กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/15    ย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ.เมืองแก่งคอย  

ช่วงนี้จับงานอีเว้นหน่อยครับเพราะหาเรื่องราวการถ่ายภาพดูจะยากนิดหนึ่ง ผมเคยไปงานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่แก่งคอย
เมื่อปีที่แล้วแต่เป็นช่วงกลางวันซึ่งจะไม่มีงานอะไรมากเพราะส่วนมากจะอยู่ในตอนกลางคืนมากกว่า
มาปีนี้ผมเลยหมายมั่นว่าต้องไปงานกลางคืนให้ได้ กระทู้นี้ผมขอรวมภาพจากปีที่แล้วและปีนี้เข้าด้วยกัน
จะได้เป็นกระทู้งานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ.แก่งคอย ที่สมบูรณ์ขึ้นครับ

2013-4-7 17:33

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/15    ต้นเรื่อง

ทำไมต้องมีงานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่เมืองแก่งคอย?

เรื่องของเรื่องมาจากที่ทหารญี่ปุ่น ได้ใช้แก่งคอยเป็นเมืองท่าลำเลียงพลเมื่อครั้งสงครามโลกครั้งที่ 2
เพราะเมืองแก่งคอยมีทั้งแม่น้ำป่าสัก เส้นทางรถไฟ จึงเป็นชัยภูมิที่เหมาะสม ทหารญี่ปุ่นได้ยึดเมืองแก่งคอยถึง 4 ปี
จนกระทั้งพันธมิตรได้ใช้เครื่องบิน B24 ทิ้งระเบิดลงเมืองแก่งคอยที่ที่ทหารญี่ปุ่นประจำการณ์อยู่ วันที่ 2 เมษายน พ.ศ. 2488

แน่นอนครับระเบิดก็ต้องลงในแหล่งชุมชนเมืองแก่งคอยบ้าง แม้ทหารญี่ปุ่นจะสูญเสียไปเป็นจำนวนมาก
ประชาชนและเมืองแก่งคอยก็สูญเสียเช่นกัน แต่ก็น่าอัศจรรย์ยิ่งเมื่อชาวเมืองรอดชีวิตอย่างปาฏิหาริย์ที่หลบลูกระเบิดในวัดแก่งคอย
และมีลูกระเบิดลูกหนึ่งลงมาตกในวัดแต่ไม่ระเบิด ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นอิทธิฤทธิ์หลวงพ่อลาพระพุทธรูปที่ชาวบ้านเมืองแก่งคอยเคารพนับถือช่วยปกป้องภัยในครั้งนี้
ลูกระเบิดลูกนั้นยังอยู่ที่วัดแก่งคอยเป็น “อนุสรณ์สถานลูกระเบิด”เตือนใจให้ระลึกถึงเหตุการณ์ที่มีการสูญเสียในครั้งจนถึงปัจจุบัน

ต้องขออนุญาตใช้ภาพเก่า มาเล่าเรื่องใหม่อีกครั้งนะครับ

2013-4-7 17:35

3/15    ย้อนยุค

งานย้อยรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 เมืองแก่งคอย จึงถูกจัดขึ้นตรงกับวันที่ 2-4 เมษายน ของทุกปี
สิ่งที่ได้ชื่อว่าย้อนรอยนั้นมีทั้งการจัดงานให้ย้อนยุคไปในช่วง 2488 ยุคที่รัฐบาลจอมพล ป. พิบูลสงคราม รณรงค์ให้ชาวไทยแต่งกายให้ทันสมัยสากล
ดังนั้นในงานก็จะเห็นข้าราชการ พลเรือนแต่งชุดไทย สากลสมัยนั้นเห็นจาก ภาพยนตร์ เรื่อง “คู่กรรม” ที่กำลังฮิตทั่วบ้านทั่วเมืองขณะนี้
ไม่แน่นะสมัยนั้น โกโบริ อาจจะมาจีบสาวที่เมืองแก่งคอยบ้างใครจะรู้

2013-4-7 21:23

4/15    ชุมทางแก่งคอย

งานย้อนรอยสงครามโลก ถูกจัดขึ้นทั้งที่ตลาดแก่งคอย และวัดแก่งคอย เสียดายนะถ้าลองนึกดูว่าให้ชาวเมืองหรือผู้เข้ามาชมงานต้องแต่งกายย้อนยุคกันทุกคนเหมือนกับ
งานวังที่ลพบุรีที่รณรงค์ให้แต่ชุดไทยกันทั้งเมือง คงเป็นภาพที่น่าดูและดึงดูดการท่องเที่ยวได้เป็นอย่างดี

เมื่อพูดถึง เมืองแก่งคอย ใครๆก็นึกถึง ชุมทางแก่งคอย ทางรถไฟเชื่อมสู่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
สมัยก่อนทหารญี่ปุ่นก็ใช้ลำเลียงพลในเส้นทางนี้ เมืองแก่งคอยเลยเป็นยุทธศาสตร์ที่สำคัญในการรบในครั้งนั้น

2013-4-7 21:25

5/15    ตลาดแก่งคอย

สิ่งที่คลาสสิคมากก็คือ ตลาดเก่าแก่งคอย ครับ สภาพเป็นบ้านไม้สีดำคงสภาพเก่าเปิดเป็นร้านค้าขายของชำ
ถึงจะมีตึกคอนกรีตขึ้นมากมายแต่บ้านไม้เก่าก็ยังมีให้เห็นจึงเป็นพระเอกในงานย้อนรอยสงครามโลก
ผมก็เลยหามุมให้เข้าบรรยากาศงานเขาหน่อยครับ
อ้าวมอเตอร์ไซต์เยอะไปครับเพราะเขามาเที่ยวงานกันเลยเต็มไปหมด

2013-4-7 21:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/15    แก่งคอยราม่า

คืนนี้โรงหนังมีหนังฉาย สองเรื่องควบครับ   แก่งคอยราม่า เขาเป็นโรงหนังที่จิ๊กโก๋ชอบมาเดินเตร็ดเตร่ที่หน้าโรง ก่อนที่หนังจะฉาก

2013-4-7 21:28

7/15    จิ๊กโก๋

จิ๊กโก๋แถวแก่งคอยมีเยอะเต็มเมือง จิ๊กโก๋เขาเป็นวัยรุ่นชอบแต่งตัวเท่ห์ๆอวดสาวๆ ชอบจับกลุ่มแซวสาวตามงานวัดหรือหน้าโรงหนัง
แต่จิ๊กโก๋ก็ไม่ถึงจับเป็นนักเลงสร้างความรำคาญให้ชาวบ้านชาวช่องนะ

งานย้อนรอยนี้ให้เข้ากับบรรยากาศย้อนยุคเลยตั้งชื่อว่า “จิ๊กโก๋หลี่จิ๊กกี๋”
แหมผมมาไม่ทันเวลาที่ผู้ว่าเขาเปิดงานกัน ไม่งั้นมีภาพจิ๊กโก๋ กะ จิ๊กกี๋ เต็มเฟรมเป็นแน่

2013-4-7 21:30

8/15    แก่งคอยวันวาน

จอมพล ป. พิบูลสงคราม มีนโยบายสำคัญในการสร้างชาติด้วยลัทธิชาตินิยม  เน้นการแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อย
ผมเกิดไม่ทันในครับช่วงนั้น แต่มาในงานย้อนรอยก็ได้เห็นวัฒนธรรมการแต่งงายในสมัย

แหมดูสวยงาม  ว่าแต่สมัยก่อนมี มือถือด้วยหรือ?

2013-4-7 21:31

9/15    ทหารญี่ปุ่นบุก

ชาวไทยอยู่กันอย่างสงบสุข จนกระทั้งมีทหารญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกทางทะเลอ่าวไทยเข้าไทยเมื่อปี 2484
เพื่อเข้าตีพม่าและมาลายูของอังกฤษ แต่ชาวไทยก็ไม่ยอมง่ายๆได้ต่อสู้และป้องกันอย่างดุเดือด
จนกระทั่งไม่สามารถต้านทานไหวจึงยินยอมให้ทหารญี่ปุ่นผ่านเข้าไทยได้ชึ่งเป็นเวลานานกว่า 4 ปี  นั่นก็รวมถึงเมืองแก่งคอยแห่งนี้ด้วย

2013-4-7 21:32

10/15    เต็มตลาดแก่งคอย

ตลาดแก่งคอยที่เคยเป็นแหล่งที่ชาวบ้านเดินจับจ่ายซื้อของ มาวันนี้ได้มีทหารญี่ปุ่นเต็มไปหมด
เพราะญี่ปุ่นใช้ที่นี้เป็นเมืองท่าลำเลียงเสบียงและลำเลียงยุทโธปกรณ์

2013-4-7 21:34

11/15    วิถีชีวิตเปลี่ยน

ผมว่าใครดู คู่กรรม คงเห็นภาพนะครับว่าชาวบ้านชาวเมืองจะปฎิบัติตัวอย่างไรเมืองมีทหารญี่ปุ่นเต็มเมือง
วิถีชีวิตคงเปลี่ยนไป มีทั้งค้าขายกับญี่ปุ่น มีทั้งขบวนการต่อต้านญี่ปุ่นที่เรียกว่า ขบวนการเสรีไทย
มีทั้งลักลอบขโมยของญี่ปุ่น จนเกิดขบวนการที่เรียกว่า ไทยถีบ

2013-4-7 21:35

12/15    2 เมษา

จนกระทั้ง เมื่อ 2 เมษา 2488 ฝ่ายพันธมิตรได้ส่งเครื่องบิน B 24  มาทิ้งระเบิดลงเมืองแก่งคอย
สร้างความเสียหายให้กับทหารญี่ปุ่นเป็นจำนวนมาก
แต่นั้นก็รวมถึงเมืองแก่งคอยด้วยเช่นกันๆไม่ว่า สถานที่ราชการ ตลาด รถไฟ วัดวาอาราม

2013-4-7 21:36

13/15    อิทธิฤทธิ์หลวงพ่อลา

ด้วยหลวงพ่อลาที่ชาวเมืองแก่งคอยให้ความเคารพนับถือ
ช่วยปกป้องให้ชาวบ้านที่หลบลูกระเบิดภายในวัดแก่งคอยได้รอดชีวิตอย่างปฏิหาริย์เนื่องจากลูกระเบิดที่ลงในวัดไม่ทำงาน
ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นอิทธิฤทธิ์หลวงพ่อลา

2013-4-7 21:37

14/15    แก่งคอยปัจจุบัน

หลังจากนั้นญาติพี่น้องของผู้เสียชีวิตได้รวบรวมอัฐิของผู้เสียชีวิตไปไว้ที่อนุสาวรีย์ในบริเวณวัดแก่งคอย
ชาวแก่งคอยได้ร่วมพิธีรำลึกผู้ประสบภัยทางอากาศในสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยจัดงานในวันที่ 2 เมษายนของทุกปี
เป็นประเพณีที่สืบทอดกันมาถึงปัจจุบัน

2013-4-7 21:38

15/15    ย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่  2 ณ. เมืองแก่งคอย

ครับคงจบเพียงเท่านี้สำหรับงานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ. เมืองแก่งคอย
ภาพในกระทู้เป็นเพียงบางส่วนของงานไม่ได้เก็บมาให้ครบเพราะผมเดินไม่ทั่วงานครับ
หวังว่าปีต่อๆไปจะเก็บภาพมาเพิ่มทำให้งานสมบูรณ์ขึ้นครับ

สวัสดีครับ

2013-4-7 21:39

กลับไปยังรายบอร์ด