กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วิถีแห่งรุกกี้ : ตอน..มาเพิ่มฉากหน้าให้กับภาพกันเถอะ   

เป็นเวลานานแล้วที่ไม่ได้เขียนบทความเกี่ยวกับเทคนิคถ่ายภาพ หลังจาก “วิถีแห่งรุกกี้” ที่บอกเรื่องราวของมือใหม่ที่แสวงหาความใสในภาพถ่ายและเป็นก้าวแรกของการจับกล้อง
มาครั้งนี้อาจจะไม่เป็นเรื่องราวที่ยาวนัก เป็นเพียงเฉพาะเรื่องๆหรือที่เรียกกันว่าเป็นตอนๆไป ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ใช่ผู้รู้ หรือโปรที่ไหนครับ
ผมแค่เพียงเรียบเรียงสิ่งที่ได้เห็น ความรู้ที่มีอยู่แล้วในบรรดาเว๊ปถ่ายภาพทั่วไป
อีกอย่างเพื่อเป็นการทบทวนสิ่งที่ผมอยากจะฝึกฝนเทคนิคถ่ายภาพ จึงนำมาบอกเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกชาวบั๊กอีกต่อหนึ่ง

2013-4-24 11:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ฉากหน้าสำคัญไฉน  

“ แล้วฉากหน้ามันดียังงัย เห็นแว๊บๆ เบลอๆ .....ดูรกจะตาย  ”

.
“นั้นนะสิ ไม่รู้ถ่ายติดมาทำไม”
.
.
อ้าว จบข่าว ปิดกระทู้กลับบ้าน.....

2013-4-24 11:28

เพิ่มพลังภาพด้วยฉากหน้า  

โฮ้ว...ยังก่อนครับ
ก็ต้องสังเกตภาพที่มีพลัง พร้อมเข้าใจเรื่องราวจะมีฉากหน้าเป็นองค์ประกอบในภาพกันเป็นส่วนมาก
ถ้าไม่ดีจริงช่างภาพเขาไม่สร้างฉากหน้ามาให้รกภาพหรอกครับ  และก็ไม่เป็นการบังเอิญด้วยแต่เป็นการจงใจของตากล้องที่พยายามสร้างหรือเลือกฉากหน้าให้กับภาพของตน

ใช่..ครับ....ฉากหน้าเพิ่มพลังและเรื่องราวในภาพเป็นอย่างดี....เป็นเหตุผลที่ถือว่าคุ้มค่าแก่การเสาะแสวงหามาเข้าเฟรมภาพเมื่อครั้งเรากดซัตเตอร์

แต่....ใช่ว่าอยู่ๆจะเพิ่มเข้าไปแล้วทำให้ภาพดูดีมีพลัง บางภาพใส่เข้าไปดูรกไป บางภาพใส่เข้าไปดูเป็นส่วนเกินไม่เข้ากับเรื่องราวที่อยากจะนำเสนอ
พาลไปถึงประโยคหลังที่กล่าวมา นั้นคือ “นั้นนะสิ ไม่รู้ถ่ายติดมาทำไม” ฮาๆๆ

2013-4-24 12:37

มาเพิ่มฉากหน้าให้กับภาพกันเถอะ  

งั้นเรามาดูกันว่าเขามีเทคนิคการเพิ่มฉากหน้าให้กับภาพกันอย่างไร บอกตามตรงเลยครับว่าตัวอย่างภาพที่นำเสนอของนายฮ้อยอาจจะไม่สวย
หรือไม่โดนเท่าไหร่ และที่สำคัญกระทู้นี้มีแต่ภาพคน ภาพวิวจะไม่ครอบคลุมนะครับ เพราะการสร้างฉากหน้าของภาพวิวทิวทัศน์ จะเป็นอีกทางหนึ่ง

ภาพกระทู้นี้ไลฟ์ล้วนๆ

2013-4-24 12:38

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-25 08:06 โดย naihoi

สถานที่ธรรมดาดูดีมีพลังขึ้นมาได้ด้วยฉากหน้า

คุณเคยไหมเวลาไปถ่ายภาพสถานที่ต่างๆ แล้วงงไม่รู้จะถ่ายอย่างไร ยกกล้องกดซัตเตอร์แล้วพรีวิวดู

อ้าวนี้มัน..ภาพ snapshot ชัดๆ

เมื่อครั้งที่ผมไปเดินเล่นที่กทม. ถ้าภาพนี้ไม่มีน้องสองท่านนี้เดินผ่านมา ภาพด้านหลังก็คงเป็นภาพเมืองหลวงรถติดที่เห็นชินตาแทบทุกครั้งที่ไปเยือน  
แน่นอนครับ คงไม่ใช่บังเอิญที่น้องเขาจะเดินผ่านมา และคงไม่ใช่กดซัตเตอร์โซ๊ะเดียวได้ภาพด้วย  

2013-4-24 12:40

แต่ละครั้งเมื่อมีผู้คนผ่านมา เราก็เอาเข้าเฟรมสถานที่ที่เราตั้งกล้องไว้ เราก็กดซัตเตอร์ แล้วมาเลือกภาพที่ได้ตามที่เราจินตนาการไว้ไม่พอใจก็รอเฟรมต่อๆไป
สร้างฉากหน้าด้วยการเพิ่มผู้คนผ่านไปมาสามารถทำให้สถานที่ธรรมดาๆดูดีมีพลังขึ้นมาได้
แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าคือการเลือกให้ฉากหน้าที่เข้ากับเนื้อหาของสถานที่อย่างเช่นถ้าเป็นวัดวาอาราม ฉากหน้าที่เดินผ่านก็ควรเลือกที่เกี่ยววัด ไม่ว่าจะเป็นพระเณรหรือผู้คนมาทำบุญ
  และระยะเลนส์อาจจะต้องใกล้กับฉากหน้าเพื่อให้ภาพดูมีพลัง เพราะถ้าไกลไปก็เป็นเพียงภาพคนเดินผ่านธรรมดาๆนี้เอง

ขอย้ำเข้าใกล้ฉากหน้าเข้าไว้

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เพิ่มการเคลื่อนไหวให้กับภาพ

ผมไม่ได้หมายถึงทำภาพเคลื่อนไหวนะคราบบบ..... คือภาพบางภาพดูแล้วภาพมันตาย....(จ๊าก..ยิ่งงงไปกันใหญ่.....)

ถ้าถ่ายภาพสถานที่ต่างๆตรงๆดูมันแห้งๆ ไม่มีชีวิตชีวา คล้ายๆกับหัวข้อแรก คงเป็น snapshot ดีๆนั้นละ

2013-4-24 12:43

แต่ถ้าเราเพิ่มฉากหน้ามีการมูมเม้นท์ เราก็จะได้ภาพที่น่าจดจำ เป็นภาพที่มีชีวิต เป็นภาพที่ไม่ตาย อย่างภาพโรงเผาถ่านภาพแรกอาจดูนิ่ง
ดูนานๆก็เป็นการเก็บภาพธรรมดา แต่ถ้าเพิ่มฉากหน้าเข้าไปในภาพดังภาพต่อมา เราจะได้ภาพที่รู้สึกได้ว่ามีชีวิตชีวามากกว่าเดิม

2013-4-24 12:43

และขอย้ำเป็นครั้งที่ 2 เข้าใกล้แบบของฉากหน้าเข้าไว้ครับ

ฉากหน้าช่วยสร้าง Depth

ภาพที่ดูไม่มีมิติหรือที่ใครๆเรียกกันว่าภาพแบน เป็นภาพที่ซับเจ๊คอยู่ในระนาบเดียวกัน อย่างเช่นคนยืนเรียงหน้ากระดานถ่ายภาพ
ผมไม่ได้บอกว่าภาพนี้ไม่ดีนะครับ เพราะเราก็เห็นกันบ่อยเมื่อญาติพี่น้องร่วมถ่ายภาพกับบัณฑิตเมื่อครั้งรับใบปริญญา ถ้ามีใครเดินผ่านหน้ากล้องก็เป็นภาพเสียทันทีเลย

แต่ถ้าเป็นภาพที่ไม่เป็นทางการหน้าตรงอย่างนั้น การเสริมมิติให้กับภาพมันก็สามารถทำได้ด้วยการวางซับเจ๊คให้เป็น Layer มีฉากหน้า มีซับเจ็ค มีฉากหลัง
ภาพที่ออกมาเกิด Depth ได้โดยไม่ต้องพึ่งเลนส์ F กว้างๆ  ฉากหน้าที่เราสร้างขึ้นเป็นฉากหน้าที่ทำหน้าที่ Layer ที่ 1 อาจจะเป็นคน สิ่งของ หรือแม้กระทั่งสถานที่นั้นๆ
อย่างภาพที่นำเสนอข้างล่างนี้

2013-4-24 12:46

จุดสนใจหรือจุดโฟกัสอยู่ที่คุณยายเสื้อขาว การจะถ่ายหน้าตรงๆคุณยายอาจจะได้ภาพ Portrait ปกติที่เคยถ่ายกัน
แต่ผมเพิ่มมิติให้ภาพและอยากจะเล่าเรื่องเลยต้องหาฉากหน้าด้วยการเบี่ยงหามุมที่มีคุณยายเสื้อน้ำตาลเข้าฉากด้วย
ขณะเดียวกันก็ยังรักษาฉากหลังที่เป็นคุณตาเสื้อน้ำเงินอยู่ด้วย ภาพออกมาดูเป็น 3 มิติเพิ่มพลังให้ภาพได้อีก
ยิ่งถ้าใครมีเลนส์ที่ F กว้างๆ ก็ยิ่งสนุกในการสร้าง Layer เพราะฉากหน้าเราเลือกได้ที่จะเบลอ แน่นอนระยะมีผลต่อความเบลอของแต่ Layer เลนส์ที่ F แคบเราก็ต้องใช้ระยะมาก
แต่ถ้าอยากได้ฉากหลังเบลอด้วย เลนส์ F กว้างก็ช่วยได้เยอะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-25 08:07 โดย naihoi

ฉากหน้าเล่าเรื่อง  

ภาพที่เล่าเรื่องจบในภาพเป็นภาพในฝันของผมเลย แต่ก็ใช่ว่าภาพนั้นจะเล่าเรื่องได้สลับซับซ้อนนะครับ เพียงแต่เป็นภาพที่สื่อให้เห็นว่าทำอะไรอย่างมีศิลปะ
ฉากหน้าเป็นตัวช่วยที่แสนดีเมื่อผมอยากจะเล่าเรื่องให้กับภาพ อย่างภาพด้านล่างนี้

2013-4-24 12:49

ผมอยากสื่อแค่เด็กปีนต้นไม้เท่านั้นครับ ถ้าเด็กปีนต้นไม้คนเดียวผมว่าคิดมุมยาก แต่นี้มากกว่าหนึ่งจะง่ายเลย  จะคล้ายๆหัวข้อที่ผ่านมาเกี่ยวกับการสร้าง Layer
แต่กิจกรรมในครั้งนี้จะเกี่ยวข้องกัน เด็กคนนี้ปีนต้นไม้ อีกคนก็ปีนเช่นกัน งานนี้เลยเล่าเรื่องได้ง่ายเลย  
ผมได้แรงบันดานใจจากภาพ “เต้นแอโรบิค” ของพี่โจ้แห่ง shutter-j  ภาพง่ายๆแต่เล่าเรื่องได้จบ

ดังนั้นมองหากิจกรรมที่เหมือนกันแล้วจับมาทำ Layer ซะ

อย่างตัวอย่างอีกภาพเมื่อครั้งไปถ่ายแข่งเรือยาว เห็นแข่งเรือเป็นคู่อย่างนี้ก็เข้าทาง เพราะถ้าถ่ายภาพลำเดี่ยวๆจะเป็นภาพเชิงเดี่ยว เล่าเรื่องได้ยาก
นี้มาเป็นสองลำจึงทำเป็นเชิงซ้อนได้ไม่ยาก รอเพียงหาแอ๊คชั่นงามๆเท่านั้นเอง

2013-4-24 12:50

แต่ก็ใช่ว่าจะเอาเฉพาะฉากหน้าเบลอเท่านั้นนะครับ ฉากหน้าเป็นพระเอกก็ไม่ควรจะละทิ้ง อย่างภาพเป็ดหนองแซงด้านล่างนี้
ถึงแม้ฉากหน้าฉากหลังจะทำกิจกรรมไม่เหมือนกัน แต่ก็เกี่ยวข้องกันสามารถสื่อสารให้ผู้ชมเข้าใจได้โดยง่าย

2013-4-24 12:51

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-25 08:14 โดย naihoi

มองหา Hierarchy  

บอกตรงๆเลยว่าผมก๊อปปี้มุมเขามา ต้องขอบคุณ yanidel.net ที่ทำให้เกิดมุมมองของภาพแนวนี้  
ตัวแบบที่เราโฟกัสสัมพันธ์กับฉากหน้าอย่างมีลำดับขั้นไม่ว่าจะเป็นการมอง หรือการกระทำ  (ไม่รู้แปลถูกหรือเปล่านะ....เดี๋ยวอาจารย์แม่ตีมือ)
อย่างภาพแบบมีความสัมพันธ์กับฉากหน้า

2013-4-24 12:52

ส่วนอีกภาพหนึ่งอาจจะไม่ใช่ชะที่เดียวแต่ก็พยายามก๊อปมุม น้องสมายด์มองมายังน้องโก้ที่เป็นฉากหน้า (อาจจะมองไม่เต็มๆมากนัก)
ภาพแนวนี้ ผมค้นดูในฮาร์ดดิสก์มีไม่มากนักแสดงว่าต้องฝึกอีกเยอะ

2013-4-24 12:53

มาเพิ่มฉากหน้าให้กับภาพกันเถอะ  

เรื่องฉากหน้าคงมีเรื่องให้เล่าอีกมากครับ สำหรับผมคงรวบรวมได้เท่านี้การแยกแยะประเด็นอาจจะไม่ชัดเจนมากนักแต่ก็ถือว่าครอบคลุมในส่วนหนึ่ง
ถ้ามีความรู้ใหม่ๆจะนำมาอัฟเดตให้อีกครั้งหนึ่งครับ  

ส่วนวิถีแห่งรุกกี้ ตอนต่อๆไปคงดู Feedback จากตอนนี้ว่ามีมากแค่ไหนครับ

สวัสดีครับ

2013-4-24 12:56

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันกันครับ

ที่แท้มันดีอย่างนี้นี่เอง ส่วนมากผมจะคอยหลีกเลี่ยงฉากหน้าเบลอตลอด 5555 ต่อไปคงต้องเอามั่งละครับพี่ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะครับ .... แล้วจะรอเสพ ความรู้อีกครับพี่นายฮ้อย
Hello

ตอบกลับ 11# popurus

ตอบกลับ 12# aeh_ad

ขอบคุณครับ คุณ popurus และ aeh_ad

อาจจะเป็นเพียงความรู้เล็กๆครับ ถูกผิดต้องลูงดู ขึ้นอยู่กับความชอบของบุคคล บางคนจะบอกว่าฉากหน้ารก ภาพนั้นเสีย บางคนอาจจะบอกว่าเบลอไม่ชัดไม่ชอบ

ผมว่า รกๆ เบลอๆ เสียๆ จะดูดีด้วยองค์ประกอบศิลป์ เราช่างภาพต้องหาจุดนี้ให้เจอครับ

เห็นด้วย ทุกโพสครับ เ้ป็นกระทู้ที่ดีมาก  จริงๆแล้ว ผมก็ได้ ความรู้หลายๆอย่างมาจากนายฮ้อยครับ
นับตั้งแต่ตอน เงอะๆงะๆ หาวิธีทำภาพให้ใสด้วยกันหลายปีมาแล้ว

ขอบคุณมากๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับนายฮ้อย กระทู้ดีมากๆเลยครับ มีคุณค่ากับรู้กกี้เช่นพวกผมมากๆ ไว้เอามาฝากใหม่นะคร้าบ อิอิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด