กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับทุกท่าน 7 เมษายน 56 ที่ผ่านมานี้ ผมและสมาชิก foto bug อีกหลายท่าน (พร้อมกันใส่เสื้อทีม)
ได้มีโอกาสเดินทางไป อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย เพื่อเก็บภาพงานยิ่งใหญ่แห่งปี (ใกล้บ้านที่สุดแล้ว)
:: ประเพณีแห่ช้างบวชนาค :: ผมเคยได้ยินและได้รู้จักงานนี้ตั้งแต่สงกรานต์ปีที่ผ่านมาจาก joke_av
แต่เนื่องจากชวนกันกระทันหันจึงตั้งตัวไม่ทัน หมายมั่นปั้นมือว่าปีนี้จะไปให้ได้
2013-4-17 20:48
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

ทั้งๆที่ ผมมีบ้านอยู่ศรีสัชครับ ขบวนแห่ช้างเดินผ่านหน้าบ้านทุกปี กลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย...
ปีนี้ได้มาแล้วครับ ...แต่เนื่องจากติดธุระในตอนเช้า เลยเก็บบรรยากาศได้เฉพาะช่วงบ่าย
เห็นภาพจากหลายๆท่านที่ได้มีโอกาสไปในช่วงเช้าแล้วรู้สึกเสียดายเล็กน้อย ผมมาถึงขบวนก็
ออกจากประตูวัดไปเรียบร้อยแล้วครับ  คิดว่าปีหน้าต้องได้ไปอีกรอบแน่นอน
2013-4-17 20:54
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

ผมว่าจุดเด่นของงานนี้คือ " ช้าง" ครับ หากไม่มีพิธีพานาคขึ้นช้างแล้วแห่รอบเมือง
ก็คงจะดูเป็นการบวชที่แสนธรรมดา
2013-4-17 20:59
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta
เอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งคือการแต่งกายของนาค รวมไปถึงการแต่งหน้า ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งดึงดูดสายตาของนักท่องเที่ยว
ตลอดจนสร้างแรงจูงใจจากการบวชที่แสนธรรมดา เป็นอะไรที่ไม่ธรรมดาในสายตาของคนต่างถิ่น
2013-4-17 21:01
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

ที่สำคัญคือ นาคต้องใส่แว่นตาดำ ทุก(คน) มีสาเหตุและที่มาครับ
การใส่แว่นดำ ทั้งๆ ที่มีคนกางกลดกางจ้องให้อยู่แล้ว จะร้อนแสบตาอะไรกันนักกันหนาหรือ?
เปล่าเลยครับ แว่นตาดำที่สวมนี้มีนัยยะว่า ผู้บวช ผู้นั้นกำลังฝ่าข้ามชีวิตจากฝ่ายโลกียะ(ทางโลก)  แว่นดำจะทำให้โลกของผู้บวชนั้นมืดสนิท เป็นโลกที่ไร้สีสัน
เมื่อเสร็จพิธี ถอดแว่นดำออกก็จะพบกับโลกอีกใบหนึ่งที่รออยู่ คือโลกใหม่แห่งโลกุตระ(ทางธรรม)
ในอดีตนั้นไม่มีแว่นดำให้สวมใส่ จึงใช้ผ้าปิดตามัดให้แน่น แต่ผมว่าใส่แว่นดำ ดูแปลกตากว่าเป็นกองเชียวครับ
2013-4-17 21:03
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

และที่ทำไมนาคต้องแต่งตัวทุก(คน)แต่งหน้าทาปากทุก(คน)
มีสาเหตุมาจากความเชื่อเก่าก่อนที่ว่า "การแต่งหน้าและทาปากตลอดจนแต่งองค์ทรงเครื่องกันแบบนี้"
เป็นการทำให้สมกับที่จะเตรียมพร้อมเพื่อไปบวช เฉกเช่นครั้งเมื่อเจ้าชายสิทธัทถะทรงออกผนวช ครับ
มีเรื่องเล่าและประวัติยาวเหมือนกันครับ หากสนใจลองอ่านกันดู
http://botkwamdee.blogspot.com/2011/11/blog-post.html
2013-4-17 21:19
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

นาคบางคนก็นั่งที่คอช้าง บางคนก็นั่งบน "เสรี่ยง" หากเรียกไม่ผิดนะครับ
2013-4-17 21:25
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

ปีนี้ทางเทศบาลเค้าจัดงานค่อนข้างใหญ่ครับได้งบประมาณมาเต็มที่ เห็นเชิญบิ๊กไบค์มากันหลายคันที่เดียว
จัดที่จอดรถ ซุ้มน้ำดื่มกันไว้ให้พร้อมที่เดียว
2013-4-17 21:26
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

เวลารถพวกนี้มากันเป็นฝูงแล้วไปที่งานไหน ..ยังไงก็สร้างความตื่นตาตื่นใจ ให้กับผู้ร่วมงานได้เสมอ
2013-4-17 21:28
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

"คนร่วมเดินขบวน"แม้จะไม่ได้ทำให้งานดูน่าสนใจมากนักแต่ก็ทำให้งานครึกครื้นได้เหมือนกันครับ
เพราะหากได้ เครื่องดื่มชูกำลังกันทีไร ดิ้นกันไม่คิดชีวิตเชียว...พี่คนนี้เค้าก็รู้มุมกล้องนะครับ
2013-4-17 21:29
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

"คนดู" นี่น่าจะสำคัญสุดๆ เลยครับ หากไม่มีคนดู แล้วงานจะจัดไปเพื่อใคร
2013-4-17 21:33
chaiyaritta

ตอบกลับ 11# chaiyaritta

"วงดนตรี" องค์ประกอบอีกอย่างของงานแบบนี้
2013-4-17 21:34
chaiyaritta

ตอบกลับ 12# chaiyaritta

"น้ำ" สำคัญมากครับ สำคัญช่วงที่อากาศระอุเช่นนี้ หากไม่มีการฉีดน้ำที่พื้นอยู่ตลอดเวลา
ช้างร้อน ขี้นมา  นาคก็นาคเถอะครับ
2013-4-17 21:37
chaiyaritta

ตอบกลับ 13# chaiyaritta

สรุปคือว่า 7 เมษายน นี่ คนที่นี่เล่นสงกรานต์กันแล้วนะครับ
2013-4-17 21:39
chaiyaritta

ตอบกลับ 14# chaiyaritta

บางครั้งตากล้องอย่างเราๆ ก็ต้องมี มนุษย์สัมพันธ์ที่ดี กับ ผู้ร่วมงานด้วยนะครับ
เค้าถึงแสดงมิตรภาพกลับมา
2013-4-17 21:40
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด