผมทุกใบครับ

กระทู้นี้แสดงให้เห็นชัดเจนถึง "สิ่งที่มือใหม่ไม่มี"

คือการมองเห็น "จุดบกพร่องของงานตัวเอง"

.
.
ซึ่งปกติเรามักจะลำเอียงเข้าข้างภาพที่ตัวเองถ่ายเสมอว่า ดีแล้ว สวยแล้ว
(อาจด้วยเพราะกำลังเห่อ หรืออะไรก็ตามที)
จนเมื่อเวลาผ่านไป ประสบการณ์จะทำให้เรามองภาพตัวเองได้ "ขาด"มากขึ้น
การยอมรับถึงจุดบกพร่อง นับเป็นความกล้าหาญอย่างหนึ่ง (ไม่ใช่ว่าใคร ๆ ก็ทำได้)
...คนเก่ง (จริง) มักจะถ่อมตัวเสมอ
.
.
.
ยอดเยี่ยม และเป็นแนวทางที่ดีให้น้อง ๆ ได้เลยค่ะ ^^
เป็นกระทู้ที่รู้สึกว่า พี่หมอ...น่ารักมากกกกกกกกกกกกก
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ว่าด้วยภาพนะคะ

#1 ภาพนี้ให้ความรู้สึกแน่น และไม่สมดุล เพราะน้ำหนักคนที่เทอยู่ทางด้านซ้ายภาพมากกว่าด้านขวา และ เศียรพระที่แหว่างหายไปค่ะ
อาจเลือกแก้ไขสถานการณ์ด้วยการถ่ายเจาะ เฉพาะองค์พระกับคนที่ปิดทอง แม้จะจะไม่ได้ภาพรวม แต่ก็สามารถคงน้ำหนักเรื่องราวได้

#2 เห็นด้วยกับพี่หมอค่ะว่านิ่งไป แต่ก็เป็นการบันทึกเหตุการณ์ได้ดี

#3 ภาพไม่คม แต่อารมณ์ได้อยู่ค่ะ ^^

#4 ถ้าไม่อ่านคำบรรยายก็ไม่รู้ว่าบ่าว - สาว ทำอะไรอยู่ แต่ก็เก็บอารมณ์ภาพได้ดี หากเจาะเน้นไปที่เจ้าสาวอย่างเดียวก็สวยนะคะ

#5 น่ารัก >__< : ทฤษฎี ภาพ ไม่มีความจำเป็นเลยสำหรับภาพประเภทนี้ค่ะ

#6 ครูคนเดียวก็เพียงพอที่จะเล่าเรื่องได้แล้วค่ะ แต่ถ้าเล่นกับชัดตื้นมากกว่านี้ ให้เด็กเบลอกว่านี้ นางเอกของเราคงดูเด่นขึ้นได้อีกค่ะ

#7 ชอบอารมณ์ภาพมากค่ะ แม้ภาพจะดูหลวม ๆ ไปสักนิด

#8 นางแบบน่ารักจัง แสงสวย >___<

#9 แสงสวยอีกแล้ว แต่ยังไม่ชอบมุมหน้า + ท่าโพสต์ของนางแบบเท่าไหร่ค่ะ

#10 ดูเหมือนช้างกำลังยิ้มเลยค่ะ // สัตว์ เด็ก เอฟเฟ็ค สลิง คือสิ่งที่ควบคุมไม่ได้ อิอิ

#11 แน่นไปนิด ๆ จริง ๆ ค่ะ ถ้าได้ Space ด้านบนอีกหน่อยคงดี

#12 - #13 น่ารัก >__<

#14 ชอบนะคะภาพนี้ แม้จะไม่ได้อายส์คอนแทคของน้องก็เถอะ

#15 แอบเสียดายแทนเหมือนกัน แสงสวย เรื่องราวและอารมณ์เยี่ยม ไปเลย ถ้าชัดจะเป็นภาพที่ชอบมาก ๆ เลยค่ะ

#16 ภาพสุดท้ายนี่ก็ชอบค่ะ แม้ตัวแบบจะมืดไปบ้าง ... เอ ถ้าแก้โดยการฟิลแฟลช มันจะดูหลอกไปมั้ยคะ?

....

ขอบคุณพี่หมอสำหรับภาพ + แนวคิดต่าง ๆ ค่ะ
คอมเม้นท์ของแม่มดเป็นเพียงหนึ่งความคิดเห็นที่อาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปนะคะ
(อุ้ย คุ้น ๆ เหมือนลอกลายเซ็นพ่อหมีมาเลย)
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-28 20:00 โดย naihoi

ชุดนี้อาจเป็นชุดที่หมอแมนไม่ถนัดนักเพราะเป็นแนวถ่ายผู้คน และก็เปิดทางให้ช่วยชี้แนะ ในเนื้อหากระทู้หมอแมนก็ได้วิเคราะห์ภาพไปในตัวอยู่แล้ว
ส่วนผมก็คงเป็นการเสริมเพิ่มเติมชึ่งผมเอามาตรฐานผมเป็นที่ตั้งนะครับไม่ได้อ้างอิงมาตรฐานอันใด ตามความรู้สึกล้วนๆ อาจจะผิด หรืออาจจะถูก ต้องรอพิสูจน์ต่อไป

ภาพ 1   ผมชอบไอเดียภาพนี้ครับ สร้างความลึกให้ภาพโดยให้คนไหว้พระอยู่ด้านหน้า จุดด้อยที่หมอแมนบอกคือมีคนซ้อนอยู่ข้างหลังทำให้ดูขัดๆ  จุดหนึ่งที่เสริมเข้ามาผมคิดว่าการถ่ายคนด้านหลัง
         มันดูไม่เสริมภาพเท่าไหร่นัก อาจจะยากหน่อยก็ตรงที่จะรอจังหวะไหนที่มองมาหากล้อง เพราะต้องไหว้พระก็ต้องมองไปหาพระ

ภาพ 2 ภาพนี้นิ่งจริงๆ ครับ  เรื่องถ่ายคนข้างหลัง ก็ยังขบคิดได้นะสำหรับภาพนี้ แต่ก็เป็นการดีครับเพราะอาจจะไปรบกวนการทำสมาธิ ด้านหลังก็คงโอเคครับ  
เรื่องสมดุล หรือสมมาตร ผมว่าภาพนี้อาจจะไม่เป็นอย่างนั้น ลองนึกว่าทำแบบสมมาตรให้เขานั่งตรงกลาง แต่ดูไปดูมา ก็ไม่เด่นขึ้นมาเท่าเดิมมากนัก

ภาพ 3 ชอบสายตาภาพนี้เลยครับ  แสงไฟช่วยส่งเสริมให้แบบเด่นขึ้นมาเลย อีกทั้งไฟก็ไม่ส่องเข้าหากล้องเพราะมีโถน้ำหวานบังไว้อยู่ ซึ่งหมอแมนเลือกมุมได้ดีครับ
เรื่องโฟกัสหลุด ย่อลงมาคงไม่เห็นชัดเจนครับ ถ้าหมอแมนไม่ทักผมก็มองไม่ออกครับ

ภาพ 4 ภาพนี้หลุดโฟกัสเห็นชัดเจนครับ  แต่อารมณ์การยิ้มดีที่เดียวครับ

ภาพ 5 ภาพนี้น่ารักโคตรๆ เลยครับ พี่แกล้งน้อง (พ่อเป็นคนกำกับหรือเปล่า ฮิๆๆ)   ภาพนี้เสียดายที่ผู้พี่หลบหน้าไปนิดหนึ่ง น่าจะโผล่หน้ามาให้เห็น แล้วทำหน้าแบบบึ้งตึง เพราะโดนแซงอีกแล้ว ฮาๆๆ

ภาพ 6 ภาพนี้ไอเดียดีเลยครับ เล่าเรื่องได้เลย  ถ้าจะเสริมก็คงต้องเข้าใกล้อีกนิด เพราะตัวแบบหลักเป็นคุณครูจะเด่น  มีเด็กๆเป็นฉากหน้าเล่าเรื่อง อีกทั้งสามารถตัดคุณครูด้านขวาออกได้อีก  

ภาพ 7 ภาพนี้สื่ออารมณ์ไม่เข้าพวกจริงๆครับ ชอบภาพนี้เลยครับ ดูไม่เข้าพวกจริงๆ

ภาพ 8 ,9 บอกตรงๆครับไม่ถนัดเลยคราบบ ขอบายเลย

ภาพ 10 ภาพนี้เสียดายเช่นกันครับที่ช้างไม่ยอมพ่นน้ำ อีกอย่างที่หมอแมนน่าจะเปิดเอฟกว้างๆกว่านี้หน่อย
เพราะจะได้ตัดสิ่งรบกวนด้านหลังออกไป คงเข้าใจว่าอาจจะรอช้างพ่นน้ำชึ่งจะกลบสิ่งรบกวนนั้นได้และได้ภาพที่คมชัดมากขึ้น

ภาพ 11 ชอบเลยครับ หวานมากกกกก

ภาพ 12 ชอบภาพนี้เช่นกันครับ สวยงาม น่ารัก มีนางเอก มีพระเอก จบในภาพครับ

ภาพ 13 ภาพนี้ต้องเบี่ยงหามุมใหม่ครับ เพราะมีด้านหลังของช่างภาพตัวน้อย

ภาพ 14 ภาพนี้เยี่ยมเลยครับ แพนกล้องได้ดีเลย ภาพออกมาอยู่ตรงกลางชัด BG เบลอสวยงาม

ภาพ 15 เสียดายตามหมอแมนเลยครับเรื่องโฟกัส เพราะถ้าตรงผมว่าอารมณ์ภาพได้เลย หรือถ้าไม่ตรงแต่ไปตกที่สะพานก็ได้อารมณ์อีกแบบหนึ่งครับ แต่นี้มันชัดที่พื้น     

ภาพ 16 ชอบภาพนี้เช่นกันครับ มีทั้งวิถีชีวิตมีทั้งวิวสวยๆ

โดยรวมผมว่าดีเลยครับ ถ่ายภาพไปในชีวิตประจำวันที่เราพบเจอ ไม่ว่าจะไปไหน เที่ยว หรือ พบปะผู้คน หมอแมนทำได้ดีครับ
คงมีเพียงเท่านี้ครับ

โอ้ยยยย เม้นท์กันยาวมว๊ากกกกกกกก  อ่านแล้วได้ประโยชน์ฝุดๆครับ

ขอบคุณทุกเม้นท์นะครับ ปัญหาหลักของผมคือช่วงนี้ไม่รู้เป็นไรชอบถ่ายหลุดโฟกัสประจำ แอบเซ็งแฮะ

ภาพสุดท้ายนี่ถ่ายมามืดไปหน่อยจริงๆ ภาพนี้ต้องดึง exposure ใน raw ตั้ง 0.7 แน่ะ ภาพแบบนี้ถ้าให้สวยคงต้องมี reflex แต่ถ้าไม่มีต้องถ่ายให้แบบพอดีแแสงด้านหลังช่างมันไปเลย ผมว่านะ

ผมก็หลุดครับ   บางทีภาพ 1 ใบ ผมถ่าย  5-6 ใบ  เผื่อไว้แล้ว
แต่ก็ยังหลุดหมดก็มีครับ   ยังคิดว่าเป็นที่ 50 1.8 มันไม่แม่นหรือว่าผมผิดเอง Y Y
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมคิดว่า จุดบกพร่อง คุณหมอ ได้กล่าวถึงภาพของตัวเองไปหมดแล้ว ตลอดจนทั้งสมาชิกท่านอื่นๆ   แต่โดยส่วนตัวผม กลับได้ความรู้สึก ชิล ชิล สบายๆ ในทุกๆรูป จนไม่ได้มองถึงเรื่อง รายละเอียดมากนัก อาจจะเพราะ ภาพมันดู soft soft low contrast ด้วยมั้งครับ อยากบอกว่า ชอบภาพ portrait  สวยงามทุกรูปเลยครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด