กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ชุดนี้ถ่ายไปเรื่อยๆ ไม่ได้คิด แล้วมาคิดคำพูดตามภาพทีหลัง
อาจจะมั่วๆ ไปหน่อย แต่ก็อธิบายไว้เป็นกำลังใจกับคนเริ่มต้นครับ (เช่นผมเอง)
ภาพอาจจะไม่สวยงามมากแต่ก็ กำลังพัฒนาครับ

.
.
.

ทำไมถึงต้องอยากเรียนรู้...อ้าว ก็เพราะมันชอบ อะไรที่ชอบๆ มันก็ต้องอยากเรียนรู้ให้ถึงที่สุด
แม้บางสิ่งมันจะถูก หรือ ผิด ก็ต้อง ...ใฝ่...

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บางอย่างก็อาจจะถูกกีดกัน หรือไม่สนับสนุน หรือแม้กระทั่ง..แอบกั๊กไว้คนเดียว..ไม่ยอมบอกกลัวล้ำหน้า

Hello

แต่ก็ยังมีสิ่งที่จะช่วยเราได้ ในเมื่อเราต้องการความรู้อะไรก็ตาม
...คู่มือ...

Hello

และแม้กระทั้งผู้ที่ชอบแบ่งปั้น...เพราะเป็นผู้ที่ประเสริฐที่สุดแล้ว

Hello

บางครั้งนั่นอ่าน..นอนอ่าน...มันก็ยังไม่เก่ง เพราะ...
เราไม่กล้าออกไปเผชิญสิ่งที่มีตัวตนจริงๆ เลยทำให้เราล้มเหลว..

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

รอ..จะรออะไรละ ไม่ใช่ขายของ มันเป็นความรู้ที่ต้องเอาเข้าตัวเอง จะให้ใครเอามาให้ละ
ถ้า..ไม่ใส่ใจและออกตามหามัน

Hello

ถึงเป็นการออกตามหาแบบ ยังไม่เต็มตัว หลบบ้าง แอบบ้าง แต่ก็คือการตามหา
ได้ฝึกทักษะด้วยของจริง อาจขาดๆ เกินๆ บ้าง...
แต่..ก็ยังดีกว่าไม่ออกมาเลย..

Hello

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-24 16:58 โดย aeh_ad

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-24 16:56 โดย aeh_ad

เคยได้ยินว่า ...ภาพไม่ต้องคม แต่อารมณ์มันต้องได้...
แรกๆ เราไม่ต้องคิดหรอกครับ  ใส่ไปเลย มันไม่ได้ทั้งความคม และอารมณ์อยู่แล้ว
แต่ได้เริ่มต้นที่จะทำ..

Hello

ถึงแม้บางคนอาจหัวเราะเยาะเรา ..บ้าไปป่าว กลางคืนมันก็ออก กลางวันมันก็ออก พลบค่ำก็เห็นมันอีก
...ฮ่า ฮ่า...บ้าครับ บ้าในสิ่งที่คุณไม่ได้เจอและสัมผัสอย่างผมไงครับ มันเป็นศาสตร์และศิลป์ ที่อธิบายยาก มาก..

Hello

สุดท้าย เราก็จะพยายามสู้ต่อไป ค้นหาต่อไป พัฒนาต่อไป แม้นหนทางจะไกลแสนไกล
...เราก็จะไม่เดินครับ เรามีรถยนต์ ฮ่า ฮ่า ฮ่า...

Hello

เป็นกระทู้ที่พยายามสื่อแนวคิดออกมาที่ภาพ ทำได้ดีครับแต่ยังมีจุดที่โฟกัสไม่เข้าบ้างเล็กน้อย
ซึ่งทำให้เนื้อหาที่ต้องการสื่อสารอ่อนลงไปบ้างครับ  

ประโยคที่ว่า "รูปไม่คมอารมณ์ต้องได้" ควรต้องโฟกัสให้ถูกที่ควบคู่กันไปครับ

แต่โดยภาพรวมแล้วผมเข้าใจเนื้อหาของกระทู้ และคุณเอ๋ทำได้ดีในระดับนึงแล้วครับ
สู้ๆครับ มีโอกาสไปออกทริปด้วยกันครับ

ก็สื่อเตือนใจนิดหน่อยครับคุณเขตต์ ถ่ายกลางคืนยากเหมือนกันยิ่งระยะ 300 มม. นี่ชัดยากมาก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Hello

ตอบกลับ 12# aeh_ad

เป็นกระทู้ที่ให้ความหมาย และเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ ผิดโน่น พลาดนี่ เล็กๆน้อยๆ ก็เป็นธรรมดาของการเปลี่ยนแปลงครับ
เริ่มต้นไปพร้อมๆกันครับ คุณเอ๋
chaiyaritta

ดูเหมือน บ้านแมลง ถูกเข้าใจว่าเน้นเขียนเรื่องราวในภาพ

ที่จริงคงเพราะ สมาชิกหลายๆคน รักการเขียนโดยส่วนตัวด้วยครับ  
เวลาโพสกระทู้เลยเขียนไปด้วย  และเป็นโอกาสเดียว ที่เราได้ทักทายบอกเล่าสู่กันฟังเพื่อนสมาชิก

แต่หลักๆในห้อง gallery
....ยังคง เน้น ภ า พ เป็นหลักครับ
เมื่อปิดถ้อยคำ  ภาพนั้น ต้องยังมีแรงดึงดูดอยู่

==============

ภาพแรก อ่านภาพและ คำ ควบคู่กันไปถือว่า นำเสนอผ่านครับ

ภาพ ที่สอง กั๊ก --- เนื้อหา อัดแน่นเกินภาพไปครับ แต่พอเข้าใจได้ ต่อเนื่องจากภาพแรก

ภาพ ที่สาม  คู่มือ ---   ถ่ายมาใส่คำบรรยายทีหลังเลย ไม่ผิดครับ แต่ต้องเนียนสนิท
จุดที่ไม่เนียนเช่น   จู่ๆก็มีการพูดถึงคำว่า คู่มือ โดยไม่มีที่มา  และที่ไป
โผล่มาแบบไม่มีการเชือมโยงกันครับ

เช่นเดียวกับ ภาพที่ 9  ภาพเด็ก ดูจะไม่เข้ากับเนื้อหาหนักๆนักครับ  และแอคชั่นก็ไม่ชัดเจนครับ

ไปถึงใบที่ 10  ดูภาพแล้ว พอรับได้ครับ  เพราะไม่ใช่กระทู้แนว landscape
แต่พอมาอ่านเนื้อหา กลับแผ่วลงไปเสียดื้อๆ  คุมกระทู้ไม่อยู่

ใบที่ 5 และ 7 นี่ผมให้ผ่านในแง่ photo essay ครับ
ภาพและคำ มีสมดุล

โดยภาพรวมกระทู้ มีสาระ เลือกประเด็นดีครับ  เข้าใจง่าย  มีอารมณ์ร่วมได้ไม่ยากเย็น
เพราะทุกคนเคยผ่านจุดนี้มา

แต่หากวางพล็อตเนื้อหาเข้ม  ภาพต้องมีแรงดึงดูดมากตามให้ได้ เพื่อเกิดสมดุลครับ  

รอชมกระทู้หน้าครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับคุณชัย แล้วไว้ออกทริปด้วยนะครับ ^ ^
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด