กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
นางแบบ กิติมศักดิ์ คนเดิมครับ 555 ชุดนี้ถ่ายแถวๆ ข้างทางที่ไม่ค่อยมีรถวิ่งครับ บึงกะโล่...
ลองเลนส์ใหม่เพิ่งถอยมาเมื่อวันเสาร์นี้ครับเป็น เทเล Tamron 70-300 VC 5555 หนักเอาการ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชุดนี้เห่อ ของใหม่เล่นซะม้วนเดียวไม่เปลี่ยนเลนส์เลย ^ ^
Hello

ภาพอาจไม่ค่อยคมเท่าไร เพราะเล่นซะเต็มเนี่ยวเลยครับ 300 mm. สุดๆ
Hello

เห็นส่วนมากเค้าถ่าย พอทเทรด มักจะใช้เลนส์เทเล ... ที่แท้มันสนุกอย่างนี้นี่เอง ละลายก็ได้ใจเลย
Hello

นางแบบก็ใส่เต็มๆ เลยเพราะอยู่ไกลกัน เลยไม่ค่อยเขินเท่าไร...อิอิ (จริงแล้วก็ไม่เขินอยู่แล้วมั้ง)
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อากาศอบอ้าว..และมีกลิ่นโคลนที่เค้ากำลังไถนาด้วย ... สุดยอดครับ ...( เหม็น ) แต่ก็ทน ฮา...ฮา
Hello

บางครั้งมุมมันก็ยังแปลก ๆ สำหรับเทเล เพราะไม่ค่อยได้ใช้ถ่ายพอทเทรดเลย คงต้องศึกษาและลักจำอีกมากเลย
Hello

เอาสีแดงมาสาดหลังหน่อย จะได้สดใส
Hello

เริ่มจะเมื่อยละครับ อิอิ
Hello

ภาพสุดท้ายละครับ นางแบบง่วงนอน อิอิ แนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ.....
Hello

ได้เลนส์มาใหม่ ทำให้เพิ่มพลังในการถ่ายภาพได้เยอะเลยครับ อีกทั้งมีนางแบบประจำตัวอย่างนี้ถ่ายไม่สวยได้งัยคราบบ

การใช้เทเลถ่าย portrait ก็ถือว่าสร้าง depth ได้เยอะเลยครับ ขนาดผมมีแค่ f4 ผมยังชอบเลย อีกอย่างจัด compost ได้ง่ายเพราะดูมันมีกรอบ

ผมชอบภาพนี้ครับ

เพราะดูมีมิติ การวางตำแหน่งดี ดูสบายตา

ขอบคุณมากครับพี่นายฮ้อย .. เสียดายบ้านเราไกลกัน อิอิ ไม่งั้นชวนไปถ่ายด้วยเลย ฮ่า ฮ่า
Hello

ทำได้ดีเลยครับ สำหรับระยะ 300 มม.   
ที่ระยะนี้ผมเองก็ไม่เคยใช้ได้คมชัดเท่านี้เลยครับ
แต่ก็ยังไม่เพียงพอในบางใบนิดหน่อยครับ ไม่เป็นประเด็นมากมายครับ  

ระวังจุดตัด มือ เท้า นิดหน่อยครับ
และหากมียิ้มกว้างๆ   หัวเราะ ในอารมณ์  candid ชิลๆ แทรกประกอบสัก 1-2 ใบ
คงแหล่มได้อีกครับ  

โดยรวมทำได้ดี ในมุมมองผมนะครับ

แต่อย่าเชื่อผมเลย เพราะ แนวทางด้านนี้ผมก็อ่อนมากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 11# naihoi

สำหรับระยะ300นี่ผมไม่เคยลองเลยนะครับเนื่องจากมีสุดๆ แค่200เอง
เคยเห็นภาพแนวนี้ฝีมือคุณเอ๋ จาก กระทู้เก่าๆ ในเวปอื่น ผมถือว่าหลายสิ่งหลายอย่างก็เปลี่ยนไป
ในทางที่ดีขึ้นนะครับ ด้วยประสิทธิภาพจากเลนส์เทเลซูมทำให้สามารถดึงตัวแบบให้เด่นออกมาได้แม้จะใช้ f ไม่ต่ำมาก
.........อันนี้แนะนำครับ...........................
1) ลองเพิ่มฉากหน้าเข้ามาโดยใช้ f ต่ำๆ ละลายฉากหน้าเข้ามาจะทำให้ขอบฟุ้งๆ ก็สามารถเปลี่ยนมุมมองได้ครับ
2) ลองเปลี่ยนระยะ ไปมา เช่น ลองระยะ 70 มม บ้าง 100 บ้าง 300 บ้าง แค่นี้มุมมองก็เปลี่ยนแล้วครับ
3) ลองหมุนกล้องดูนะครับ เค้าเรียกว่าอะไรไม่แน่ใจครับ "ทิลต์กล้อง" มั้ง เพราะโดยส่วนใหญ่ถ่าย แนวนี้
   ไม่ค่อยพิจารณา เส้นขอบฟ้าสักเท่าไหร่ครับ
chaiyaritta

ขอบคุณครับพี่พัน ผมลืมนึกช็อทหัวเราะไปเลย มันจะทำให้ภาพมีอารมณ์ขึ้นมาและสดใส.. อืม คราวหน้าต้องลองหน่อยครับพี่..
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด