กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/22 รวมมิตรไม่ติดดาว  

ช่วงนี้ไม่มีผลงานภาพมาให้ชมมากนัก ทั้งงานเยอะ ทั้งมีธุระที่ต้องจัดการ ประกอบกับปัญหาสุขภาพ เพราะไม่อยากให้ขาดช่วง
บ้านบั๊กควรที่จะมีภาพมาให้เพื่อนๆสมาชิกชมเป็นระยะๆ เดี๋ยวบ้านจะร้างเอาง่ายๆ ยิ่งกระแสเฟสบุคมาแรง ฉุดเวปถ่ายภาพให้ตายลงไปเรื่อยๆ
นายฮ้อยเลยขอเป็นภาพรวมมิตร แต่ไม่ติดดาวมาให้ชมครับ ภาพแรกเป็นภาพครอบครัวหลังวัด ผมเข้าไปทำบุญกับหลวงพ่อที่วัดพระใหญ่ใกล้กับที่ทำงาน
เลยถือโอกาสเดินไปท้ายวัด  เจอแม่กะลูกกำลังรอพ่อกลับมาจากที่ทำงาน เรื่องภาพเด็กๆนี้ชอบนักแลเลยขอถ่ายภาพไปหลายซ๊อต
เมื่อคุณพ่อมาถึง ผมก็ออกห่าง คงไม่เข้าใกล้มากนัก ให้เขามีเวลากับครอบครัว    เลยได้เทียบสเกลกับองค์พระด้านหลัง

2013-3-29 12:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/22 ….2 ทวด….

เมื่อครั้งไปท่าชนะ สุราษฎร์ธานี สิ่งที่ไม่ลืมเมื่อกลับใต้ทุกๆครั้งเห็นจะเป็นการไปไหว้ “ยายทวด” ทั้งสองปกติจะนั่งอยู่ที่บ้านคนละบ้านกัน
ลูกหลานก็ไปเยี่ยมไปกราบไหว้ มาครั้งนี้สามารถเอาทั้งสองมาอยู่ร่วมกันได้ จึงเป็นภาพที่หาดูได้ไม่ง่ายนัก

2013-3-29 12:38

3/22 ลุงดำ กล้วยท่าแซะ

ผมฉายซ้ำแล้วซ้ำเล่าสำหรับกล้วยเล็บมือนางของลุงดำ บนถนนสายหลักหลายเลข 4 ข้างๆศาลเจ้าพ่อหินช้าง อำเภอท่าแซะ ชุมพร
ผมแวะซื้อไปเป็นของฝากแทบจะทุกครั้ง  ผมส่งภาพที่ถ่ายให้ลุงดำทางไปรษณีย์ แต่พอมาเจอแก่แก่บอกว่ายังไม่ได้รับ
เลยตกใจ อ้าว...เมืองไทยยังมีที่ที่ไปรษณีย์มาไม่ถึงอยู่อีกหรือ อาจเป็นได้เพราะที่อยู่ที่ลุงดำเอาให้นั้นเป็นร้านค้าข้างถนนที่ไปรษณีย์ก็ไม่ทราบว่าจะส่งให้ใคร
แต่ทุกวันนี้ภาพถ่ายนั้นก็ยังไม่ตีกลับมาหาผู้ส่งนะ เพราะทำเป็นลงทะเบียนเอาไว้

2013-3-29 12:40

4/22 ทะเลพุมเรียง

สุราษฎร์ธานี เมืองร้อยเกาะ แต่ผมก็ไม่มีโอกาสไปเที่ยวมากนัก  ทะเลพุมเรียงเป็นเพียงทะเลประมงไม่สามารถลงเล่นน้ำได้
แต่เป็นที่ที่อาหารทะเลอร่อย ใครๆก็แวะไปทานกัน  พอจะคลายร้อนได้บ้างเมื่อกินอาหารไปชมทะเลสวยๆ พลางๆ
เอ…..ว่าแต่น้องเพชร น้องพลอย พี่น้องสองคนนี้จะถ่ายภาพอัปเฟสกันหรือ

2013-3-29 12:41

5/22 เพลินวาน

แต่ก่อนที่กลับบ้านใต้ ผมก็พากันไปเที่ยวทะเลชะอำ กะจะไปพักผ่อนลงเล่นน้ำให้คลายร้อน
แต่ก็ด้วยความรีบเร่งแทนที่จะผ่อนคลายกลายเป็นร้อนยิ่งกว่าอะไรดี ผมไปเที่ยวที่นั่นที่นี้ ขับรถเป็นว่าเล่น
โดยเฉพาะขับรถหา...เพลินวาน... เห็นว่าใครๆก็ไปเที่ยวกัน แต่งั่ยเป็นเพลินวานที่ใกล้จะร้างชะงั้น  คนมาโชบแล้วก็ไปไม่ตรึงใจ อย่างที่หวัง

2013-3-29 12:43

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/22 อัมพวา

มาโชนนี้ถ้าไม่แวะอัมพวาก็คงมาไม่ถึง อย่างที่บอกไปครับขับรถอีกแล้ว วนอยู่นั้นละ คนเยอะต่างกับเพลินวานหน้ามือเป็นหลังมือ
ที่นี่มีของกินเยอะถึงเยอะมากกก.. ของซื้อของขายแทบไม่มีที่วาง ถ้ามาเที่ยวมากินก็เหมาะเลย
และถ้ามาถ่ายภาพแล้วกระเตงครอบครัวมาด้วยก็คงไม่เหมาะ ผมอยากถ่ายภาพ แม่สมายด์อยากซื้อของ ลูกอยากให้พ่ออุ้ม ……..หมดกัน

2013-3-29 12:44

7/22 จิตตก

ช่วงเที่ยวชะอำ กะ อัมพวา ไม่ได้ใช้เลนส์ sigma 30mm ตัวโปรดเพราะทราบว่ามัน back focus ตั้งแต่ก่อนไปเที่ยว
จิตตกอยู่เป็นอาทิตย์  ครั้งกลับมาก็เลยเอาเข้าศูนย์ให้เขาจูนให้เข้าที่ แหมพอได้เลยเดินสตรีทให้หายคิดถึง

2013-3-29 12:45

8/22 คุณเห็นอะไรไหม

ผมกะไปเดินมาบุญครอง หากระเป๋ากล้องพร้อมจะออกทริปเลยขึ้นรถไฟฟ้าอย่างคนเมืองกรุงเขาทำกัน

แล้วอะไรเนี๋ย ……….

2013-3-29 12:46

9/22 คนกรุง

ชีวิตคนกรุงบางที่ก็ดูน่าจะสบาย ได้นั่งรถไฟฟ้าตากแอร์เย็นๆ  แต่ก็มาดูอีกที่ก็รีบเร่งน่าปวดหัวนัก

2013-3-29 12:48

10/22 เมืองแฟชั่น

ที่กรุงเทพ เขาว่าเป็นเมืองแห่งแฟชั่น น่าจะจริงนะ

2013-3-29 12:49

11/22 เมืองไม่เคยหยุด

ผมเข้ากรุงเทพก็บ่อยนะ ช่วงสมัยเรียนก็เห็นเมืองนี้ก่อสร้างเพื่อความเจริญเติบโตของชุมชนเมือง
แต่ในวันนี้ผมก็ยังเห็นเมืองนี้ไม่เคยหยุดสร้างเลยนะ หรือว่าเขายังไม่เจริญพอ

2013-3-29 12:50

12/22 ความสุข

แต่ก็ใช่ว่าในเมืองกรุงจะไม่เห็นรอยยิ้มและความสุขของผู้คนนะครับ ความสุขหาได้ทุกเมื่อขึ้นอยู่ที่จะเลือกสร้างและรักษามัน

2013-3-29 12:51

13/22 เดินห้าง

ผมไปเดินหากระเป๋ากล้องที่ fotofile แหมบอกพนักงานในร้านว่าจะมาดูกระเป๋า แต่สายตามองแต่เลนส์ แถมเขาเอามาประกบ 6D มาให้ทดสอบชะนี่

ฮิๆๆ น้ำลายไหล  

เลยตัดใจด้วยการไปส่อง แหม่มแทน ฮาๆๆๆ

2013-3-29 12:53

14/22 สวัสดี ยะลา

หลังจากมั่นใจในเลนส์ตัวโปรด ผมก็มีแรงฮึดที่จะไปถ่ายภาพในน้องชายในงานสำเร็จการศึกษาถึงเมืองยะลาแดนใต้
ได้เจอเมืองที่ว่าเป็นเมืองหนึ่งในสามจังหวัดภาคใต้ที่มีเหตุการณ์ความไม่สงบ ในใจตอนแรกๆก็นึกกลัวอยู่เหมือนกัน
แต่ด้วยความได้แรงบันดานใจจากพี่วินัย (Vinai Dithajohn) จึงเกิดภาพในหัวและเกิดมุมมองภาพที่น่าแสวงหา

2013-3-29 12:54

15/22 เมืองแห่งรอยยิ้ม

ที่ยะลาผมไปถึงก็ใกล้มืดแล้ว รีบเข้าพักที่โรงแรมเพราะพรุ่งนี้จะต้องรีบไปงานแต่เช้า
ในเมืองยะลาผมว่าน่าอยู่นะ ของกินก็หาได้ง่าย เห็นรอยยิ้มจากผู้คนได้ง่าย ไม่เป็นเมืองที่น่ากลัวอย่างที่คาดหวังไว้

2013-3-29 12:55

กลับไปยังรายบอร์ด