กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มาม่ะ  วันนี้ ผมจะพาไป ร้องรำทำเพลงครื้นเครงมหรสพแบบ ไทยๆ
กว่าจะมาเป็นลิเก

เห่ เฮ เฮ เฮ้ เฮเห่เฮ เฮเห่เฮ เฮเห่เฮ เฮ้เฮเฮเฮ
สาลามานา ฮัดชาสาเก
ปลาดุกกระดุกกระดิก เอาไปผัดพริกอร่อยดีเฮ
สวัสดีพ่อแม่ทั้งหลาย พี่น้องหญิงชายที่สนใจลิเก

ฮาเลวังกา รีบ ๆ เข้ามาดูลิเก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-3-26 14:48 โดย joke_av

ลิเก คณะนี้เคยตามแม่ ตามยาย ไปดูอยู่หลายตอนเด็กๆ  เร้าใจก็ต้องช่วงออกแขก  ...วิดีโอประกอบจาก ยูทูป http://www.youtube.com/watch?v=fRiTXC9SCqE

บรรดาแฟนคลับ ทั้งแม่ยก พ่อยก ลูกเล็กเด็กแดง แน่นหน้าเวที  

ต้องขอบคุณคณะลิเกอนุญาตให้ถ่าย ได้หลังเวที ได้    ลิเกเป็นนาฏศิลป์ มีครูบาอาจารย์ ทุกครั้งที่มีการแสดงก็ต้องไหว้บูชาครู  

ด้านหลังเวที นักแสดงก็กำลังแต่งหน้า แต่งตัวเพื่อเข้าฉาก ต่อไป คิวต่างๆ หน้าเวที ดำเนินไปอย่างไม่ขาดตอน

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลิเก เป็นศิลปะการแสดงที่ให้ความสำคัญกับดนตรี บทร้อง คำพูด และบทบาทในการแสดงเท่าๆ กัน วิธีการแสดงของลิเกนั้น
ถึงแม้จะมุ่งความรวดเร็วของการดำเนินเรื่องและตลกขบขันเป็นสำคัญก็จริง แต่ก็ยึดถือหลักของละครรำอยู่เป็นอันมาก

เนื้อเรื่อง บางครั้งก็จะปรับให้ทันยุคทันสมัย เอาใจแฟนคลับ ทั้งรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่

แฟนคลับ รุ่นเล็ก

แฟนคลับรุ่นใหญ่  

แสดงแสดงบนเวที ตรึงคนอยู่อยู่กับที ทั้งเครื่องแต่งตัว ทำนองร้อง ฟ้อนรำ ลูกรับลูกส่งของผู้แสดง

ตัวละครอีกตัวที่เรียกเสียง ฮาจากคนดู  และขาดไม่ไดนั้นคือ ตัวตลก

หากพูดถึงการแสดงพื้นบ้านที่อยู่คู่กับวิถีชีวิตคนไทยมาเป็นเวลานาน และยังคงได้รับความนิยมมาจนถึงปัจจุบัน
หลายคนคงนึกถึง “ลิเก” การแสดงพื้นบ้านของทางภาคกลางที่เป็นที่ชื่นชอบของคนจำนวนมาก โดยเฉพาะผู้ใหญ่และคนวัยสูงอายุ
และเมื่อพูดถึงลิเก ก็จะนึกตามไปถึงเครื่องแต่งกายอันแพรวพราว เสียงหวานไพเราะและท่ารำอ่อนช้อยของนักแสดง รวมไปถึงภาพแม่ยก
พ่อยกที่คอยให้กำลังใจนักแสดงชิดติดขอบเวที

อย่างไรก็ตาม “ลิเก” เป็นมากกว่าการแสดง แต่ถือเป็นมรดกวัฒนธรรมที่เต็มไปด้วยภูมิปัญญาที่สืบทอดต่อกันมา
และมีพัฒนาการในการแสดงมาโดยตลอด ควรที่จะสืบสานให้คงอยู่ต่อไป

สุดท้ายต้องขอบคุณคณะลิเกกระต่ายขาว  เฟสบุ๊ก th-th.facebook.com/pituk.krataykhaew   ที่อนุญาติให้ผมได้บันทึกภาพในครั้งนี้  

ชุดนี้น่าชมเลยครับ ได้เห็นเบื้องหน้าและเบื้องหลังของการศิลปะการแสดงพื้นบ้านอย่าง ลิเกกระต่ายขาว
ภาพเปิด เข้าใจว่าแสดงถึง ลิเกกำลังจะออกการแสดง ภาพนี้เข้าใจในการสื่อสารของช่างภาพ แต่อาจจะต้องเน้นคนดูข้างนอกให้เยอะกว่านี้ครับ
          โดยรอให้พระเอกกำลังเปิดม่านหรือแง้มออกให้เห็นผู้ชม  จังหวะก็ขึ้นอยู่กับขณะนั้นครับ ผมได้แค่จินตนาการตามที่เห็นเท่านั้น เพราะการถ่าย
         งานอย่างนี้ จะบอกเอาโน้นเอานี้คงไม่ได้อย่างใจหวังครับ
ภาพ 2 ช่วงออกแขก ดนตรีเร้าใจ น่าชม ต้องรอให้ออกท่าทางมากกว่านี้จึงจะแสดงถึงการออกแขก ดนตรีเร้าใจ ภาพนี้อาจจะแข็งไปนิด
ภาพ 3 แฟนๆเยอะจริงๆครับ ภาพนี้ด้านซ้ายจะหายไปครับ เพราะสายตาผู้คนทั้งหมดมองไปด้านซ้าย แต่ด้านซ้ายกลับว่างเปล่า ต้องเพิ่มรายละเอียดจุดนี้ด้วยครับ
ภาพ 4 ภาพนี้บอกเล่าเรื่องราวได้ดีครับ  อาจจะขัดนิดๆที่แขนไปบังหน้าอีกท่านหนึ่งครับ
ภาพ 5  ภาพนี้ได้ภาพการแต่งหน้าที่ได้อารมณ์ครับ ชอบๆ
ภาพ 6 ภาพนี้ออกลีลาท่าทางบ่งบอกถึงการร้องรำลิเก
ภาพ 7 แหมชอบคู่พระนางนี้จริงๆครับ
ภาพ 8 9 แฟนรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ชมกันไม่กระพริบตาเลยครับ
ภาพ 10 ภาพนี้น่าจะช้ำกับภาพ 7 นะ
ภาพ 11 แหม portrait ได้ดีทีเดียว
ภาพ 12 ผมชอบบรรยากาศหลังม่านอย่างนี้ครับดูมันบ่งบอกเรื่องราวได้ดี เสียดายเป็นแนวตั้ง

อาจจะมีข้อติมากกว่าข้อชมนะครับ เพราะชอบแนวนี้เหมือนๆกัน การตินี้เป็นไปตามความคิดเห็นที่ผมอยากได้อย่างที่อยากได้ อาจจะไม่ตรงกับ standard อื่นๆก็ได้ครับ

ขอบคุณครับที่เอาภาพมาฝาก

ผมชอบภาพแนวนี้มากเช่นเดียวกันครับ   น่าจะเป็นครั้งแรกๆของโจ๊กที่ถ่ายแนวนี้
ดีมากๆแล้วครับ  ที่กล้า นับ 1 ในแนวที่เราไม่ถนัดนักครับ

ไม่มีใครถ่ายภาพได้ดีทุกแนวครับ  ถ่ายครั้งแรกใครก็ชกวืดวาดกันเป็นส่วนใหญ่เป็นเรื่องปกติครับ

สำหรับภาพชุดนี้  โดยรวม  จังหวะยังไม่เด็ดขาดนักครับ    หลายๆใบ ยังไม่ใช่จังหวะที่ดี...
คำว่า "จังหวะที่ดี" ของผม  ไม่ได้หมายถึง impact  แต่ขอแค่จังหวะที่จะช่วยเล่าเรื่องราวได้
โดยตัวหนังสือ เป็นส่วนรองลงมา

หากไม่มี ก้าวแรก ก็ไม่มีก้าวที่ 2...
เริ่มได้ดีแล้วครับ  หัวใจมาก่อนแล้วที่เหลือจะตามมาเอง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ส่วนตัวแล้วชอบดูกระทู้แนวนี้ค่ะ และแอบใฝ่ฝันอยากถ่ายอะไรแบบนี้บ้าง เห็นแล้วแอบอิจฉาเลยค่ะ

.
.
.
กระทู้นี้ ดู 3 รอบ
รอบแรกพยายามดูแค่ภาพ รอบสองอ่านเรื่องและดูภาพควบคู่กันไป รอบสามดูองค์ประกอบโดยรวมของกระทู้ทั้งหมด

.
.
ให้คะแนนชื่นชมพิเศษสำหรับก้าวแรกนะคะ การควบคุมกล้องทำได้ดี WB ไม่เพี้ยน ไม่มีน๊อยส์มากวนตา แม้มีบางใบหลุดโฟกัสไปบ้าง

เปิดดูภาพแรก ๆ แอบดีใจที่มีภาพถ่ายการแสดงบนเวที และมีการจับสีหน้าคนชม และบรรยากาศโดยรวม
ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีมาก ๆ เลยค่ะ เพราะมันจะทำให้กระทู้ดูมีมิติ..ขอชื่นชม ณ จุดนี้

แต่....พอเปิดชมเรื่อย ๆ มา ..กลับรู้สึกอ่อนพลังลงดื้อ ๆ เพราะว่ามีภาพซ้ำ (ในที่นี้หมายถึงเนื้อหาภาพซ้ำกัน เช่น ภาพผู้ชมหน้าเวที ซึ่งมีหลายใบ แต่ความหมายภาพถือเรื่องราวเดียวกัน)
ไม่นับภาพ 7 กับภาพ 10 ที่เป็นภาพเดียวกันเป๊ะ ๆ นะคะ ^0^ สงสัยตอนลงแอบเบลอหยิบภาพมาซ้ำกันซะงั้น 55+

อีกประเด็นก็คือ การลำดับภาพ ที่น่าจะเรียบเรียงเป็น Time line หรือมี Story ที่ชัดเจนกว่านี้
(เช่น อาจจะเริ่มต้นจากแต่งหน้า --->ไหว้ครู----> ออกแขก ---->การแสดงหน้าเวที ----> บรรยากาศงาน ---> ความรู้สึกผู้ชม ฯลฯ)
จะทำให้คนอ่านรู้สึกมีอารมณ์ร่วมไปได้ง่าย ความรู้สึกไม่กระโดดไปกระโดดมา

การใช้ภาพแนวตั้ง ถ้าไม่ได้เป็นการเน้นเฉพาะส่วน (เช่น สีหน้า อารมณ์ ความรู้สึก) ถ้าเลี่ยงได้ควรเลี่ยง
เพราะการเล่าเรื่อง ภาพแนวตั้งไม่สามารถบรรยายบรรยากาศทั้งหมดได้ค่ะ

อาจจะต้องใจเย็นเพื่อ "รอ" เพื่อโอกาส และจังหวะดี ๆ กว่านี้
หากกระทู้มีหมัดเด็ด จะเป็นกระทู้ที่น่าจดจำได้มากกว่าค่ะ

..

เอ ยาวไปมั้ยเอ่ย? จบดีกว่าเนอะ
ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นแค่มุมมองหนึ่งนะคะ ซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องก็ได้ ยังไงก็ขออภัยด้วยค่ะ

เริ่มต้นครั้งแรกอาจจะมีติดขัดไปบ้าง อย่าเพิ่งท้อนะคะ ..ยังไงจะติดตามผลงานต่อไปค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

กลับไปยังรายบอร์ด