กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-2 22:12 โดย สองหน่อ

โพสรูปครั้งแรกครับ กับกล้องตัวใหม่ ...ปรับๆงงๆคนเดียวอยู่นาน
ISO 125
1/200s F/5.6

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอียงนิดหน่อยครับ   และเหมือน ภาพไม่คมอาจเป็นที่ การย่อภาพเท่านั้นครับ
ตอไม้ รูปทรงไม่ค่อยน่าสนในนักนะครับ กลายเป็นสิ่งรบกวนสายตาไป

เดินไปด้วยกันครับ  กับพวกเราอาจช้าหน่อยครับ แต่ไม่เหงาดีนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับ ^^
....ภาพนี้ต้องถ่ายในเรือ อาจเอียงไปหน่อยครับ
(ส่วนการย่อภาพยังไม่ค่อยเป็นครับ)

สภาพแสงน้อยอาจโฟกัสยาก หรือพลาดได้ง่าย
ใช้ Live View อาจพอช่วยได้ สู้ๆครับ

สภาพแสงน้อยอาจโฟกัสยาก หรือพลาดได้ง่าย
ใช้ Live View อาจ ...
kandb โพสต์เมื่อ 2013-4-3 20:49

ขอบคุณครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หากเป็นภาพแนวนี้ครั้งหน้าลองใช้กฏ3ส่วนดูบ้างนะครับ เช้น ฟ้า1ส่วน น้ำ2ส่วน หรือ ฟ้า2ส่วนน้ำ1ส่วนอะไรแบบนี้ครับ ...อย่าลืมเช็คเส้นขอบฟ้าด้วยเด้อ
chaiyaritta

หากเป็นภาพแนวนี้ครั้งหน้าลองใช้กฏ3ส่วนดูบ้างนะครับ  ...
chaiyaritta โพสต์เมื่อ 2013-4-4 20:57

ขอบคุณครับผม
...ถ่ายๆไป ก็ลืมกฏในการถ่ายเลยครับน้า สั่งสอนหนักๆจัดเต็มได้เลยครับ แหะๆ

ก่อนอื่นต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1.ชุดนี้ถ่ายจากกล้องและเลนส์ตัวไหนครับ
2.วิธีการถ่ายเป็นอย่างไรบ้างครับ
3.วิธีย่อภาพใช้วิธีไหนครับ
4.ปัญหาที่เจอและอยากจะสอบถามในด้านไดบ้างครับ

เพราะต้องทราบสิ่งที่คุณสองหน่อเกิดปัญหาครับ จะได้แนะนำถูกต้อง
ส่วนภาพนี้ดูด้วยเพราะความคมชัดหายไป และไฟล์ไม่แจ่มนัก

ผมใช้Nikon D5200 เลนส์ 18-55ครับ จากที่ผมดูต้นฉบับที่ถ่ายมา ปัญหาน่าจะมาจากการย่อภาพ แต่ตอนนี้ผมเลยดาวโหลด โปรแกรม Photoshop ตัวใหม่ เพื่อจะได้ทำตามคำแนะนำที่พี่ๆบอกเรียบร้อยแล้วครับ

ผมขอวิเคราะห์ในเรื่องของอุปกรณ์นะครับ
1. ใช้ขาตั้งกล้องหรือไม่?? ...
    ... ถ้าไม่ได้ใช้ให้พกติดตัวเลยครับสำหรับแลนด์เสคป และใช้ทุกครั้งเท่าที่ทำได้ครับ
2. สำหรับเลนส์คิทตัวนี้ผมแนะนำว่าถ้าจะถ่ายแลนด์สเคป
    ให้ลองใช้ขาตั้งกล้องร่วมกันกับรูรับแสงที่ f8 - f11 ครับ  
    ตัวเลนส์จะคมสุดในช่วงนี้ครับ และยังได้ระยะชัดลึกที่เหมาะกับภาพแลนด์เสคปมากกว่า 5.6 ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด