กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-5 21:52 โดย popurus

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-5 21:52 โดย popurus

ได้แอบ ๆ เข้ามาชมภาพของบัคประมาณ 2 เดือนได้ ยอมรับเลยว่ามาตรฐานสมาชิกทุก ๆ ท่านล้วนมีฝีมือ และความตั้งใจ
ในการถ่ายภาพมาก จนผมไม่กล้าแม้แต่จะสมัครสมาชิก จนกระทั่งวันนี้ได้นั่งคิดไตร่ตรองถ้าอยากจะพัฒนาและก้าวต่อไป
ควรจะต้องมี "บ้าน" และเพื่อนๆ ที่จะช่วยแนะนำจึงได้โพสภาพชุดนี้ครับ
ก่อนจะรับชมภาพขอบอกเล่าการได้มาของภาพชุดนี้ครับ เป็นภาพเก่าที่ผมได้ถ่ายไว้ตอนช่วงงานกาชาดอุตรดิตถ์ปี 2556 ครับ
หลาย ๆ ท่านอาจผ่านตามาบ้างแล้ว ขอให้ข้อมูลการตั้งค่ากล้องของผม ครั้งที่ 1 ผมใช้เลนส์ 18-105 โหมด A ผลปรากฎ เบลอครับ
เสียเกือบหมด ครั้งที่ 2 ใช้เลนส์ตัวเดิม โหมด M ครับ ดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็เสียเยอะครับ ครั้งที่ 3 เลยตัดสินใจใช้เลนส์สว่างที่สุด
ที่มี 35 F1.8 โหมด M iso1600 1/250 sec f/2 ครับ ใจจริงตอนไปถ่ายภาพอยากจะเก็บบรรยากาศรอบ ๆ สนาม และพวกกรรมการต่าง ๆ แต่ก็ไม่กล้าครับ
หน้าตาแต่ละกลุ่ม โหด ๆ มาก (ในสนามมีเรื่องการพนันมาเกี่ยวข้องด้วยเลยไม่กล้าจะเก็บภาพ) น้อมรับคำติเพื่อปรับปรุงครับ เชิญรับชมยาว ๆ เลยครับ

มุมแดงครับ หุ่นล่ำสันสมเป็นนักมวยครับ
2013-4-5 21:42

มุมน้ำเงินครับ หน้าตาดูเหมือนยังมีประสบการณ์ไม่มาก

2013-4-5 21:43

เปิดมาก็ใส่กันเลยครับ ไม่มีการดูเชิงแต่อย่างใด

พักยกให้น้ำครับ

มุมแดงชกได้ดีกว่า คิดว่าน่าจะมีประสบการณ์มากกว่า แต่มุมน้ำเงินก็เดินสู้ไม่ถอย ไม่มีกลัว
2013-4-5 21:44

และแล้วมุมแดงเป็นฝ่ายชนะคะแนนไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยินดีต้อนรับคุณ popurus เข้าสู่บ้านบั๊กครับ

มาชุดแรกก็แนวมวยไทย แนวที่บอกว่าถ่ายยากมากครับ เพราะทั้งแสงน้อยทั้งรวดเร็ว แต่ก็ชื่นชมคุณ popurus ที่มีความมุ่งมั่นพยายาม
หลังจากลองใช้ทั้งเลนส์และโหมดต่างๆของกล้องจนสามารถได้ภาพอย่างที่ตั้งใจหวัง

ผมว่าภาพชุดนี้ดูดีนะครับ ถึงจะซ้ำกันไปเยอะหน่อย  เดี๋ยวให้พ่อหมีมาต่อครับ เห็นว่ามีประสบการณ์ในการถ่ายมวย

เสริมอีกนิดนะครับ  .....เพื่อให้อ้างอิงลำดับรูปภาพและสะดวกต่อการรับชม อยากให้ลงภาพหนึ่งภาพต่อการ reply ในแต่ละครั้ง ถ้าลงในช่องเดียวกันหลายๆภาพอาจสับสน
ผู้วิจารย์ภาพจะบอกว่าภาพที่เท่าไร ต้องไปนับกันใหม่ วุ่นวายได้ และเป็นการดีครับ ผู้เขียนจะได้บรรยายภาพไปด้วยต่อภาพหนึ่งใบ เหมือนกับเขียนย่อหน้ากระดาษครับผม

ยินดีต้อนรับครับ

วิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นและสามารถแก้ไขได้ การโฟกัสทำเยี่ยม
เพราะสถานการณ์คนเยอะ กองเชียร์แยะ จะเบียดเข้าไปก็ลำบาก ตัวแบบก็เดินไปเดินมา
มีประสบการณ์แล้ว ครั้งหน้าคงได้ภาพดีขึ้นแน่นอนครับ

ผมคิดว่า ภาพแนวนี้อาจจะไม่เหมาะกับเลนส์ fix นักนะครับ   
และความใส เป็น รองจังหวะอยู่แล้วครับ  เลนส์ซูม น่าจะทำได้ดีกว่าครับ

ปล่อย noise กระจาย อย่าได้แคร์ครับ  อันที่จริง ISO 3200 ยังพอไหวนะครับ สำหรับกล้องยุคใหม่ๆ

ยินดีต้อนรับนะครับ  เริ่มได้ดีครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ยินดีต้อนรับครับ  มากระทู้แรกก็จัดหนักทีเดียว แนวยากซะด้วย แต่ทำได้ดีครับ
แสดงว่าคงถ่ายรูปมาสักพักแล้ว

ภาพนี้ครับ โดนใจกับสายตาแห่งความมุ่งมั่น เดาว่านี่คือผู้ชนะของคู่นี้ใช่มั้ยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะนำไปปรับปรุงในโอกาสต่อ ๆ ไปครับ

ตอบกลับ 5# puripatk

ใช่แล้วมุมแดงเป็นฝ่ายชนะครับ

สุดยอดเลยครับ ผลงานดีเลยมากๆครับ แสงน้อยและแอ๊คชั่นกันไว อย่างที่นายฮ้อยว่า แบบนี้ยากมากๆ หลายๆภาพนอกจากจะจับแอ๊คชั่นได้ดีแล้วยังจับอารมณ์ได้ดีด้วยครับ ชอบมากๆ ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ....ครั้งแรกก็ทำได้สุดยอดแล้วครับ...โดยส่วนตัวผมมวยงานกาชาดผมก็เคยไปถ่ายนะครับ ลองใช้เลนส์หลายๆตัวอยู่เหมือนกัน แต่สุดท้ายแล้วจบที่เลนส์ซูมช่วง นอมอล ครับ เนื่องจากไม่ต้องใช้ speed มาก ยิ่งงานกลางคืนแล้วด้วย คงต้องดัน iso กันมากหน่อย หากมีโอกาสครั้งหน้าคงได้ไปถ่ายภาพด้วยกันนะครับ
chaiyaritta

ไม่เคยถ่ายแนวนี้เลยครับ แต่ถ้าจะยาก ทำได้ดีเลยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด