กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับเพื่อนชาวบั๊กทุกท่าน  

วันนี้ผมมีโอกาสได้ลองสัมผัส Dac + Headphone Amp จาก Ibasso  
รุ่นที่ผมได้ลองแล้วนำมารีวิววันนี้คือรุ่น D7 sidewinder ซึ่งเป็น DAC + Headphone Amplifier ในตัวครับ

เพื่อนๆที่ค่อยได้ติดตามข่าวสารอุปกรณ์อาจสงสัยว่าเจ้าตัวนี้คืออะไร เรียกให้ง่ายมันคือ USB soundcard นั่นเองครับ

2013-5-6 16:50

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เสป็ค...
มากล่าวถึงเสป็คของเจ้า D7 กันเสียหน่อยครับ

- เป็น DAC ที่สามารถถอดรหัสได้ถึง 24bits 192kHz !!!

- ภาค DAC ใช้ชิปของ Wolfson WM8704 ซึ่งมีชื่อเสียงมากสำหรับชิป DAC คุณภาพครับ

- การเชื่อมต่อ USB นั้นทำงานในแบบ Asynchronize นั้นหมายความว่าเจ้า D7 นั้นทำงานได้อย่างอิสระ
      ไม่ขึ้นต่อสัญญาณนาฬิกาจากเครื่องคอมฯ  จึงทำงานได้ไหลลื่นครับ

- วงจร +/-5V Headphone Amplifier เป็น class A

- ขนาดตัว 60W x 93L x 22H (mm) น้ำหนัก 108 กรัม

2013-5-6 16:54

ขนาด...

ตัวของเจ้า Ibasso D7 นั่นขนาดไม่ใหญ่โตครับ
ขนาดของเค้าอยู่ในไซส์ของ Portable DAC/AMP เท่านั้น สามารถพกใส่กระเป๋าไปมาได้สบาย  
และทาง iBasso เองก็จัดหมวดเค้าให้เป็น portable DAC ในรายการของเว็บ

แต่....

2013-5-6 16:56

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-14 15:15 โดย puripatk

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-8 09:17 โดย puripatk

เจ้าตัว D7 นั้นเราควรจะเรียกมันว่าเป็น mini size Desktop DAC/AMP มากกว่าครับ ...

.. เพราะว่ามันรับอินพุธเพียงช่องเดียวคือผ่านช่อง mini USB ด้านหลังเท่านั้นครับ  
นั้นหมายความว่ามันเป็น DAC หรือ Headphone AMP ให้กับคอมพิวเตอร์ได้เท่านั้น
ไม่สามารถทำตัวเป็น Headphone AMP สำหรับเครื่องเล่นพกพาหรือโทรศัพท์มือถือได้

2013-5-6 16:58

ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถทำตัวเป็น Headphone AMP สำหรับเครื่องเล่นพกพาอื่นๆที่มีภาค DAC ในตัวได้
แต่ตัวมันเองก็ให้ช่อง Output ที่หลากหลายมาเป็นการทดแทน ทั้งช่องเสียบแบบ RCA , 3.5mm Line out
ซึ่งทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรากลายเป็นเครื่องเพลงที่ดีที่สามารถต่อเข้ากับ AMP บ้าน หรือ ลำโพงมัลติมีเดียได้หลากหลายมากครับ

รวมทั้งช่อง Phone output นั้นทำหน้าที่ขับหูฟัง เป็น Headphone Amplifier ให้เราครับ
ซึ่งรุ่นนี้ก็รองรับ Headphone ที่มีค่าโอห์มสูงๆได้สบายๆครับ

เรื่องเสียง...

หลังจากติดตั้งเข้ากับเครื่องคอมที่ใช้อยู่  และลงไดรเวอร์เรียบร้อยแล้วก็เริ่มฟังเพลงกันเลยครับ  
กับหูฟังที่ใช้ประจำอยู่ทุกวัน ....

... สัมผัสแรกรู้สึกเลยครับว่าซาวน์ดเสตจกว้างไกลขึ้นมาก
เมื่อเทียบกับเจ้าการ์ดเสียงออนบอร์ดที่ใช้อยู่ประจำ  
เบสแน่นและกระชับขึ้นมาก เสียงเพลงมีความสดใสรายละเอียดดีขึ้นกว่าที่ฟังอยู่ทุกทีจนรู้สึกได้ครับ

2013-5-6 17:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กับลำโพง....

ด้วยการสนับสนุนลำโพง microlab H200 จากรุ่นน้อง เมื่อลองฟังเพลงรู้ได้ทันทีว่านี่เป็นการอัพเกรดที่คุ้มค่า  
เสียงไปได้ไกล ไปได้สุดกว่าเดิม ทั้งย่านเสียงต่ำ กลาง และเสียงสูง ....

เสียงเบส ชัดเจน แน่น กระชับ
เสียงกลาง พุ่งขึ้นมาก มีความใสเคลียร์ของเสียงคนร้อง
เสียงสูง  รายละเอียดที่ไม่เคยได้ยินก็มาครับ ชัดเจน พริ้วไหวขึ้นมาก
เสียงดีขึ้นมากจนคิดว่าลำโพงตัวใหม่ ฮาาาาาา

2013-5-6 17:37

ก็จบแล้วครับสำหรับรีวิวสั้นๆกับเจ้า พระกาฬสายปีก
ซึ่งก็ถือว่าคุ้มค่าคุ้มราคาสำหรับผู้ที่ชอบฟังเพลงเป็นชีวิตจิตใจ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านรีวิวของกระผมนะคร้าบบบบ
กับกระทู้รีวิวขั้นเวลาระหว่างที่ไม่ได้ออกไปถ่ายภาพใหม่ๆมาลงในบ้านบั๊กครับ

2013-5-6 17:41

ว่าแต่ราคาค่าตัว เท่าไหร่ครับคุณเขตน์

น่าใช้เหมือนกันครับ  soundcard ที่อยู่ด้านนอก ไม่ใช้ buit in ในเครื่องคอม
ถ้าต่อลำโพงดีๆ นั่งฟังเพลง หน้าคอมคงสบายแฮเลยครับ

ทำได้ดีครับ   ผมไม่ไม่ความรู้เรื่องนี้ แต่รู้สึกว่า น่าสนุก + น่าสนใจมาก
ถือว่า ทำได้ดีเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ว่าแต่ราคาค่าตัว เท่าไหร่ครับคุณเขตน์

น่าใช้เหมือน ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-5-13 09:04

สำหรับรุ่นนี้ผมซื้อมาประมาณ 6,000 บาทครับ
ต้องยอมรับว่าเสียงที่ให้นั้นดีกว่าซาวน์ดการ์ดมาตรฐานที่ติดมากับคอมฯ โน้ตบุ๊ก พอสมควร
น้องอ้นเองก็ลองเอาไปเทียบกับซาวน์ดการ์ดแยกของ creative ที่ใช้ติดตั้งในเครื่องคอมก็จัดว่าให้เสียงที่ดีกว่าอีกด้วยครับ
จับคู่กับลำโพง หรือ หูฟังดีๆ นี่นับว่าให้ความเพลิดเพลินในการฟังเพลงเพิ่มขึ้นพอสมควรเลยครับ

ทำได้ดีครับ   ผมไม่ไม่ความรู้เรื่องนี้ แต่รู้สึกว่า  ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2013-5-14 11:33

ไว้คราวหน้าลองหาอะไรรีวิวเล่นแล้วเป็นการฝึกการจัดแสงไปในตัวก็ไม่เลวครับพี่
ช่วงไม่ได้ออกไปไหนก็ช่วยให้หายอยากถ่ายภาพไปด้วยเหมือนกันครับ

กลับไปยังรายบอร์ด