กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นอนเย็นตื่่นมาเลยคว้ากล้องมาถ่ายหลังบ้านครับไม่มีไรทำ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อีกภาพครับ

ใช้ 18-105 ครับ

แถมอีกรูปตอนนั่งเรือครับถ่ายหลายวันแล้ว

อีกสักรูปครับ ติดชมและให้คำแนะนำน้องได้นะครับ พึ่งหัดถ่ายภาพ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วัดอรุณ เอียงหน่อยนะครับ เย็นๆ

ผมชอบภาพไฟกลางคืนมากๆเลยครับแต่ไม่มีโอกาสได้ถ่ายมากนัก เพราะจังหวัดที่อาศัยอยู่ค่อนข้างเล็ก ผมว่าคุณolehถ่ายภาพได้ดีครับสวยงาม มีบางจุดที่ผมเคยโดนพี่ๆคอมเม้นต์มาก็อยากแชร์ให้ฟังครับ
1.เรื่องสีของท้องฟ้าครับ การถ่ายภาพแนวแลนด์นิยมถ่ายท้องฟ้าสีฟ้าช่วงทไวไลท์คือก่อนพระอาทิตย์ขึ้นหรือหลังพระอาทิตย์ตกไป15-30นาทีในช่วงเวลานั้นท้องฟ้าจะเป็นสีน้ำเงินครับถ้าสะดวกไปถ่ายช่วงเวลานั้นท้องฟ้าจะสวยมาก ถ้าไปดึกกว่านั้นฟ้าจะมืดดำเกินไป ผมชอบท้องฟ้าใบที่5นะครับชอบมากสวยมากๆครับ
2.เรื่องความเอียงของสิ่งก่อสร้างหรือเรื่องเพอร์สเปคทีฟครับ นิยมถ่ายตึกให้ตั้งตรงไม่เอียงและตึกต้องไม่ดูล้ม เพิ่งโดนทักมาเมื่อตอนถ่ายสะพานตากสินมาหมาดๆเลยครับเรื่องนี้ (ผมถ่ายมาล้มกว่าใบที่4ของคุณไปเยอะเลยหละ)

ตามเม้นท์แรกครับ

เสริมว่า นอกจากถูกเวลาแล้ว  อาจต้องพยายามพาตัวเองไปให้ถูกที่ด้วย
มุมที่ถ่ายอยู่ (หลังบ้าน) ผมดูแล้ว น่าจะจัดองค์ประกอบไม่ง่ายนัก เพราะจำกัดด้วยความชินตาตัวเองด้วย  
อยู่สีลม ลองเริ่มที่ มุมมหาชนก่อนก็อาจเป็นทางเลือกที่ดีครับ
มุมมหาชน ถ่ายให้สวย ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ
ระหว่างนั้นเราก็จะได้เรียนรู้เรื่ององค์ประกอบทางศิลป์ไปด้วย

ผมมั่นใจว่า คุณโอเล่ใช้เวลาไม่นานครับ
มีทรัพยากรณ์ที่ดีอยู่ใกล้ๆตัว  

เดินไปด้วยกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

_ขอบคุณพี่ๆมากครับแล้วจะนำไปปรับปรุงครับ

สวยดีครับ ถ่ายแนวนี้คงต้องหัดแต่งภาพบ้างก็ดีนะครับ
ถ้าแต่งภาพนี้ละก็เด้งดึ๋งๆๆๆแน่ครับ  

ขอบคุณครับพี่ๆ

กลับไปยังรายบอร์ด