กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
H a j i m e m a s h i t e  " J A P A N "  สวัสดี ญี่ปุ่น ครับ

ญี่ปุ่นเป็นประเทศ ในฝันของใครหลายๆ คน ผมก็คนหนึ่งล่ะครับ ที่หลงไหล
ทั้งวัฒนธรรม   ซึ่ง คล้ายคลึงกับ ประเทศไทยมาก
ผู้คน            มีน้ำใจ มีระเบียบ และ มี มารยาท
อาหาร          อาหารญี่ปุ่นอร่อยมากครับ
ห้องน้ำ         ทุกคน คิดเหมือนผม แน่ๆ
2013-3-24 17:23
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

FUKUOKA (เมืองฟุกุโอกะ) เดิมเรียกว่า "ฮากาตะ" เป็นเมืองหลวงของจังหวัดฟุกุโอกะ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเกาะ "คิวชู"
ฟุกุโอกะ เคยได้รับขนานนามว่าเป็น "เมืองน่าอยู่" อันดับ 1 ของเอเชีย
ตามความคิดผม ผมคิดว่า เป็นเมืองที่ไม่เล็กเลยนะครับ แต่ผู้คน เนิบช้า ผู้คนไม่ได้ใช้ชีวิตกันแบบรีบร้อนเลย
ที่สำคัญ รถไม่ติด ครับ
2013-3-24 17:29
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

หลังจากต้องขึ้นเครื่องตอน ตี 1 และลงเครื่องตอน ตี 5  รถบัสได้มารับช่วงต่อ
ผ่านอุโมงค์แล้ว อุโมงค์เล่า ทำให้นึกถึงเมื่อปีที่แล้ว ซึ่งได้มีโอกาสเดินทางไปประเทศจีน
การคมนาคมของทั้งสองประเทศนี้โดยส่วนใหญ่หากมีภูเขา ก็จะเจาะอุโมงค์ ไม่ได้ขับรถวนเวียนเป็น
บันไดงูแบบบ้านเราเลยนะครับ...รถที่นี่ขับกันช้ามาก ช้าจนอาจจะไม่ทันใจ คนไทยบางคน
2013-3-24 17:33
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta
ถึงแล้วครับ สถานทีท่องเที่ยวอันดับแรก แห่งเมือง เป็บปุ
JIGOKU UMI บ่อทะเลเดือด ยูมิ จิโกกุ
เป็นบ่อน้ำร้อนสีฟ้า เหมือนน้ำทะเล ด้วยความลึก 150 เมตร กำเนิดขึ้นหลังจากการระเบิดของภูเขาไฟ
เมื่อ 1200 ปีก่อน สีฟ้าที่เห็นมาจากแร่ "โคบอลต์ " ครับ และจะมีควันสีขาวพวยพุ่งออกมาตลอดเวลา
อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 98 องศาเซลเซียส ต้มไข่สุกได้เลยครับ
2013-3-24 17:37
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

CHINOIKE JIKOKU ชิโนอิเกะ จิโกกุ  หรือ " บ่อสีเลือด"
ชื่ออาจจะฟังดูน่ากลัว  คนญี่ปุ่นเค้าจินตนาการเก่งครับ  สีน้ำตาลแดงที่เห็นมาจากสนิมเหล็ก และมีควันพวยพุ่งออกมา
ดูแล้วเหมือนบ่อ โคลนบ้านเรา แต่ ร้อนและมีควันมากกว่า ครับ
2013-3-24 17:42
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

ค่ำคืนนี้เรานอนกันที่ เปบปุ  
จริงๆแล้วแล้วเมืองนี้ถือเป็นเมืองตากอากาศชายทะเล  แห่งหนึ่งของประเทศ ญี่ปุ่น
ประมาณ ประจวบ บ้านเราน่ะครับ
และที่สำคัญ เป็นเมือง แห่งน้ำพุร้อน "ออนเซน" ที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่งของโลกก็ว่าได้
ทั้งชาวจีน ชาวเกาหลี ต่างเดินทางมาที่นี่เพื่อจุดประสงค์เดียวกันครับ คือ "ออนเซน" นั่นเอง
2013-3-24 17:48
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

ทะเล ในยามเช้าที่นี่อากาศดีครับ มลพิษน้อยมาก เสียแต่ว่า ฟ้ามักจะไม่ค่อยเปิด เท่านั้นเอง
2013-3-24 17:52
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

อากาศช่วงเช้าของที่นี่ประมาณ 10 องศา ครับ หนาวใช้ได้ทีเดียวสำหรับคนเมืองร้อนอย่างบ้านเรา
2013-3-24 17:54
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

เช้าของวันนี้เราจะเดินทางไปยัง "อุทยานแห่งชาติอะโสะคุจู" กันครับ
2013-3-24 17:55
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

ตอนแรกที่เห็นมุมแบบนี้ ทำให้นึกถึงวิวประมาณ นิวซีแลนด์ หรือ ออสเตรเลีย หรือ อเมริกา ในบางรัฐ (อันที่จริงไม่เคยไปสักทีเลย)
ผมตืนขึ้นมาหลังจากหลับบนรถบัส  พร้อมกับนึกในใจว่า หากขับรถมาเอง คงต้องจอดถ่ายรูปกันแน่  
2013-3-24 17:57
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

ภูเขาลูกนี้ทำให้ผมนึก "เลย์ ลาดักห์" สวรรค์ของนักถ่ายภาพ landscape ที่ใครๆเค้าไปกัน (ซึ่งผมก็ยังไม่เคยไปอยู่ดี)
สังเกตุเห็นคน2คนมั้ยครับ ตัวเล็กนิดเดียวเอง
2013-3-24 18:01
chaiyaritta

ตอบกลับ 11# chaiyaritta

การเดินทางขึ้นสู่ตัวปากปล่องภูเขาไฟ อะโสะคุจู มีสองทางครับ
ทางที่1 คือ ขับรถ(เฉพาะรถยนต์เล็กเท่านั้น)
ทางที่2 คือนั่งกระเช้า ขึ้นไป
ซึ่งผมเลือกเส้นทางนี้ครับ เนื่องจากสบายกว่ากันเยอะเลย
2013-3-24 18:03
chaiyaritta

ตอบกลับ 12# chaiyaritta

ถึงแล้วครับ อุทยานแห่งชาติอะโสะคุจู
อะโสะ คุจู  เป็นภูเขาไฟ(ยังไม่ดับ)ที่ใหญ่ที่สุดในโลก ตั้งอยู่ใจกลางของเกาะ คิวชู  
หากวัดจากปากปล่องมีระดับความสูงถึง 1592 เมตร กันเลยทีเดียว
เบื้องล่างเป็นน้ำกำมะถันสีมรกต แลดูเหมือนทะเลสาบสงบนิ่งท่ามกลางหุบเขา พร้อมควันไอพวยพุ่ง
อยู่ตลอดเวลา ทำให้ทราบว่า ภูเขาไฟยังไม่ดับสนิท แถมข้างบนลมแรงและอากาศหนาวเย็นมากครับ
2013-3-24 18:05

เดี๋ยวกลับมาต่อนะครับ ขอแวะทานข้าวเย็นก่อนครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 13# chaiyaritta

ตลอดเส้นทางกลับจะมองเห็นทุ่งหญ้าสีเหลืองทั้งผืน แลดูแปลกตามากครับ
2013-3-24 20:04
chaiyaritta

ตอบกลับ 14# chaiyaritta

KUMAMOTO CASTLE ปราสาทคุมาโมโต้
สถาปัตยกรรมแบบคลาสสิค อายุ 4 ร้อยกว่าปี มีฉายาว่า "ปราสาทดำ"
ที่นี่ถือเป็นสถานที่ท่องเที่ยวอีกแห่งของเมือง คุมาโมโต้  ซึ่งแปลว่า เมืองหมี ครับ
2013-3-24 20:06
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด