กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-16 08:54 โดย manny

ทริปนี้ผมจัดเลนส์ไปครบชุดส่วนใหญ่เป็น fix ทำให้ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อย ที่ทะเลสาบ lucerne ผมได้สังเวยฝาปิดตูดเลนส์ตกทะเลสาบไปตาปริบๆๆ

อยากจะให้เจ้าหงส์มันเก็บให้จัง

2013-5-15 11:54

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บรรยากาศเิดินเล่นริมทะเลสาบ

2013-5-15 11:57

ปิดท้าย Episode I ด้วยภาพสะพาน Chapel อีกครั้งครับ ยังมีอีกหลายเมืองรอลงต่อ แนะนำกันได้เสมอๆ  ขอบคุณ Fotobugครับ

Gear -  5D markII

2013-5-15 12:04

อยากจะกรี๋ด อดใจรอภาคสอง กร๊๊ดๆๆๆๆ

สุดยอดเลยครับ ภาพสวยมากๆ เห็นแล้วอยากไปเลย โฮกกก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพสวยดูสบายตามากๆ เคลีย สุดๆเลยพี่ ชอบทุกภาพเลยครับ
Hello

ชุดนี้เห็นแล้วอยากไปเที่ยวเลยครับ
กระทู้นี้ ชอบภาพนี้เลยครับ ดูยิ่งใหญ่และสวยงาม

สงสัยต้องเก็บตังค์ตามไปบ้างซะแล้วครับ ....ภาพสวยงามมาก ครับ
ในเซทนี้มีภาพไหนใช้ EF24 f1.4 บ้างมั้ยครับ พอดีกำลังลุ้นๆอยู่ครับ
chaiyaritta

สวย ชิลๆ  สบายๆ ครับ
ผมรู้จักผลงานคุณหมอมานาน   เลยพอจะเดาได้ว่า ชุดนี้ นำร่องเบาๆ สบายๆ
ของหนัก คงค่อยๆปล่อยตามมาครับ  แต่ ชุดนี้ก็สวยงามสบายๆ ในแบบที่ผมชอบครับ  

หากงามกว่านี้  ภาพหนักหน่วงกว่านี้มากๆ...
ผมคงแอบถามในใจว่า ไปฮันนีมูนหรือไปถ่ายภาพเนี่ย  

ฮันนีมูน  เรามีหน้าที่เอาใจเขาอันดับหนึ่ง ถ่ายภาพคงต้องเป็นเรื่องรองครับ
แต่หลายๆคน โชคดี ได้แฟนที่เข้าใจมากๆ  และไม่ได้พาตัวน้อยไปด้วย  
ก็อาจทำได้ทั้งสองอย่าง

รอชมภาค 2 ครับ   ผมว่าลุ้นสนุกเบย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ติ คงไม่มี  เรียกว่า ตั้งข้อสังเกตุ ว่าหลายภาพ เหมือน แน่นไปสักนิด
แต่ไม่แน่ใจว่า ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ   เช่น 7-8-9-10-15  ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สวยงามกำลังดีเลยครับ ว้าววว

งามจริงๆ นิ่ง เดปนุ่ม โทนสวยมากมาย

งดงามจับใจมากๆครับ ทั้งแลนด์และ พอทเทรท อยากทำได้แบบนี้บ้างจัง T_T ผมเคยไปสวิสกับชะโงกทัวร์มาครั้งหนึ่ง สมัยยังเอ๊าะๆ แม้จะรีบๆลนๆ แต่ก็ประทับใจมากๆครับ เสียดายที่ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย
ชอบจังครับ รอดูตอนต่อไปนะครับ

ภาพทีใช้ 24 f1.4 คือ 1/2/4/6/9/11/16/18 ครับ เลนส์ตัวนี้ใด้ภาพที่เนียน ไล่โทนสีสวย  และคมชัด เก็บรายละเอียดได้ยอดเยี่ยม ย้อนแสงแรงๆติด Ghost นิดหน่อย เดี๋ยวจะลงภาพย้อนแสงแรงๆในที่ matterhorn ให้ดู แต่ต้องแลกมาด้วยการที่เป็น fix ครับ ต้องเต้นฟุดเวิร์คมากหน่อย

กลับไปยังรายบอร์ด