กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ประกาศผล ศึกชิงจ้าวยุทธภพ 2

นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร
http://www.fotobug.net/forum/thread-1798-1-1.html

มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
http://www.fotobug.net/forum/thread-1799-1-1.html

2013-3-4 11:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แม่มดราตรี
.
.
2013-3-4 12:00

มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
(ชื่อกระทู้อลังการมาก)
.
.
ก่อนจะเจาะลึกรายละเอียด ของมองไปที่ภาพรวมก่อนละกันนะคะ
1. เรื่องราว และการนำเสนอ ... ค่อนข้างเรียบง่ายจนดูเหมือนห้วนไปสักนิด มีข้อเท็จจริงผสมกับข้อคิดเห็นส่วนบุคคล แต่ดูเหมือนเป็นทางการจนเกิดระยะห่างระหว่างคนอ่านกับคนเขียนไปหน่อย หากเพิ่มความเป็นกันเองมากกว่านี้ กระทู้จะผ่อนคลาย และมีสเน่ห์ขึ้นค่ะ
2. ทีมเวิร์ค : โทนภาพมาแบบตัวใครตัวมันเลยทำให้ภาพรวมไม่ค่อยสมูทเท่าไหร่ค่ะ น่าจะปรับโทนให่ใกล้เคียงกันหน่อย
มุมมอง:ส่วนใหญ่ค่อนไปทาง Play safe คือมีมุมมาตรฐานเยอะ
แต่มีการใช้ประโชน์จากความหลากหลายของเลนส์ลดความจำเจได้ดี
การออกแบบลายน้ำ (หรือลายเซ็น): ยังทำได้ไม่ดีนัก มีบางอันที่กลายเป็นรบกวนภาพไป
การลำดับภาพ : หากภาพที่มีมุมมองคล้ายกัน ควรทิ้งระยะไปสัก 2-3 ภาพ ค่อยโพสต์ เพื่อเว้นวรรคทางสายตาให้ผู้ชม กันความจำเจ
เปิดตัว : ค่อนข้างเรียบง่ายไปสักนิดสำหรับบทบาทภาพเปิด
ที่จะตรึงผู้ชมไว้ได้
ภาพปิด : แสงแห่งธรรม ..สรุปได้อย่างสวยงามและแยบยล
ภาพรวม : มีภาพสวยโดดเด่นหลายภาพมาก ส่วนที่เหลือก็ไม่ค่อยมีข้อติ ค่อนข้างอยู่ในมาตรฐาน
ภาพที่ชอบ
#7 สะดุดตาตั้งแต่ที่ส่งให้ดูเมื่อวาน ชอบภาพเด็กผู้หญิงมาก ๆ (ใบเล็กล่างขวา) แอบเสียดายที่กลายเป็นภาพเล็ก
#8 สวยเลย ..แต่ติดแดงไปนิด
#13 มุมมองฟิชอายส์สร้างความตื่นตาได้ดีทีเดียว ชอบค่ะ
#20 ชอบมากที่สุดในกระทู้ ใส คม มีคนผ่านมาผ่านไปเป็นกรอบ และเติมเต็มเรื่องราวได้ดี เสียดายอย่างเดียว คำว่า "นางรำหน้าปลวก" ดูเป็นคำบรรยายในเชิงลบไปหน่อย
#24 แสงเงาสวยงาม อารมณ์ภาพดี ชอบค่ะ
#30 ทำหน้าที่ปิดได้ดี ...ชอบแสงเรืองรอง
--
#4-#5 แม้ต่างเรื่องราว แต่มุมมองใกล้เคียงกันมาก หากไม่คัดใบหนึ่งทิ้ง ก็เว้นช่วง หรือสลับใบอื่นขึ้นมาแทนน่าจะดี
#15 ภาพโอเค ชอบคำบรรยายค่ะ
#16 หากคุม f ให้แคบกว่านี้ จะได้แสงไฟเป็นแฉก ๆ เพิ่มความสวยงามได้มากขึ้น
#17 มุมกว้างไปนิด น่าจะเจาะเพื่อความกระชับ ช่วยให้บอกเล่าเรื่องราวได้ชัดเจนขึ้นค่ะ
#19 ซับซ้อนไปนิด แม้อ่านคำบรรยายก็ยังรับสารที่จะสื่อได้ไม่ชัดเจนนัก (อาจเพราะกรอบบันใดนำสายตา และดวงไฟข้างหน้าใกล้บันใดแย่งความสนใจไปจากแนวไฟที่ต้องการจะสื่อถึง)
#21-#22 ค่อนข้างคล้ายคลึงกันในแง่ Photomix ควรทิ้งช่วงหน่อย
#25 โทนกระโดดกว่าใครเลยค่ะ

นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร
1. เรื่องราวและการนำเสนอ : นำเสนอได้ดี มีข้อมูลในส่วนที่ให้ความรู้แก่ผู้ชม แม้จะมีบางภาพ คำบรรยายกับภาพไปคนละทาง หรือ จำกัดเฉพาะกลุ่ม แต่ก็ยังให้ความรู้สึกสบาย ๆ เป็นกันเอง
2.ทีมเวิร์ค : โทนค่อนข้างสมูท มีกระโดดแค่ไม่กี่ใบ แต่ส่วนใหญ่แล้วค่อนข้างกลมกลืน แม้จะรู้สึกขัด ๆ กับภาพขาวดำ นิดหน่อย
มุมมอง : หลากหลายดีค่ะ ใช้ประโยชน์จากมูฟเม้นท์ สร้างชีวิตชีวาให้กับภาพได้ดี
การออกแบบลายน้ำ : อันนี้ต้องขอชม ทำได้ดี ลายน้ำทำหน้าที่อย่างถ่อมตน เป็นไปในทิศทางเดียวกัน ไม่แย่งซีน
การลำดับภาพ : มีบางช่วง (ท้าย ๆ ) ภาพค่อนข้างคล้ายกันมากไปหน่อย
ภาพเปิด : ทำหน้าที่ได้อย่างดีสมเป็นภาพเปิด แต่ถ้าหากนำตัวหนังสือมาใส่รวมไว้กับภาพ ...คงดูกระชับกว่านี้ (คำนำใหญ่ ยาว จนแย่งซีนภาพไปนิดค่ะ)
ภาพปิด : ปิดด้วยรอยยิ้มพิมพ์ใจ น่ารัก ทำให้ยิ้มตามได้ แต่แอบซ้ำกับภาพ #29 จนดูเหมือนหมดมุข
ภาพที่ชอบ
#2 มุมมองตื่นตา ให้ความรู้สึกมีชีวิตชีวา
#4 ดูแปลกใหม่ไม่จำเจ ชอบค่ะ เสียดายแบบขาดความคมชัดไปนิด
#12 สร้างกรอบให้ภาพ สวยดีตรงที่ไฟแฉก ๆ เลยทำให้ภาพนี้ดูไม่ธรรมดา
#16 ชอบมาก สวยมาก
#17 - #18 สวยค่ะ แม้จะแอบเสียดายที่เป็นขาวดำ เพราะทำให้สะดุดกับโทนที่กระโดดไปหน่อย
#24 ชอบความหมายภาพค่ะ
#29 ยิ้มคุณยายมีสเน่ห์ดีค่ะ
--------
ภาพเด่น ๆ เด้ง ๆ ของกระทู้นี้ มีน้อยกว่าอีกกระทู้นะคะ
#7 คำบรรยายกับภาพไปคนล่ะทางเลยค่ะ ชื่อภาพ "เลื่อมลายอลงกรณ์" แต่บรรยายถึงคุณน้อยซึ่งตัวเล้กจี๊ดเดียวในภาพ -*-
อ้อ แอบเสียดาย น่าจะเป็นภาพแนวนอนเนอะ
#8 มุมธรรมดาไปหน่อยนะคะ ภาพนี้ถ้าเจาะ หรือครอปเฉพาะส่วน จะเพิ่มความกระชับและสื่อสารได้ชัดเจนกว่า
#9 โฟกัสไม่ชัดเจน ต้องกวาดสายตาหาอยู่นานพอดู
#18 ในกรณีนี้ เลือกใช้ประโยชน์จากภาพแนวตั้งได้ดีกว่า ภาพแนวตั้งใบอื่น ๆ ในกระทู้ เพราะช่วยลดความรกรุงรังของฉากหลังที่รบกวนภาพออกไปได้
#23 ภาพนางรำคนเดียวกันนี้ กลับชอบของอีกกระทู้มากกว่า เพียงแต่คำบรรยายของภาพนี้กลับทำให้รู้สึกดีได้มากกว่า
#27 รอจังหวะได้เหมาะสม แม้มีนิ้วเท้าปริศนาโผล่มาเป็นส่วนเกินนิดหน่อย
#28 เนื้อหาเดียวกันกับภาพ #27 แถมโทนแปลก ๆและดูเหมือนชาร์ปหนักมือไปหน่อยหรือเปล่า?
หากให้เลือกคงเลือกกระทู้นี้ค่ะ ... ชอบการนำเสนอ และมุมมองที่สร้างความตื่นตา
แต่อยากฝากเรื่องการกระจายงานนิดนึง เพราะในเมื่อร่วมกันเป็นทีมเดียวกันแล้ว น่าจะถัวเฉลี่ยความรับผิดชอบให้เท่า ๆ กันค่ะ ^___^
.
.

*****ชนะ*****

Kapuk Dodds
.
.
2013-3-4 12:12

ผมว่าทั้ง 2 ทีมทำได้ดีพอกัน เฉือนกันที่การเล่าเรื่อง และใบทีเด็ด ใบอื่นผมว่ามาตรฐานใกล้เคียงกัน

ทีมนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ .
ใบเปิด และ 2-3 ใบแรกทำได้ดี จนคิดว่าดีกว่าทีมแรก แต่พอเปลี่ยนจากงานวัดไปพูดถึงคนร่วมทีม และมีอีก ถึง 2 ครั้ง
ทำให้อารมย์จากงานวัดสดุดไปมาก ทีมมีรูปทีผมชอบก็ รูปหลังม่านสุวรรณภูมิ หนังสือมือสอง โบราณพุทธ พระนอน
ถ้าเอามาปิด น่าจะสวยกว่านี้ และที่ขาดคือทีเด็ด ที่จะจำให้กระทู้นี้จดจำ

ผมชอบทีมนี้เพราะ มีการเล่าเรื่องที่เรียบง่ายและเป็นเรื่องราวมากกว่า อีกทั้งใบปิดยังแสดงพลังได้เต็มที่ จะขัดใจที่ใบเปิดน่าจะทรงพลังกว่านี้อีกซักหน่อย
อีกทีมก็ทำได้ดีพอกัน ภาพโดยรวมไม่ต่างกัน แต่ภาพที่จะเป็นทีเด็ดดูจะมีน้อยกว่า อีกทั้งการเล่าเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับงานวัดดูจะทำใก้อารมย์สดุดอยู่มากพอสมควร
ผมจึงเห็นว่าให้ทีม มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
ชนะ

จากการเล่าเรื่องที่ดีกว่า และภาพช้าง กับใบปิด สวยมาก ติดตาผมเลยทีเดียว จะมีติดขัดที่บางรูปเอียงถ้าบิดนิดหน่อยน่าจะดีกว่านี้
เช่นรูปคนตีดาบ ดูจะหนักขวาไปมากเลย
และใบเปิด ผมว่ามีใบอื่นอีกหลายใบที่ทำให้กระทู้น่าติดตามกว่านี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให่โอกาส ผมเป็นคนที่เม้นรูปคนอื่นไม่เก่ง ปกติแล้วแทบจะไม่ทำถ้าไม่จำเป็น ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ Kapuk

Valentine Sovannakran
.
.
2013-3-4 12:15

ทีมนมัสการพระแท่น
เปิดด้วยการปูพื้นเรื่องราวความเป็นมาของงานได้ดี ทำให้ติดตามชมได้อรรถรสมากขึ้น ขยันหาข้อมูลที่มีประโยชน์มาประกอบการนำเสนอ ทำได้ดีมากครับ
เริ่มกันที่ ภาพพลุกพล่าน
อ่านคำบรรยายนำเข้ามาแล้วชมภาพ รู้สึกว่าภาพอ่อนไปหน่อย มุมกล้องดี เทคนิคดี เนื้อหาในภาพน้อยไปนิดหนึ่งครับ เห็นประตูวัดกับคนเดิน ยังไม่ได้อารมณ์ของงานวัดสักเท่าไหร่ครับ ภาพเอียงนิด ๆ

ภาพพระอาราม ยามราตรี
คำบรรยายได้ความรู้ดีมากครับ ภาพก็จัดได้ว่าสวย แต่ยังมีสายไฟที่ขัดตามาก ๆ เหมือนจะพยายามเจาะพระอุโบสถ หรือหอระฆัง เลยดูขาด ๆ ไปนิดหนึ่ง ถ้ากว้างกว่านี้น่าจะสมบูรณ์กว่าครับอยากเห็นด้านล่างของภาพมากกว่านี้

ภาพ Portrait มือใหม่หัวใจอยากโปร
จากคำบรรยาย ถ้าน้องสะพายกล้องหรือมีกิจกรรมที่เกี่ยวกับกล้องบ้างก็น่าจะดีครับ ภาพนี้จัดว่าสวย น้องยืนได้นิ่งมากกับ Speed ที่รอบข้างเคลื่อนไหว ถ่ายด้วย F แคบจนได้ไฟแฉกด้วย เสื้อผ้า การแต่งกายก็เหมาะสมกับงานบุญในวัดครับ

ภาพหยุดกิเลส
มุมกล้องสวย ควบคุมกล้องหรือเลือกวิธีในการถ่ายได้ดีมากกับการถ่ายภายในพระอุโบสถซึ่งสภาพแสงน้อย

ภาพอานิสงฆ์ปิดทองพระปฏิมา
เลือกวิธีการนำเสนอได้ดีมาก การตัดสินใจถ่ายผ่านจีวร ทำให้อารมณ์ภาพเปลี่ยนไปจากแค่ภาพคนปิดทองพระธรรมดา มาเป็นภาพที่สื่อสารได้ดีมากครับ
ภาพเลื่อมลายอลงกรณ์
ทำได้ดีกับสภาพแสงน้อยเช่นเดิมครับ ลวดลาย สีสัน ความคมชัด จัดว่าดีทีเดียวครับ

ภาพดวงประทีปน้อย
จังหวะที่ดี ประกอบกับการควบคุมกล้องให้ถ่ายทอดจังหวะนั้นได้ดีครับ ภาพซึ่งดูธรรมดา แต่มีสาระในภาพ ใช้ Content เป็นการสื่อสารหลัก ประกอบกับการใช้ F กว้าง เพื่อทิ้งสิ่งรบกวนที่ไม่ต้องการ

ภาพประเพณีที่แม่สอน
ภาพนี้น่าจะเป็นเพียงภาพเดียวของทีมนี้ที่รู้สึกขัดใจกับการโฟกัส หากเจาะมาเป็นมุมแคบ ๆ เห็นเพียงมือของน้องกับคุณแม่จะแตกต่างออกไปมาก แต่ภาพนี้ถ่ายกว้างโดยดูเหมือนจะเป็นภาพที่อยู่นอกโฟกัสเกือบทั้งหมด มีพื้นที่เป็นจำนวนมากที่ไม่ชัด ตอนแรกที่เปิดมายังคิดว่าหลุดหรือเปล่า แต่เข้าใจว่าช่างภาพคงต้องการเน้น โฟกัสเหมือนจะไปตกที่ยอดพานพุ่มด้านหน้า

ภาพสลัดธรรม
มุมกล้องดีแล้ว เพียงแต่หากขยับไปทางขวาอีกสักนิด จะทำให้ภาพพระสงฆ์เด่นขึ้นมามากกว่านี้ ภาพนี้โดยรวมที่เห็นตอนแรกแทบไม่ได้สังเกตุถึงพระสงฆ์ที่ท่านกำลังประพรมน้ำพระพุทธมนต์อยู่

ภาพชื่นชมธรรมวิจิตร
จากคำบรรยาย ทำให้รู้สึกว่าได้เห็นภาพน้อยไป มุมกล้องสวยงาม สีสัน ความคมชัดเยี่ยม ถ้ารอจังหวะเวลาที่ผู้คนน้อยกว่านี้สักนิดจะทำให้ได้เห็นความงามของจิตกรรมรอบ ๆ ได้มากกว่านี้ครับ

ภาพโบราณพุทธะ วัดพระนอน
ภาพสวย ถึงแม้จะไม่เห็นพระนอน ขัดใจเรื่องโฟกัสอีกแล้ว เหมือนจะไปชัดที่ขอบประตู ถ้าชัดที่พระแท่นน่าจะสมบูรณ์กว่านี้ แต่ยังไงภาพนี้ก็ยังรู้สึกว่าชอบและสวยอยู่ครับ

ภาพกระแสธารแห่งศรัทธา
ภาพนี้ได้อารมณ์ และบรรยากาศตามชื่อภาพครับ เทคนิคดี ภาพคมชัด สีสวย เรื่องราวในภาพสอดคล้องกับชื่อภาพ

ภาพขับกล่อมมโหรี
ภาพนี้สวยครับ กับการถ่ายในที่แสงน้อย เห็นความเคลื่อนไหวของมือที่กำลังพอดี ไม่เบลอไปหมดทั้งภาพ มีจุดชัดในตำแหน่งที่ควรชัด มุมกล้องสวยงาม

ภาพเล็งแล้วโยน
อ่านคำบรรยายแล้วชมภาพตาม ได้อรรถรสครบถ้วนครับ เช่นเดิม ควบคุมกล้องได้ดีครับ

ภาพหลังม่านสุวรรณภูมิ
ภาพสวย ดูเหมือนจะขาดไปนิดหนึ่งตรงชายจีวรด้านหลังองค์พระ ถ้ากว้างออกไปอีกนิดเก็บชายจีวรมาให้ครบน่าจะสมบูรณ์กว่านี้ครับ

ภาพสัจธรรมกาลเวลา
ภาพนี้รู้สึกธรรมดาครับ เอามาทำขาวดำ ทำให้ดูขลังขึ้นครับ

ภาพศรัทธาเมื่อเยาว์วัย
ภาพนี้ก็จัดว่าสวยครับ แต่ฉากหลังรกไปหน่อย เลยรบกวนเนื้อภาพไปมาก

ภาพหอคำแก้ว
อ่านคำบรรยายและชมภาพแล้ว ได้สาระความรู้เพิ่มเติมครับ ภาพถ่ายมาน่าจะเปิดหน้ากล้องนานไปนิดหนึ่ง ทำให้ Contrast มันสว่างฟุ้ง ๆ เกินไปครับ

ภาพเจ็ดสิบยังแจ๋ว
จริง ๆ แล้วภาพนี้ถ่ายทอดบรรยากาศของตลาดนัดในงานได้อย่างดี แต่กลับไปตั้งชื่อภาพว่าเจ็ดสิบยังแจ๋ว ทำให้คิดว่าจะได้เห็นภาพคนแก่ชัด ๆ แต่ในภาพกลับมีองค์ประกอบอื่น ๆ และบุคคลอื่น ๆ ในภาพมากมาย ภาพนี้สวย เล่าเรื่องถ่ายทอดบรรยากาศได้ดี แต่ตั้งชื่อภาพสอบตกครับ

ภาพเสี่ยงดวง
ภาพนี้ถ่ายทอดบรรยากาศงานวัดได้ดีมากครับ มุมกล้องสวยงาม การเลือกใช้เลนส์เหมาะสมครับ

ภาพความหวานในงานวัด
อ่านคำบรรยายแล้วชมภาพ สื่อสารได้ดีครับ มุมกล้องสวยครับ

ภาพกล้าจะคิด กล้าจะทำ
ตามคำบรรยายและภาพ เลือกเก็บมาได้ดีครับ ฉากหลังรกไปหน่อยแต่ก็ไม่สามารถเบี่ยงเบนความสนใจจากตัวแบบไปได้ ถ้าตัวแบบอ่อนกว่านี้อาจจะมีปัญหาครับ

ภาพสุจริตชน
ถ่ายมาได้ดีครับ ดัน ISO สูงไปหน่อย Noise เยอะครับ

ภาพมหาราชเคียงประชา
ภาพนี้สวยครับ เพียงแค่ชื่อภาพกับตัวภาพก็สามารถเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ได้มากมาย

ภาพความรู้มือสอง
ผมกลับไม่รู้สึกเลยว่าภาพเอียงนะครับ อาจจะเพราะมีคนที่ยืนดูหนังสืออยู่ในภาพทำให้รู้สึกได้ว่าเป็นพื้นปกติ มุมกล้องสวย เรื่องราวดี ผมว่าผมชอบภาพนี้มากที่สุดในชุดนี้นะ

ภาพตกต่ำแต่เพียงกาย
ภาพนี้ทำได้ดีมากกับมุมกล้องและจังหวะแสงที่ตกพาดอยู่ในภาพ หากทำให้บริเวณใบหน้าของแบบสว่างกว่านี้อีกสักนิดจะช่วยเล่าเรื่องได้มาก แหมสตางค์ในขันเยอะอยู่นะครับ ^^
ภาพบั้นปลายชีวิตคนและภาพรอยยิ้มของยาย
เป็นภาพ Portrait ทั่วไปครับ ยังไม่มีอะไรที่ประทับใจเป็นพิเศษ

ภาพของดีงานพระแท่น
ภาพนี้ถึงจะเป็นภาพ Portrait ที่ประทับใจครับ มีเรื่องราวของแต่ละท่าน ความสุขที่ได้ทำในสิ่งที่มีความเชี่ยวชาญ
ภาพที่ผมชอบในชุดนี้เรียงลำดับตามความชอบของผมนะครับ
1. ความรู้มือสอง
2. ของดีงานพระแท่น
3. เสี่ยงดวง

สรุปสำหรับทีมนมัสการพระแท่น
สิ่งที่เห็นได้ชัดคือคุณภาพของไฟล์ภาพที่ดีมาก การควบคุมกล้องทำได้ดีมาก คมชัด สีสันสดใส ความละเอียดในการหาข้อมูลมาประกอบภาพทำให้ชมภาพได้อย่างเพลิดเพลิน มุมกล้องจัดว่าดีครับ ภาพภายในพระอุโบสถ อ่อนไปนิดหนึ่งในเรื่องของการรอจังหวะเวลาที่เหมาะสม ภาพภายนอกดูดีมากกว่า ทั้งเรื่องมุมกล้อง การเลือกใช้เลนส์ เรื่องราวที่สื่อสาร ติตรงที่ภาพเยอะมากไปหน่อย เลยทำให้ดูเรื่องราวซ้ำ ๆ กันมากเกินไป ภาพภายในเดินมากว่า 60% กว่าจะได้เห็นบรรยากาศรอบนอกครับ
---------------------------------------------------------------------------------
ทีมมหรสพงานวัด
เปิดมาไม่พูดพล่ามทำเพลง พาเข้าวัดเลย ^^
ภาพงานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์
เป็นภาพที่เก็บบรรยากาศได้ดี ควบคุมกล้องได้ดี มุมมองสวยครับ

ภาพสักการะ
ภาพนี้ในเรื่องของการรอจังหวะเวลาที่ทุกคนนั่งบูชาอยู่ ทำให้สามารถเห็นภาพงานศิลปะอันสวยงรับามภายในตัวพระอุโบสถได้อย่างดี แต่ขัดใจตรงเรื่องของความคมชัดและสีสันที่ดูหม่น ๆ ไปหน่อย หากเปรียบเทียบกับภาพภายในของอีกทีมหนึ่งจะเห็นได้ชัดว่าคุณภาพไฟล์ที่ได้ออกมาต่างกันมาก

ภาพปิดทอง
ภาพนี้เก็บมาได้สวยสมบูรณ์แบบ ได้บรรยากาศและจุดเด่นที่องค์พระก็เก็บมาได้ครบถ้วน เสียที่คุณภาพของไฟล์เหมือนเช่นภาพก่อน มุมมองสวย การควบคุมกล้องดีครับ

ภาพโยนเหรียญ
ภาพนี้ยังขาดการเล่าเรื่อง เนื่องจากไม่สามารถเก็บเอากิจกรรมที่เกิดขึ้นในขณะนั้นมาได้ เห็นเพียงมือที่ยกขึ้นเฉย ๆ คุรภาพไฟล์ก็ยังคงเหมือนเดิมครับ

ภาพปัจจัย
ภาพนี้ความจริงก็ถือว่าดีนะครับ แต่บังเอิยได้ไปเห็นอีกภาพหนึ่งที่ไม่ได้เลือกมา ที่เป็นภาพราวแขวนปัจจัยเป็นแผงใหญ่ ๆ เลย ซึ่งรู้สึกว่าชอบภาพนั้นมากกว่า เลยทำให้ภาพนี้อ่อนไปในความรู้สึกครับ

ภาพเจิมหน้าผาก
ภาพนี้ถ่ายทอดได้ดี เลือกจังหวะที่ตัวแบบเป็นเด็กเล็ก ๆ ซึ่งทำให้ภาพดูมีพลังมากขึ้น มุมกล้องเหมาะเจาะ สวยงาม Noise เยอะไปหน่อยครับ

ภาพสวด
ภาพได้อารมณ์พิธีกรรมดีอยู่ครับ แต่อารมณ์ของน้องเหมือนกำลังเบื่อมาก ๆ รู้สึกธรรมดากับภาพนี้ครับ เลยนึกขอแนะนำไม่ออก

ภาพสะเดาะเคราะห์
ภาพนี้มุมกล้องสวย การเลือกใช้เลนส์เหมาะสม ทำให้ได้ภาพที่แปลกตาออกไป เนื้อหาในภาพเล่าเรื่องได้ดี คุณภาพไฟล์ปานกลางครับ

ภาพอธิษฐาน
ภาพนี้ก็รู้สึกธรรมดาครับ พบเห็นได้ทั่วไป ไม่โดนใจครับ

ภาพปล่อย
ภาพนี้ไม่เล่าเรื่องอะไรเลย เหมือนน้องผู้หญิงนั่งหลับอยู่เฉย ๆ มีตะกร้าอะไรไม่รู้วางอยู่ ได้แค่นั้นจริง ๆ ครับ

ภาพวัดพระยืน
เหมือนภาพแรก คือเป็นภาพเก็บบรรยากาศทั่วไป ๆ ควบคุมกล้องได้ดี

ภาพหลวงพ่อพุทธรังสี
ภาพนี้เลือกใช้เลนส์ได้ดี ทำให้เก็บภาพภายในมาได้สวยแปลกตา ถ้าได้เรื่องความคมชัดและสีสันมาเพิ่มจะสมบูรณ์มากกว่านี้ครับ

ภาพแสงธรรมือ
ชื่อภาพกับกิจกรรมในภาพมันไม่ค่อยไปด้วยกันสักเท่าไหร่ ชื่อภาพคือแสงธรรม ในภาพคือพุทธศาสนิกชนกำลังจุดธูปเทียน ผมยังเข้าไม่ถึงสิ่งที่กำลังสื่อสารครับ Noise เยอะไปหน่อย

ภาพคนยกพระ
ภาพนี้จับจังหวะได้ดี เล่าเรื่องราวได้ครบถ้วน ควบคุมกล้องได้ดี มุมกล้องสวยงามครับ

ภาพวัดพระนอน
ถ่ายมาได้สวยงามดีครับ เลือกใช้เลนส์ได้ดี มุมกล้องดี แต่ตัวภาพไม่มีอะไรที่น่าสนใจมากนัก มีน้อง 2 คนยืนกอดคอกันอยู่

ภาพพุทธไสยาสน์
ภาพนี้สวยครับ มุมกล้องดี ถ้าจะมีคำแนะนำคือถ้าสามารถเปิดแสงให้เห็นความงดงามของจิตรกรรมฝาผนังรอบ ๆ ได้ด้วยจะสวยมากครับ

ภาพพระนอน
ภาพนี้ก็ชัดเจนตามชื่อภาพครับ มุมกล้องสวย ควบคุมกล้องได้ดี

ภาพเส้นทางแสง
อ่านคำบรรยายแล้วไม่อยากวิจารณ์ให้เสียกำลังใจครับ ความมุ่งมั่นและตั้งใจดีมาก แต่อาจจะอ่านคอมโปของภาพที่ต้องการยังไม่ขาด
ภาพนี้รกเกินไปครับ แสงจากไฟของร้านค้าก็ยังไม่มีความเด่นมากพอที่จะประกอบกับองค์พระ ราวบันไดสเตนเลสที่สะท้อนแสงและบุคคลในภาพ ทำให้ภาพรวมอ่อนแรงลงมากครับ

ภาพนางรำ
ภาพนี้ก็เป็นการจับจังหวะที่ดี ควบคุมกล้องได้ดี เลือกใช้ระยะชัดลึกได้ดี ทำให้ตัวแบบโดดเด่นออกมาจากสิ่งแวดล้อมครับ
ภาพเด็ก ๆ /ภาพข้าวหลาม/ภาพผ้าซิ่น ผ้าพื้นเมือง
ทั้ง 3 ภาพนี้ เล่าเรื่องได้ด้วยตัวของมันเองเป็นอย่างดี มุมกล้องสวยงามครับ

ภาพคนเลี้ยงช้าง
ภาพนี้น่าจะเป็นหมัดเด็ดของทีมนี้ น่าจะเป็นภาพที่ชอบมากที่สุดในชุดนี้ครับ จับจังหวะอารมณ์ได้ดีมาก เห็นความผูกพันใก้ลชิดระหว่างคนกับช้าง สวยงามมากครับ

ภาพเหล็ก
ภาพนี้เลือกใช้เลนส์ได้เหมาะสม ควบคุมกล้องได้ดี การจัดวางองค์ประกอบภาพสวยงามครับ

ภาพผู้คน
เป็นภาพเก็บบรรยากาศที่สวยงามอีกภาพหนึ่งครับ

ภาพสงบ
ภาพนี้ถ้าคนไทยอย่างผมมอง คงบอกว่าไม่สงบนะ วัดมีงานแน่ ๆ เลย มีไฟประดับพระอุโบสถเยอะแยะ ไม่รู้คืนนี้จะฉายหนังเรื่องอะไร เลิกกี่โมงกี่ยามกันแน่ มุมกล้องสวย จัดวางองค์ประกอบได้สวยครับ

ภาพปีหน้า
เป็นภาพบรรยากาศที่ถ่ายมาได้สวยงามอีกภาพหนึ่งครับ

ภาพอนาคต
มุมสวย จังหวะดีครับ น่าจะเลือกดักรอตรงประตูที่มีแสง องค์ประกอบดีครับ

ภาพศรัทธา
เลือกทำ Effect มาซะเต็มที่เลย แต่ลืมแก้เอียงมั้ยครับ เลยดูเท ๆ ไปหน่อย
ภาพที่ผมชอบในชุดนี้เรียงลำดับตามความชอบของผมนะครับ

1. ปิดทอง
2. คนเลี้ยงช้าง
3. ผู้คน

สรุปสำหรับทีมมหรสพงานวัด
สิ่งที่เห็นได้ชัดคือคุณภาพของไฟล์ภาพทำออกมาได้น้อยกว่าของอีกทีมหนึ่ง
การควบคุมกล้องทำได้ดี คมชัด เลือกใช้เลนส์ได้ดี ความละเอียดในการหาข้อมูลมาประกอบภาพทำให้ชมภาพได้อย่างเพลิดเพลิน
มุมกล้องจัดว่าดีครับ ภาพภายในพระอุโบสถทำได้ดีกว่า ภาพภายนอกดูรวน ๆ ไปหน่อยสำหรับทีมนี้ผมให้คะแนนสำหรับภาพภายในมากกว่า ภาพที่ถ่ายภายนอกครับ
-------------------------------------------------------------------------------
ผมให้คะแนนกับทีมนมัสการพระแท่นมากกว่าทีมมหรสพครับ
เหตุผลหลัก ๆ ของผมคือคุณภาพไฟล์ที่ทำออกมาได้ดีกว่ากันอย่างเห็นได้ชัด ยิ่งเป็นการแข่งขันที่ต้องมีการเปรียบเทียบกันแล้ว
ทำให้ทีมที่ทำไฟล์ออกมาสู้อีกทีมหนึ่งไม่ได้นั้น ทำให้เสียคะแนนไปมากเลยครับ เนื้อหาก็เป็นเนื้อหาเดียวกัน งานเดียวกัน สถานที่เดียวกัน
คงวัดกันได้ที่เนื้อหาของภาพ คุณภาพของไฟล์ มุมกล้อง การควบคุมอุปกรณ์ละครับ ทั้งสองทีมทำได้สูสีกันในทุกเรื่อง
เพียงแต่ทีมมหรสพงานวัดไปเพลี่ยงพล้ำในเรื่องไฟล์ภาพครับ

ผมรู้สึกอิ่มเอมในใจที่ได้สัมผัสถึงมิตรภาพของสมาชิก FotoBug ที่รักกันเหนียวแน่น มีความบริสุทธิ์ในน้ำใจที่ไม่สามารถเห็น แต่รู้สึกได้
ขอบคุณมากครับที่กรุณาให้เกียรติมาร่วมในกิจกรรมดี ๆ แบบนี้ ได้สัมผัสกับความสุขแบบนี้ที่นับวันจะหาได้ยากมากขึ้นทุกวัน

Noppadol Wong
.
2013-3-4 12:19

ต้องขอขอบคุณก่อนครับที่ให้เกียรติผมเป็นหนึ่งในคณะกรรมการ ผู้ออกความเห็น และสักขีพยานในศึกสายเลือดครั้งนี้
ขอบคุณที่ให้ผมมีโอกาสรับฟังรับชมเรื่องราวดีๆ ที่น่าสนใจจากอุตรดิตถ์ ทั้งสองทีมเล่าเรื่องได้น่าสนใจมากครับ

การพิจารณาและคอมเม้นต์ของผม จะแบ่งเป็น 2 ส่วนหลักๆ คือ form และ content
หรือ ความสวยงามทางศิลปะ (แสง สี องค์ประกอบภาพ) กับ เนื้อหา (เรื่องราว อารมณ์ จังหวะ) นั่นเอง

ในด้าน form ผมเชื่อว่ากรรมการท่านอื่นๆ คงจะพูดถึงกันค่อนข้างเยอะ และทั้งสองทีมก็พอฟัดพอเหวี่ยง หมัดหนักพอๆ กัน
ฉะนั้น ในส่วนของผมจะเน้นไปที่ content ค่อนข้างมาก ซึ่งเป็นส่วนที่ผมค่อนข้างจะถนัดมากกว่าครับ
โดยผมจะยกรูปมาคอมเม้นต์เป็นบางส่วน โดยเฉพาะรูปที่ผมชอบหรือสนใจเป็นพิเศษ
ส่วนรูปอื่นๆ ที่ไม่ได้กล่าวถึงนั้น ไม่ได้หมายความว่าเป็นรูปที่ด้อยกว่ากัน เพียงแต่บางรูป ผมก็ไม่รู้จะคอมเม้นต์อะไรเพิ่มเติมดีครับ ^^"

ทีม มือใหม่หัวใจอยากโปร

#2 ใช้มูฟเม้นต์เพิ่มความน่าสนใจได้ดีครับ จังหวะโอเค ประตูวัดสีเขียวตรงจุดตัด 9 ช่อง เน้นความสำคัญได้ชัดเจน
แต่การเปิดชัตเตอร์นานในเวลากลางวัน แลกมาด้วยฟ้าที่ขาวโพลน แต่สำหรับในรูปนี้ถือว่ายอมรับได้ เนื่องจากจุดเด่นด้านอื่นๆ ครับ

#4 จากข้อมูลรู้สึกว่าผู้ถ่ายเพิ่งจับกล้องได้ไม่นาน แต่ถือว่ารูปนี้ถ่ายได้น่าสนใจทีเดียวครับ ไม่แน่ใจว่าทางขึ้นสะพานชัน
หรือถนนด้านหลังลาดลง แต่ทำให้ฉากหลังดูน่าสนใจ แปลกตาดีครับ เสียดายที่น้ำหนักซ้ายขวาของซับเจ็คต์ไม่เท่ากัน
การจับแบบวางตรงกลาง ถ้าได้มูฟเม้นต์ของคนสองข้างใกล้เคียงกัน ภาพนี้จะสวยทีเดียวครับ

#10 มุมมองน่าสนใจดีครับ พอจะเดาเจตนาออก แต่จังหวะน้ำกระเด็นยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ จะถ่ายมุมนี้เลยก็ได้ หรือจะให้เห็นคนประนมมือบ้างก็ได้ แล้วแต่เจตนาที่ต้องการสื่อสารครับ

#11 สีสวยดีครับ ได้สีเขียวกับสีน้ำเงินมาเบรคสีโทนอุ่นส่วนใหญ่ในภาพ จุดเดียวที่ด้อยลงไปคือผู้ชายทางขวา ที่เห็นหน้า และมูฟเม้นต์น้อย ดึงความสนใจไปบ้าง
ส่วนซับเจ็คต์หลักถูกถ่ายจากด้านหลัง ความน่าสนใจเลยน้อยไปนิด แต่ยังชอบสีของภาพครับ

#13 เป็นอีกภาพที่เลือกช่วงเวลาถ่ายได้ดี สีสวย ถ้าขยับมาทางขวาได้อีกนิด เห็นโบสถ์มากขึ้นหน่อย จัดเฟรมละเอียดมากขึ้น จะสวยมากครับ

#14 ภาพนี้ชอบที่มีสีโทนเย็นทางซ้าย กับสีโทนร้อนทางขวา จังหวะมือกำลังพอดี เงาที่กำแพงด้านหลังเสริมให้เห็นลักษณะของโบสถ์หรือศาลามากขึ้น
สร้างความน่าสนใจให้กับภาพมากขึ้นไปอีก จุดเดียวที่ทำให้ภาพดร็อปลงไปคือ เงาตากล้องทางด้านหลัง กับป้ายไวนิล ไม่งั้นจะกลายเป็นภาพนึงที่ผมชอบที่สุดในการแข่งครั้งนี้เลยครับ

#17 เป็นขาวดำที่ดูสวยดีครับ แต่เป็นมุมที่เห็นบ่อยมากๆ ด้าน content แล้วอาจจะยังซ้ำๆ ไม่มีอะไรแปลกใหม่ อาจจะลองเพิ่มส่วนโบเก้ด้านหลัง เป็นเงาอะไรลางๆ ที่เพิ่มเนื้อหาและจินตนาการได้มากขึ้นครับ

#18 ดูเป็นเซ็ตอัพหรือจัดฉากไปนิดนึงครับ ซับเจ็คต์ดูค่อนข้างแข็ง และมุมที่ไหว้พระดูขัดๆ ไปหน่อย ถ้าจังหวะดูเป็นธรรมชาติมากกว่านี้ จะน่าสนใจทีเดียวครับ

#26 ชอบไอเดียครับ เด็กหญิงกับหนังสือกองโต แต่ด้วยสถานที่ที่กำหนดไม่ได้ และเลี่ยงสายไฟได้ยาก ภาพนี้ถ้าจะปั้นจริงๆ อาจจะลองเข้าไปถ่ายใกล้กว่านี้ รอจังหวะที่ลงตัวมากกว่านี้ครับ

#27 โอเคทีเดียวครับ แต่ไหนๆ ภาพดูสะอาดขนาดนี้แล้ว โคลนสแตมป์หรือคร็อปเท้าด้านบนออกหน่อยก็ดีนะครับ ^^" บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าผมชอบสีหน้าอารมณ์ของพี่เค้าหรือยัง แต่ยังรู้สึกขาดๆ ไปนิด

#30 พอรวมกัน 3 ภาพ ได้เห็นหลายๆ ใบหน้า หลายๆ สินค้า น่ารักดีครับ

ทีม มหรสพงานวัด (ชื่้อยาวมากกกก)

#1 เก็บภาพบรรยากาศโดยรวมได้โอเคดีครับ เป็นภาพเปิดที่ไม่ได้สวยจนหวือหวา แต่เกริ่นนำบรรยากาศในงานได้ดี

#2 เป็นทไวไลท์อีกภาพที่แสงสีสวยงามดีครับ แต่ในด้าน content ยังไม่มีอะไรที่โดดเด่น

#4 เป็นอีกภาพที่ผมค่อนข้างชอบครับ ถ่ายจากด้านหลังองค์พระ สร้างจินตนาการและอารมณ์ภาพได้ดี กิจกรรมของคนในภาพหลากหลาย
และสร้างคำถามในใจผมว่า ผู้หญิงทั้ง 4 คนด้านหลัง เค้ามองอะไร ทำอะไรกันอยู่ ยิ่งต่อด้วยภาพ

#5 ในเซ็ต ทำให้มีเฉลยต่อเนื่องดี ว่าตกลงเค้าทำอะไรกันอยู่

#8 โปรเซสค่อนข้างดีครับ แต่ดูหลายรอบ ยังรู้สึกติดขัดกับอารมณ์ของสาวน้อย ที่ยังเดาไม่ออกว่ารู้สึกอะไรอยู่ แต่มองอีกแง่นึง ก็ทำให้ผมต้องกลับมาดูภาพนี้ซ้ำอยู่หลายรอบเหมือนกันครับ

#15 ในด้าน content ชอบเลยครับ จังหวะดีมาก เลือกจังหวะที่ทั้งคู่ยกพระขึ้นมาพร้อมกัน เสริมให้เรื่องราวดูแข็งแรงขึ้นมาก
เป็นภาพเล่าเรื่องเชิงสารคดีที่โอเคมากๆ ไม่ว่าจะอยู่ในเซ็ตหรือเป็นภาพเดี่ยว เป็นอีกภาพที่ผมชอบครับ

#16 อีกภาพที่เลือกช่วงเวลาถ่ายได้พอดี สีสันสวยงาม ควบคุมกล้องได้ดี แต่... เบ็นเท็น...
ทำเอาผมนอนคิดอยู่หลายตลบว่ามีข้อความแฝงอะไรในภาพอีกหรือเปล่า เสื้อลายการ์ตูนที่หันหน้ามาหากล้อง เด่นไปนิดครับ ^^"

#20 ผมไม่แน่ใจว่าภาพทั้งหมดในการแข่งขันนี้ ผมชอบภาพคนยกพระหรือภาพนี้ที่สุดกันแน่ ฉากหน้าหันไปมองที่ซับเจ็คต์หลัก
ในขณะที่ซับเจ็คต์หลักก็น่าสนใจมากๆ แสงดี สีสวย ถ้าเป็นผมอาจจะยอมคร็อปตัดผมของนางเอกออกไปซักนิด เพื่อตัดเอาหัวของสองคนทางด้านหลังออก
ให้ชายหญิงคู่หลังกลายเป็นกราฟฟิคเบลอๆ มากขึ้น บวกกับถ้าบังเอิญได้จังหวะที่เห็นมือทั้งสองข้าง จะเพอร์เฟ็กต์มากครับ

#22 ผมชอบภาพขวาเป็นพิเศษครับ แพทเทิร์นของกระบอกข้าวหลาม กับมุมมองที่เลือก และแสงเทพทางด้านหลัง ลงตัวทีเดียวครับ

#24 ภาพนี้ผมชอบอารมณ์ภาพมากเป็นพิเศษครับ จังหวะหลับตาของทั้งคนและช้าง เป็นจังหวะพิเศษ ที่สร้างความเชื่อมต่อระหว่างคนกับช้างได้ดีมากๆ
เสียดายนิดเดียวที่ตอนโปรเซสอาจจะเบิร์นด้านซ้ายมากไปนิด เลยดูผิดธรรมชาติไปหน่อย เข้าใจว่าต้องการปิดจุดขาวที่โอเวอร์ไป แต่ผมว่า ถ้าทำเป็นวิกเน็ตใหญ่หน่อย อาจจะดูเนียนขึ้นครับ

#28 กรณีเดียวกับภาพที่ #2 ครับ อีกภาพที่ form สวย แต่ content ยังไม่ค่อยโดดเด่น

#29 ภาพนี้ ผมชอบที่สีหน้า ท่าทาง และแสงบนหน้าของซับเจ็คต์ครับ แต่จังหวะด้านหลังยังคลุมเครือไปหน่อย ถ้าได้จังหวะด้านหลังเสริมอีกนิด
ย่อตัวลงถ่ายอีกหน่อย บังสาวเสื้อดำที่ซ้อนอยู่กับซับเจ็คต์พอดี จะสมบูรณ์มากครับ อาจจะฟังดูจุกจิกไปรึเปล่า ละเอียดไปมั้ย
แต่นั่นล่ะครับ ภาพที่พิเศษ และเป็นที่จดจำ เกิดจากความละเอียดและโชคในสิ่งเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้อยู่บ่อยครั้งครับ

โดยรวมแล้ว อย่างที่ผมเกริ่นไว้ตอนต้น ในด้านของ form หรือความสวยงามทางศิลปะ ทั้งสองทีมค่อนข้างสูสี ทิ้งกันไม่ขาดครับ
แต่ในด้านของ content หรือเนื้อหาของภาพแล้ว ผมคงต้องยกให้ทีมที่สร้างความประทับใจให้กับผมในหลายๆ ภาพ
ผมเลือกทีม มหรสพงานวัด (ชื่อย๊าวยาว) เป็นทีมชนะ ที่เฉือนไปด้วยจังหวะออกหมัดที่คมกว่าครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

Woody Sellmysoulfornikon
( woody alibaba )
.
2013-3-4 12:24

.
เกณฑ์การให้คะแนน คะแนนเต็ม 500 คะแนน
โดยจะให้คะแนนแต่ละภาพ ใน 3 หัวข้อ คือ
1.เทคนิค – 5 คะแนน
2.องค์ประกอบภาพ – 5 คะแนน
3.การนำเสนอ – 5 คะแนน
และจะนำคะแนนของแต่ละภาพ ทั้งหมด มารวมกัน ซึ่งทั้งสองทีม ส่งภาพทีมละ 30 ภาพเท่ากัน คะแนนเต็มจะเท่ากับ 450 คะแนน โดยจะมีคะแนนในภาพรวมให้อีก ทีมละ 50 คะแนน ในการถ่ายทอดเรื่องราวในภาพรวม ซึ่งรวมคะแนนทั้งสิ้น 500 คะแนน

คำวิจารณ์ ทีมที่ 1
ชื่องาน : มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
1. ภาพเปิด – ค่อนข้างวุ่นวาย รก แม้จะพยายามจูงใจไปที่องค์พระ แต่ก็ถูกแสงจากแหล่งกำเนิดต่างๆดึงความน่าสนใจออกไปจนหมด
จุดเด่นอยู่ที่ มูฟเมนท์ ที่ทำให้ภาพดูมีชีวิต

2.งานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ –  ยังคงถูกความรกเล่นงานกับการเลือกมุมที่ยังไม่สามารถสื่อความหมายที่ชัดเจน ซึ่งหากไม่ใช่คนท้องถิ่นคงจะไม่ทราบ

3.สักการะ - ใบนี้หากมีมูฟเมนท์เข้ามาช่วยจะดีมาก และรูปไม่สมมาตร
4.ปิดทอง – หากไม่มีไฟดวงบนที่สว่างจนเกินไป จะดูดีมาก หากเลือกมุมโดยใช้องค์พระบังแสงไฟไว้ อาจได้ผลลัพธ์ที่อาจจะดีกว่า
5.โยนเหรียญ – เจตนาใช้ภาพสื่อความหมายได้ดี แต่จังหวะยังไม่ดี
6.ปัจจัย – ตรงตัว ง่าย และดูดี ภาพมีชีวิตแม้จะไม่มีสิ่งมีชีวิตอยู่ในภาพ การวางภาพน่าสนใจ
7.เจิมหน้าผาก – ภาพใหญ่องค์ประกอบภาพสมบูรณ์ภาพมีความรู้สึก เลือกมุมได้ดี
8.สวด – จังหวะไม่ดี และภาพไม่สื่อความหมายเท่าที่ควร
9.สะเดาะเคราะห์ – นิดเดียวจริงๆ ตรงคนเสื้อขาวที่ลุกเดิน ทำให้ภาพนี้แทนที่จะยอดเยี่ยมกลับเสียไปเลยตรงกันข้าม หากมูฟเม๊นท์อยู่รอบข้างขณะที่ตรงกลางสงบนิ่ง ภาพนี้จะขลังมากๆ
10.อธิษฐาน – ชัดเจน สวยงาม แต่ขัดตาตรงสิ่งกีดขวาง น่าจะหลบได้..
11.ปล่อย – สื่อความหมายไม่ชัดเจน คนดูไม่อาจรู้ได้เลยว่าอะไรอยู่ในตะกร้า แล้วปล่อย..ปล่อยอะไร แต่เลือกแสงได้สวยงาม
12.วัดพระยืน – เลือกภาพนี้เป็นภาพเปิดจะดีกว่า
13.หลวงพ่อพุทธรังสี – ใช้คุณสมบัติของเลนส์ไวด์ได้อย่างน่าสนใจ
14.แสงธรรม – เลือกมุม และสื่อความหมายได้เป็นอย่างดี
15.คนยกพระ – ชัดเจน ง่ายๆแต่ลงตัว สื่อความหมายได้ตามที่ตาเห็น
16.วัดพระนอน – ไม่มีอะไรบ่งบอกว่าอะไรเป็นอะไร เลือกมุมไม่น่าสนใจ สิ่งที่จัดเข้ามาก็ไม่ได้ช่วยเสริมอะไรแก่ภาพ รวมถึงสัดส่วนที่บิดเบี้ยวของเลนส์ไวด์ที่ขาดการควบคุม ไม่สวยงาม
17.พุทธไสยยาศน์ – ดูนิ่งและสงบดีครับ
18.พระนอน – ครับ..พระนอน..มุมมองในการนำเสนอธรรมดาเกินไป
19.เส้นทางแสง – มุมที่เลือก ค่อนข้างรก เส้นสายแสงไฟที่ตั้งใจจะให้นำสายตาก็สับสนยุ่งเหยิง รบกวนสายตา และไม่สื่อความหมายตามที่ตั้งใจ
20.นางรำ – เป็นมุมที่ดูสตรีทมากครับ ส่วนตัวชอบมาก มีมิติมีระยะของภาพ จะดีมากๆหากเก็บมือซ้ายมาด้วย
21.เด็กๆ – ชัดเจนดีครับ
22.ข้าวหลาม – สื่อความหมายชัดเจนดี จัดวางดูดี แต่แอบเสียดายแสงภาพด้านขวา หากเอามาเป็นภาพเดียวเดี่ยวๆ ก็เพียงพอจะสื่อความหมายแล้ว แถมแสงสวยเสียด้วย
23.ผ้าซิ่นผ้าพื้นเมือง – มุมมองธรรมดาแต่ก็สื่อความหมายชัดเจน
24.คนเลี้ยงช้าง – ใช้คุกกี้ไลท์สวยงาม ขาดแต่บริบทที่จะสื่อให้รู้ว่าที่ไหน หากมี BG – FG ด้วยจะดีไม่น้อย
25.เหล็ก – หากเลือกแอ๊คชั่นตอนตีเหล็กคงจะสื่อความหมายได้ชัดเจนและสวยงามกว่านี้
26.ผู้คน – ง่ายๆตรงตัวดีครับ แต่จัดวางได้ไม่น่าสนใจ
27.สงบ – หากไม่มีคำบรรยายภาพนี้อาจเป็นภาพธรรมดาๆที่ไม่รู้ว่า พระมองอะไร
28.ปีหน้า – ถอยอีกนิดเก็บคนมาให้เต็มตัวหรือครึ่งตัวก็ได้ ภาพนี้ดูกั๊กๆ แถมสิ่งกวนสายตาเยอะโดยเฉพาะทางด้านซ้าย
29.อนาคต – เลือกมุม จังหวะ และแสงได้ดีทีเดียว..
30.ศรัทธา – เจตนาดี หากสามารถควบคุมปริมาณแสงและแฟล์ที่เข้ามาได้ และลดความกระเจิงของแสงลง ซึ่งภาพนี้มากเกินไปจนรบกวนสายตา อาจลองถอดฟิลเตอร์ถ่ายดูแล้วบิดซ้ายบิดขวาย่อก้ม หามุมที่แสงพอดี และคนที่ประกอบในภาพดูยังไม่ศรัทธาสมชื่อเท่าที่ควร

ภาพรวม
สำหรับทีมนี้โดยรวมเน้นความเรียบง่ายในการเล่าเรื่อง แต่ก็สื่อความหมายและเรื่องราวได้เกือบครบถ้วนทำให้รู้ว่าใครทำอะไรที่ไหน อาจติดขัดที่มุมมอง ซึ่งอาจดูธรรมดา อยากมองแค่ครั้งเดียว ไม่มีจุดเด่น ไม่มีพลัง ซึ่งบางครั้งอาจถูกจำกัดด้วยสถานที่ แต่สิ่งเหล่านี้จะทำให้เราพิถีพิถัน กับการถ่ายภาพ และเป็นการฝึกการแก้ไขเหตุการณ์เฉพาะหน้าได้ดียิ่งขึ้น แต่หลายภาพก็มีการเลือกแสงเลือกจังหวะ และใช้เทคนิคต่างๆได้อย่างเหมาะสม รวมถึงการใช้ประโยชน์จากคุณสมบัติของเลนส์ที่ใช้ให้เป็นประโยชน์ได้ดีในหลายภาพ

คำวิจารณ์ทีมที่ 2
ชื่องาน : นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร

1.ภาพเปิด - นับว่าเปิดตัวได้ดี ครับภาพชุดนี้
2.พลุกพล่าน - เลือกมุมและจังหวะได้ยอดเยี่ยม รวมถึงการเลือมุมใช้แสงแฟล์ ทำให้ภาพมีเสน่ห์ขึ้น
3.พระอารามยามราตรี - มุมมองที่ดี ก็สามารถทำให้ภาพธรรมดาๆดูดีได้ อาจจะรกไปสักหน่อยแต่ก็มีการจัดวางที่มีระยะมีมิติ ดูอาร์ทๆดีครับ
4.พอร์ตเทรท - วิจารณ์ไม่ถูกเลยฮะ เทคนิคดูดี แต่ออกไปทางรกและหนักซ้าย ปล.นางแบบน่ารักดีฮะ แต่ไม่มีผลกับคะแนนนะ
5.หยุดกิเลส - เข้าใจเลือกมุมแต่ยังดูขาดๆเกินๆ เสาเกินๆชัดไปหน่อย รบกวนสายตา
6.อานิสสงฆ์ปิดทองพระปฏิมา - ไม่เป็นธรรมชาติเท่าที่ควร แต่เลือกมุมได้ดี มีลูกเล่นมีจินตนาการ
7.เลื่อมลายอลงค์กรณ์ - ใช้เสาเป็นกรอบภาพนำสายตาได้สวยงาม รวมทั้งใช้มูฟเมนท์สร้างชีวิตให้กับภาพ แจ๋วเลยครับ
8.ดวงประทีปน้อย - ดูธรรมดา องค์ประกอบขาดๆเกินๆ
9.ประเพณีที่แม่สอน - หากแม่มีแอคชั่นกับลูกมากกว่านี้ เช่นพูดคุย มองหน้า ยิ้มกับลูก จะดูดี
10.สลัดธรรม - จังหวะดี แต่หากถ่ายผ่านหลังของญาติโยมโดยใช้คนเป็น FG จะเสริมเรื่องราวของภาพได้ดีกว่า
11.ชื่นชมธรรมวิจิตร - อะไรที่มากเกินไปก็ไม่ดี ภาพนี้จำนวนกับตำแหน่งของคนที่เคลื่อนไหวมากไป จนทำให้ขาดความน่าสนใจหากตรงกลางหยุดนิ่งแต่รอบข้างเคลื่อนไหวจะสกดสายตาได้ดีกว่านี้
12.โบราณพุทธะวัดพระนอน - เลือกมุมได้ดีแต่แคบและอึดอัดไปสักหน่อย และยังมีปัญหาเรื่องการคุมไฮไลท์
13.กระแสธารแห่งศรัทธา - บางทีการต้องหลบอะไรที่รกเยอะแยะไปหมดบางครั้งก็ยาก แต่หากนำมาใช้ประโยชน์ได้ ก็จะดูดี อย่างภาพนี้ นำสายตาเข้าสู่จุดศูนย์กลางได้อย่างมีเทคนิค ทั้งมูฟเมนท์และเส้นนำสายตา รวมทั้งกำหนดกรอบภาพได้ดี แต่จุดด้อยคือฝั่งด้านขวาอาจต้องลองบิดตัวหลบแต่อาจจะเสียดายขอบเส้นโค้งที่ตั้งใจจะให้เป็นกรอบภาพ ซึ่งดูแล้วภาพนี้ เชื่อว่าคงผ่านการคิดมาก่อนถ่ายในหลายสิ่งอย่างแน่นอน
14.ขับกล่อมมโหรี - จุดที่ควรชัดจะต้องชัด ภาพนี้เลือกมุมได้ดี แต่มีปัญหาเรื่องการควบคุมกล้องและจุดโฟกัส
15.เล็งแล้วโยน - จังหวะและมุมยอดเยี่ยมครับ
16.หลังม่านสุวรรณภูมิ - จินตนาการดีทีเดียว แต่อาจจะแคบและอึดอัดไปสักหน่อย
17.สัจธรรมกาลเวลา-ครอปมาได้ชัดเจนจัดวางและเลือกโทนได้เหมาะครับ
18.ศรัทธาเมื่อเยาววัย - ถึงจะเซ็ทมา แต่ก็ดูลงตัว มุมที่เลือใช้สวยงามมาก
19.หอคำแก้ว - การเร่ง ISO มากจนเกินไป ก็อาจทำให้ภาะติดเขียวจน WB เพี้ยนได้ รวมถึงการคุมไฮไลท์ด้วย
20.70 ยังแจ๋ว - ภาพนี้สตรีทชัดๆ!! แต่หากไม่มีคำบรรยายคงต้องใช้จินตนาการพอควรกับความสัมพันธ์ของภาพกับเลข 70 ที่ต้องการสื่อ
21.เสี่ยงดวง - มุมภาพยังคงเป็นจุดแข็งของทีมนี้ บวกกับแอคชั่นภาพเหมาะเจาะ ชัดเจน
22.ความหวานในงานวัด -ภาพนี้ดูแล้วเบาหวานขึ้นทันที ไม่ต้องมีคนแต่ภาพนี้มีวัตถุซึ่งดูเหมือนพึ่งถูกใช้ไป ก็ทำให้ภาพมีชีวิตขึ้นมา
23.กล้าจะคิดกล้าจะทำ - จังหวะดี ครับ
24.สุจริตชน - ดูดีแต่ไม่เข้าธีม ครับ
25.มหาราชเคียงประชา - เจตนาดี แต่ภาพไม่เข้าธีม
26.ความรู้มือสอง - ระวังหนังสือจะไปกองรวมกันนะครับ อยากถามว่า ถ้าไม่เอียงจะได้ไหม??
27.ตกต่ำแต่เพียงกาย - เลือกแสงดี ไต่ไม่เข้าธีมครับ
28.บั้นปลายชีวิตคน - ไม่เข้าธีมเช่นกัน
29.รอยยิ้มของยาย - ภาพธรรมดาไปครับ
30.ของดีงานพระแท่น - ดูดีครับ จัดวางสวยงาม แสงสวย

ภาพรวม
ทีมนี้ถือว่ามีความโดดเด่นในการเลือกใช้มุมมองที่มีความเป็นศิลปะชัดเจน ดูหวือหวาและโลดโผนดีในหลายๆรูป แต่อาจตกม้าตายในการเลือกใช้ภาพประกอบในธีม ทำให้เสียคะแนนในส่วนนี้ไปพอสมควร

ผลคะแนน
ทีมที่ 1                                                ทีมที่ 2
เทคนิค 75                                        เทคนิค 81
องคฺประกอบ 76                                        องคฺประกอบ 86
การนำเสนอ 86                                        การนำเสนอ 85
ภาพรวม 45                                        ภาพรวม 40

รวมคะแนน 282 คะแนน                                รวมคะแนน 292 คะแนน
ทีมที่ 2 เป็นฝ่ายชนะ!!!

----------------------------------------

Nattapong Uesettasak
( Manny )
.
.
2013-3-4 12:31

คำวิจารณ์ของทีม นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร
ผมเริ่มวิจารณ์ก่อนเลยนะครับ หัวข้อโดยส่วนตัวผมว่าค่อนข้างยากตรงตรงที่ เป็นงานที่ไม่ได้มีจุดเด่นในงานชัดเจน อย่างเช่นงานบวชช้างที่ศรีสัชนาลัย หรือ ปอยส่างลองที่แม่ฮ่องสอน จะมี subject หลักในงานให้ตากล้องได้ถ่ายง่ายกว่า ผมวิจารณ์ไปทีละภาพเลยนะครับ
ภาพ 2 เปิดสวยครับ จังหวะและช่องว่างพอดี ทำให้ทางเข้าวัดเด่นมาก แสงแฟลร์ทำให้ภาพดูมีมิติ
ภาพ 3 ได้บรรยากาศ สีสวยดี
ภาพ 4 ถ้าเป็นถ่ายครอบครัวก็ดูดีครับ แต่ถ้าตั้งใจให้มาลงนำเที่ยวแล้วผมอยากให้นางแบบมี activity อย่างอื่นเช่น ทำท่าเดินเที่ยวงาน มือถือของเล่น ของกินในงานวัด อย่างเช่น สายไหมหรือลูกโป่ง อะไรทำนองนี้
ภาพ 5 นี่ดูเฉยๆครับ ถ้าภาพนี้มีคำบรรยายประกอบจะเข้าใจมากขึ้นเช่นประวัติพระพุทธรูปองค์นี้ หรือ ประวัติของจิตกรรมฝาผนัง
ภาพ 6 ภาพนี้ผมชอบนะ ถ้าละลายคนด้านหลังออกอีกให้นางแบบเด่นขึ้นได้อีกจะสมบูรณ์แบบ
ภาพ 8 นี้ถ้าเน้นๆ น่าจะไปขอน้องถ่ายตรงๆเลยครับ แยกแบบมาให้เด่น ทำท่าแบบนี้ดีแล้ว กด under เลือกแสงหลักเป็นแสงเทียน ใช้เลนส์ fix รูรับแสงกว้างๆ
ภาพ 9 อยากได้คล้ายๆภาพ 8 ภาพนี้โฟกัสน่าจะชัดที่หน้าเด็ก
ภาพ 10 idea เยี่ยมครับ ผมอยากได้แค่ภาพพระรูปนี้กับพระพุทธรูปด้านหลังสององค์ พระพุทธรูปด้านซ้ายมือน่าจะตัดออกครับ
ภาพ 11 ใช้มุมและแนวคิดการถ่ายเดียวกับภาพเปิดครับ แต่ภาพนี้คนมาบังองค์ประกอบหลักไปหน่อย
ภาพ 13 ดีเลยครับ นิดเดียวที่ช่อกฐินที่เป็นธนบัตร มาบังโบสถ์ มุมน่าจะเยื้องมาทางขวาอีกนิด
ภาพ 14 ภาพนี้ผมชอบครับ ถ้าป้าแกหันมาทางกล้องด้วยจะยิ่งดี
ภาพ 15 ได้จังหวะมีคนโยน 2 ด้านพร้อมกันเลย ^ ^ ถ้าเห็นเหรียญที่โยนออกไปด้วยจะดีมากครับ ภาพนี้ทำได้ดีกว่าอีกทีม
ภาพ 16 มุมคล้ายๆกับภาพ 4 ของอีกทีม ภาพนี้อีกทีมทำได้ดีกว่าครับ ที่เห็นคนมาสักการะด้วย เล่าเรื่องได้ดีกว่าภาพนี้
ภาพ 17 ดูภาพที่มีองค์ประกอบเยอะ หลายๆภาพแล้วมาหยุดที่ภาพนี้ ทำให้รู้สึกได้พักสายตาพักสมองครับ ชอบ ชอบ ผมว่าภาพที่เป็นชุดใหญ่ มีภาพแบบนี้ไว้พักสายตาก็ดีนะครับ
ภาพ 18 ภาพนี้ถ้าไม่มีเด็กจะเป็นภาพที่ไม่มีอะไรเท่าไหร่ ครับ แต่ถ้าได้เป็นยายใส่ชุดทำบุญ จะยอดเยี่ยมครับ
ภาพ 20 ภาพนี้ไม่ค่อยมีจุดเด่น พระเอก พระรอง เลยไม่เด่นมาก
ภาพ 21ยังดูไม่ออกว่าเขาเล่นอะไรกันน่ะ ภาพแบบนี้บางครั้งไม่ต้องเก็บคนมาครบก็ได้ เน้นไปที่ส่วนที่เราจะสื่อในภาพครับ
ภาพ 23 อีกทีมทำได้ดีกว่า ตรงที่มีเงาคนเป็นฉากหน้า ภาพดูมีมิติมากกว่า
ภาพ 24 มุมและจังหวะกำลังดี อยากให้ซูมดหรือ crop ให้แน่นอีกนิดครับ ภาพนี้ noise สวยทำเป็นขาวดำมี grain ก็น่าจะดี
ภาพ 25 ภาพนี้เสียดายมาก ทุกอย่างในภาพมีให้ครบๆ ทั้งป้าคนขาย ชะลอมเรียงกัน และภาพพระฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แต่ถ่ายมาไม่เด่นครับ ภาพนี้อยากให้มีแค่องค์ประกอบสามอย่างทีผมว่าไป ตัด ไฟนีออนออก ตัดเสากับด้านขวาสุดของภาพออก ภาพนี้ใครใช้ flash เก่งๆ ยิง flash สองตัวด้านหน้าและด้านหลัง น่าจะได้ภาพสวยๆเลย
ภาพ 26 หนังสือเก่าตามงานวัดน่าสนใจครับ มีหนังสือ นิตยสารเก่าๆที่เราคิดถึง อยากให้ลงไปถ่ายใกล้ๆมากกว่าครับ ถ้าได้หนังสือในตำนานเป็นฉากหน้าจะดีมากเช่น นางนวล ^ ^
ภาพ 27 หามุมได้เยี่ยมครับ แสงพาดสวย อยากให้ภาพนี้เห็นหน้าขอทานคน นี้ชัดขึ้น
ภาพ 28 มุมนี้ดูเฉยๆ เล่นกับแสงเงาน่าจะดีเช่น เงาแบบนี้กับขาคนเดินผ่าน หรือ ขาคนที่มาให้ทาน
คงมีเท่านี้ครับ
คะแนนผมให้อยู่สามข้อ สองข้อแรกคะแนนเต็ม 5 คะแนน
1.ความสวยงามของภาพ ทัศนศิลป์ 3.5 คะแนน
2.ภาพเล่าเรืองได้ตามจุดประสงค์ 3.5 คะแนน
3.เนือหาของกระทู้(คะแนนเต็ม2) 1 คะแนน

1:21pm
Nattapong Uesettasak
คำวิจารณ์ของ ทีมมหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต
จั่วหัวเหมือนกับอีกทีมครับ ผมเริ่มวิจารณ์ก่อนเลยนะครับ หัวข้อโดยส่วนตัวผมว่าค่อนข้างยากตรงตรงที่ เป็นงานที่ไม่ได้มีจุดเด่นในงานชัดเจน อย่างเช่นงานบวชช้างที่ศรีสัชนาลัย หรือ ปอยส่างลองที่แม่ฮ่องสอน จะมี subject หลักในงานให้ตากล้องได้ถ่ายง่ายกว่า ผมวิจารณ์ไปทีละภาพเลยนะครับ
ภาพ 1 เข้าใจว่าอยากให้พระพุทธรูปเป็นจุดเด่นตรงกลางภาพมีคนด้านล่างเป็นตัวเล่าเรือง แต่พอดีดันมีไฟในงานอยู่สองด้านเลย ทำให้พระพุทธรูป ไม่เด่นมาก ถ้าไม่มุมอื่น คงต้องใช้ Ps gradient tool ลากด้านข้างให้มืดลง
ภาพ 2 สีสวยดีครับ ชอบ
ภาพ 3 ดูนิ่งดีครับ แต่ผมส่วนตัวว่านิ่งไปหน่อย ถ้ามีคน move แบบภาพที่ 2 ของอีกทีมน่าจะดี
ภาพ 4 ภาพนี้ทำได้ดีกว่าอีกทีม (ภาพ 16) ที่เห็นคนเล่าเรืองในภาพ
ภาพ 5 ภาพนี้อีกทีมทำได้ดีกว่า มุมคนด้านซ้านดูเหมือนเกือบจะตกเฟรม ภาพนี้ของอีกทีมจะมีคนโยนเหรียญทั้งสองด้านของภาพ
ภาพ 6 ดูสบายๆดีครับ
ภาพ 7 ทั้ง 4 ภาพดูดีและดีมากที่มีภาพน้องผู้หญิงครับ สมบูรณ์แบบ
ภาพ 8 ภาพนี้ชอบครับ แววตาแบบนี้ ^ ^ ภาพนี้ทำ gradinet มืดลงด้านข้างหรือเปล่าครับ?
ภาพ 9 มี fish eye ด้วยเหมาะดี ชอบครับ
ภาพ 11 สีสวย แสงสวย ติดตรงไม่เห้นนกในกรงครับ ไม่งั้นไม่มีที่ติ
ภาพ 12 ดีครับเส้นในภาพเยอะดี
ภาพ 13 ภาพนี้เหมาะกับคำบรรยายดี
ภาพ 14 มุุมและจังหวะกำลังดี ภาพติด WB อมเหลืองไปหน่อย
ภาพ 15 เรื่องภาพไม่มีปัญหาครับ ติดตรงพี่แกทำหน้าเหมือนยกไม่ค่อยหนักเลย ^ ^
ภาพ 16 ดีที่มีเด็กมา ทำให้ภาพไม่โล่งไป แต่ผมว่าเด็กบังโบสถ์ไปนิดหน่อย
ภาพ 19 มุมนี้ดีครับ แต่ผมว่าเสาแสตนเลส ทำให้เส้นแสงไฟจากร้านขายของลดความเด่นลง ที่นี่ลองใช้บันไดสูงถ่ายจากหลังองค์พระดูซิครับน่าจะดี
ภาพ 20 ภาพนี้ทำได้ดีกว่าอีกทีม ตรงที่มีเงาคนด้านหน้าหันไปมองครับ
ภาพ 21 ภาพนี้ถ้าเทียบกับภาพ 21 ของอีกทีมสื่อสารได้เข้าใจมากกว่า รู้ว่ากำลังเล่นอะไร
ภาพ 24 ภาพชอบมากครับ มาเบรคอารมณ์ภาพมุมกว้างและภาพ life ที่รายละเอียดเยอะ ภาพสบายๆได้อารมณ์
ภาพ 25 อยากเห็นภาพแบบตอนตีเหล็ก กับเตาไฟแรงๆ ตามที่เล่าไว้ในภาพน่ะครับ
ภาพ 27 ถ้าเที่ยบกับอีกทีมคือภาพ 18 ทำได้ดีกว่าคือแบบเป็นพระครับ เข้ากับโบสถ์ได้เนียนกว่า
ภาพ 28 ถ้าเก็บคนมาก่ำกึงแบบนี้ เปิด shutter นานๆละลายคนออกไปได้มากที่สุดจะดีกว่าครับ
ภาพ 29 ชอบตรงที่หน้าคนอ่าน เซียมซีนี่แหละ สงสัยจะได้ใบไม่ค่อยดี ^ ^
ภาพ 30 แสงแฟลร์แรงดีครับ เหมือนมีอภินิหาร แสงแบบนี้ทำยังไงครับช่วยบอกที

คะแนนผมให้อยู่สามข้อ สองข้อแรกคะแนนเต็ม 5 คะแนน
1.ความสวยงามของภาพ ทัศนศิลป์ 4 คะแนน
2.ภาพเล่าเรืองได้ตามจุดประสงค์ 4 คะแนน
3.เนือหาของกระทู้(คะแนนเต็ม 2) 1.5 คะแนน

Tonnaja Anan Charoenkal
(CameraCargo)

http://www.facebook.com/cameracargo?fref=ts

2013-3-4 12:34

ต้องขอบคุณภาพและเรื่องราวดีๆจากกิจกรรมของ Fotobug พูดถึงเรื่องภาพ ทั้งสองกลุ่มก็มีหมัดเด็ดพอๆกันสำหรับภาพที่ดี
และหลายภาพก็ยังไม่ถึงมาตราฐานทำให้โดยรวมแล้วงานมันต่างกัน
ทำให้ดูแล้วมันไม่สมูทเท่าไหร่ ก็ถือว่าเป็นอะไรที่ต้องทำการบ้านกันอีกเยอะ

//สำหรับกลุ่ม นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร
ภาพที่ผมชอบ
พระอาราม ยามราตรี เก่งในการเลือกช่วงเลนส์ ทำให้ได้ภาพออกมาไม่ซ้ำใคร
หลังม่านสุวรรณภูมิ เลือกกรอบได้เก่งครับ แต่เหมือนน่าจะเก็บข้างล่างมามากกว่านี้หน่อย(ถ้าทำได้)
ความรู้มือสอง เป็นใบที่ชอบมากที่สุดจากทั้ง 2 ทีมครับ เด็ดในการวางองค์ประกอบภาพ และเรื่องราว

//สำหรับกลุ่ม มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
ภาพที่ผมชอบ
ภาพเปิด ทำได้ดีครับ เก็บบรรยากาศทำให้รู้ว่ากำลังจะพาไปที่ไหน เรื่องเกี่ยวกับอะไร
นางรำ เลือกกรอบกับเล่นเดฟได้ดีทำ ทำให้ subject ดูเด่นและมีเรื่องราวขึ้นมาก
อนาคต เล่าเรื่องได้เยี่ยมครับ เป็นตัวอย่างสำหรับภาพแนวสารคดี
ภาพผมให้เสมอกัน แต่ "มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์"
ร้อยเรียงเรื่องราวได้ดีกว่า น่าติดตามกว่า ผมเลยให้ทีมนี้ชนะไปแบบเส้นยาแดงผ่าแปด
ขอบคุณครับ

จ่า โจ
(Waratharn Puengkeo)

.
.
.
ผลการตัดสินศึกชิงจ้าวยุทธภพ 2 : fotobug in วัดพระแท่น >> จ่าโจ
...
ก่อนจะไปถึงผลการตัดสินของผม ผมอยากให้มามองกันในเรื่องน้ำหนัก ส่วนสูง ระยะหมัด
ของคู่ชกคู่นี้ก่อนนะครับ รายละเอียดตรงนี้ผมบอกได้เลยว่ามีผลกับอัตราต่อรอง และการ
ให้คะแนนของกรรมการเป็นอย่างยิ่ง
ฝ่ายแดง : มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์
ภาพทั้งหมด 38 ภาพ เป็นภาพมุมกว้าง 14 ภาพ ภาพมุมแคบ 24 ภาพ (ใหญ่เล็ก นับหมดนะครับ)
ฝ่ายน้ำเงิน : นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร
ภาพทั้งหมด 40 ภาพ เป็นภาพมุมกว้าง 12 ภาพ ภาพมุมแคบ 28 ภาพ (ของมุมนี้ ภาพเปิดหัวที่เป็นเวิร์ดดิ้ง
พื้นหลังสีดำนั่นผมไม่นับนะครับ ผมถือว่าเป็นผ้าคลุมนักมวย แต่ภาพเล็ก ภาพน้อยผมนับหมด)
จากข้อมูลดิบที่เห็น ฝ่ายแดงต่อน้ำหนักให้นิดหน่อยประมาณ 1 ปอนด์ (ภาพรวม 38 ภาพ : 40 ภาพ) ฝ่าย
แดงได้เปรียบเรื่องรูปร่างนิดหน่อยด้วยช่วงชกที่ยาวกว่า (ภาพมุมกว้าง 14 ภาพ : 12 ภาพ) แต่ฝ่ายน้ำเงิน
ได้เปรียบในเรื่องปล้ำฟัด คลุกวงใน กอดคอตีเข่าหนักสลับกับการมีศอกแจม (ภาพมุมแคบ 28 ภาพ : 24
ภาพ) มวยคู่นี้เกจิข้างเวทีบอกได้คำเดียวว่าสูสี เสมอข้างไหนมีสิทธ์เสียตังค์ตลอด คะแนน 5 ยกเฉียดฉิวมาก
จนกรรมการต้องเดินไปขอยาแก้ปวดจากแพทย์สนามมากินระหว่างให้คะแนน
ยกที่ 1 ... (ยกละ 7 ภาพ ทั้งสองฝั่ง)
ต้นยกมาฝ่ายแดงเดินหน้าสาดอาวุธยาวเข้าว่า ในขณะที่ฝ่ายน้ำเงินยังคุมรูปมวยในช่วงแรก ดูจะเพลี่ยงพล้ำ
เล็กน้อยในช่วง 30 วินาทีแรก แต่ก็สวนด้วยอาวุธยาวคืนชนิดเตะมาเตะคืน ปลายยกมีการเข้าแลกวงใน
กันหนัก ๆ ก่อนหมดยก ลูกทีเด็ดทีขาดของฝ่ายแดงอยู่ที่ "ปัจจัย" กับ "เจิมหน้าผาก" ส่วนฝ่ายน้ำเงินอยู่ที่
"หยุดกิเลส" กับ "อนิสงส์ปิดทองพระปฏิมา" ยกนี้กรรมการออกคะแนน 10 : 10
..........................
ยกที่ 2
ยกนี้ทั้งคู่ออกอาวุธยาวเล่นวงนอก สลับกับการเข้าคลุกวงในแลกเข่ากันอย่างดุเดือด ดอกเน้น ๆ ของฝ่ายแดงคือ
"สวด" , "สะเดาะเคราะห์" และ "ปล่อย" เด็ดมาก เข้าตากรรมการ ฝ่ายน้ำเงินสวนด้วย "ดวงประทีปน้อย"
"สลัดธรรม" และ "ชื่นชมธรรมวิจิตร" ชุดนี้ออกอาวุธต่อเนื่องดีมาก เสียแต่ "ประเพณีที่แม่สอน" ไม่น่าพลาด
ยกนี้ฝ่ายแดงเป็นต่อนิด ๆ กับอาวุธสั้นวงใน กรรมการออกคะแนน 10 : 9
ยกที่ 3
ต้นยกฝ่ายแดงถีบทำลายจังหวะ (หลวงพ่อพุทธรังสี) ก่อนจะปรี่เข้าฟันศอก 2 ดอก (แสงธรรม , คนยกพระ)
ฝ่ายน้ำเงินผลักออก ก่อนจะสวนด้วยแข้งยาว ๆ (กระแสธารแห่งศรัทธา , ขับกล่อมมโหรี , เล็งแล้วโยน)
ชุดนี้ถือว่าโต้ได้สวย ปลายยกฝ่ายแดงต่อยหมัดตรงยาว ๆ (พุทธไสยาสน์) เข้ากรามชนิดหน้าหงาย หาผู้
คนไม่เจอ ฝ่ายน้ำเงินรีบมุดเข้าในไล่แขนก่อนจะเหน็บด้วยเข่าโค้งจัง ๆ 2 ดอกซ้อน ๆ (หลังม่านสุวรรณภูมิ ,
สัจธรรมกาลเวลา) ยกนี้ฝ่ายน้ำเงินเก็บได้สวยในช่วงก่อนหมดยก กรรมการออกคะแนน 9 : 10
ยกที่ 4
ยกนี้พี่เลี้ยงแก้เกมส์มาเหมือนกันทั้งคู่ ปรับแผนให้เข้าวงในปล้ำฟัดเล่นกำลัง กะจะเอาให้อีกฝ่ายเหี่ยวไปเอง
จังหวะสวย ๆ ของฝ่ายแดงมาเรื่อย ๆ (ข้าวหลาม , คนเลี้ยงช้าง , เหล็ก , ผู้คน) ฝ่ายน้ำเงินพยายามแก้ทาง
มวยเข่าด้วยศอก (ศรัทธาเมื่อเยาว์วัย , เจ็ดสิบยังแจ๋ว , เสี่ยงดวง ) น่าเสียดายบางจังหวะที่ดิ้นหนีไม่ออก
(ความหวานในงานวัด , สุจริตชน , มหาราช เคียงประชา) โดยเฉพาะจังหวะแลกศอกสั้น (นางรำ หน้าปลวก)
ฝ่ายแดงทำได้จะแจ้งกว่า ยกนี้กรรมการออกคะแนน 10 : 9
ยกที่ 5
พอกรรมการจับทั้งคู่มาแตะนวม แล้วสับมือให้ชก ฝ่ายแดงที่รู้ว่าคะแนนนำก็ออกเกมส์ตี๊ดชึ่ง โชว์เหนือคุมเกมส์
เล่นวงนอก ถึบแล้ววนหนีไปเรื่อย พอเผลอทีก็ปรี่เข้างัดด้วยศอกหน้า (อนาคต) แต่ฝ่ายน้ำเงินก็ไม่ละความพยายาม
เตะชายโครงเน้น ๆ (ความรู้มือสอง) แล้วเข้าคลุกวงในจับตีเข่าจนฝ่ายแดงหนีไม่ออก (บั้นปลายชีวิตคน , รอยยิ้ม
ของยาย) แม้จะได้เสียงเฮในช่วงท้ายยก แต่ก็พลาดในบางจังหวะ (ตกต่ำแต่เพียงกาย) ยกสุดท้ายกรรมการจึง
ออกคะแนน 10 : 9
ผลการให้คะแนนของจ่าโจ ... ฝ่ายแดง 49 ฝ่ายน้ำเงิน 47
มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์ : ชนะไปอย่าง
เฉียดฉิวครับ คิดว่าน่าจะมีไฟท์ล้างตาแก้มือกันอย่างแน่นอนครับ
ก่อนจากกัน ทั้งสองฝ่ายรับเงินรางวัลคู่ดุเดือดด้วยครับ ตู้เชื่อมควายเงิน 2000 บาท สมุนไพรว่านชักมดลูกตรา
หมอเส็ง โดยคุณนิภา แสงสุริยะฉัตร (คนนี้ผมรู้จักเป็นการส่วนตัว เรียนมาด้วยกัน) 2000 บาท กุญแจและเครื่อง
มือช่าง SOLO 2000 บาท และรถเกี่ยวนวดข้าวรุ่นไอ้หนุ่มไวไฟ 2000 บาท
... ขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ

Nakorn Vipattanaporn
Gun_Drums

.
2013-3-4 12:52

.
สวัสดีครับ ชาว fotobug
ยินดีครับที่ได้ร่วมเป็นกรรมการตัดสินใน “ ศึกชิงจ้าวยุทธภพ 2 : fotobug in วัดพระแท่น” โดยการเชิญชวนจากท่าน noihoi
หลังจากที่ได้ดูภาพทั้งสองชุดแล้วถึงกับบ้านหมุนเลยทีเดียว  ถ่ายทอดออกมาต่างคนต่างมุมมอง  อย่างไรก็ตามการตัดสินนี้เป็นเพียงส่วนเล็กๆเท่านั้น แต่สิ่งที่สำคัญของงานนี้ผู้เข้าแข่งขันได้รับมันไปแล้วตอนไปถ่ายภาพครับ รวมทั้งกรรมการด้วย นั่นคือ มิตรภาพ

ทีมที่ 1  ทีมชัยฤทธิ์          หัวหน้าทีม    chaiyaritta
เรื่องราว การนำเสนอ
        เริ่มจากประวัติศาสตร์กันเลยกำลังจะแนะนำสถานที่อารมณ์มาชะงักด้วยภาพ Portrait เล็กน้อย ต่อมาด้วยภาพกิจกรรมต่างๆ ตั้งแต่ภาพ 5-14 ถ่ายทอดให้คนที่ไม่เคยไปได้เห็นในหลายๆมุม ทำได้ดี ภาพที่ 15,16,17 มุมมองเยี่ยมมาก ทำให้กระทู้มีชีวิตขึ้นมาอีกครั้ง การนำเสนอกิจกรรมในงานทำได้เรียบง่าย แต่ยังไม่ต่อเนื่อง
ภาพ
        ภาพเปิดสื่อให้เห็นภาพรวมของวัดทำได้ดี แต่แสงแบนและมืดไปเล็กน้อย ทำให้ภาพไม่ดึงดูดให้ชวนมอง
มุมมอง องค์ประกอบภาพทำได้ดีในทุกภาพ เห็นถึงความตั้งใจในการถ่าย แต่ชอบภาพ 15,16,17 เป็นพิเศษ
ใช้โทนสีได้เหมาะสม มีการเล่นเส้นสายและการเคลื่อนไหวได้ราบรื่นลงตัว

ทีมที่ 2          หัวหน้าทีม     fotochillchill
เรื่องราว การนำเสนอ
        เริ่มจากทักคณะกรรมการเหมือนประกวดนางสาวไทยเลย ตรงนี้ไม่มีคะแนนนะครับ 555
เปิดมากับคำบรรยายงานที่ยิ่งใหญ่ แต่ภาพไม่ไปด้วย ภาพดูไม่อลังการไม่ดึงดูดให้ชวนมอง ไม่มีจุดสนใจ น่าจะเป็นมุมกว้างให้เห็นกิจกรรมและผู้คนให้มากกว่านี้ ภาพที่ 28 น่าจะนำมาเป็นภาพเปิดมากกว่าครับ
        การนำเสนอกิจกรรมต่างๆในบริเวณวัดถ่ายทอดออกมาได้ดี นำเสนอเป็นลำดับ ราบรื่น ไม่มีสะดุด
ภาพ
        มุมมอง องค์ประกอบลงตัวน่าสนใจ มีจุดเด่นของภาพ มีมิติ  ภาพสื่อความหมายและเรื่องราวชัดเจน เด็ดขาด
        ควบคุมแสงและเล่นกับแสงได้ดี( ยกเว้นภาพ 3 )  ใช้โทนสีได้เหมาะสม(ชอบภาพ 15)
        เส้นนำสายตาและการจับจังหวะแต่ละกิจกรรม เห็นถึงความปราณีตในการถ่ายภาพ
สรุป
ทีม 1 โดยรวมทำได้ดี  ฟุตเวิร์คสวยงาม แต่เหมือนมีแต่หมัดแย็บ  หมัดน็อคน้อยไปหน่อย
ทีม 2 ทำได้ดี คุมเกมส์ได้ ออกหมัดเข้าเป้า หมัดแย็บหมัดน็อคมาพร้อม
ทำให้หมดยกสุดท้าย ทีมที่ 2 ชนะคะแนนไปอย่างฉิวเฉียดครับ

Witsarut Meewangdaeng
Tumza
.
.
ผมดูภาพทั้งสองกระทู้นี้ ทั้งหมด 3 รอบครับ
รอบที่ 1 รอบแรกนั้น ดูผ่านๆ เสมือนตัวเรา ไม่รู้เรื่องของการถ่ายภาพ ดูภาพไหน ชุดไหน สวยกว่ากันเท่านั้น
รอบที่ 2 ผมพยายามเจาะลึก ถึงการสื่อเรื่องราว คำบอกเล่าต่างๆ ที่มาเขียนและเล่าให้ผู้อ่านหรือผู้ที่เสพย์นั้นได้คิดตาม และสอดคล้องกับภาพอย่างไร พยามยามดูให้เจาะลึกรายละเอียดนั้นเข้าไป
รอบที่ 3 ผมจะเน้นถึงมุมที่นำเสนอ เทคนิคและวิธีการสื่อ ความคิด หรือไอเดียที่แปลกๆ ใหม่ๆ จังหวะที่ถ่าย แสง สี ที่เป็นพื้นฐานของการถ่ายภาพทั้งหมดเข้ามาประกอบกันและการตัดสินครับ พูดง่ายๆ เน้นที่เรื่องมุมมอง โดยตัดในเรื่องของเทคโนโลยีของกล้อง และความใสหรือคุณภาพนั้นออกไป .....เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า การแข่งขันกันเป็นทีม กล้องแต่ละคนนั้น ใช้แตกต่างกัน .....

////"มหรสพงานวัด"
เปิดมาน่าใจหาย !! ใบที่ 1 คิดว่า น่าจะเปิดได้ประทับใจมากกว่านี้ครับ รกตา !! ด้วยผู้คนที่แน่นมาถึงครึ่งเฟรมของภาพ จุดสนใจ ไม่แน่ใจว่าจะชี้ชัดไปที่พระยืนรึเปล่าไม่แน่ใจ....แต่ไฟที่เป็นวงล้อหมุนนั้น ดึงความสนใจไปเยอะพอสมควร รวมถึงต้นไม้นั้นด้วย ดูใบนี้เริ่มคิดว่า คะแนนความสนใจน่าจะน้อยลง
ใบที่ 2 "สักการะ" ให้ความชอบไปที่โทนสีครับ แสง BG ที่เป็นทไวไลท์ ตัดกับสีของพระอุโบสถนั้น ทำได้สวยครับ
ใบที่ 3 และ 4 , 5 ยังดูธรรมดา อาจเป็นมุมที่ชินตา ไม่ใช่แค่วัดพระแท่น แต่ ทุกวัดในประเทศไทย ใครๆ มักจะถ่ายแบบนี้เสมอครับ
ใบที่ 7 และ 8 นั่นแหละ คือสิ่งที่อยากเห็น คือ ไม่ใช่แค่แสงและสีที่ตัดกันสวยๆ แต่ภาพไลฟ์นั้น ก็คือส่วนที่จะชูโรงทำให้การบอกเล่าเรื่องราวนั้น ดีขึ้นไปครับ
ชอบใบที่ 7 น้องเสื้อชมพู จังหวะแบบนั้น ...ดีจริงๆ
ใบที่ 9 และ 13 นั้น ดูแปลกตา ด้วยเรื่องของเลนส์ ทำให้ภาพนั้น แตกต่างออกไป 9 นั้น สื่อพิธีกรรมได้ดี ติดนิดเดียว จังหวะลุงที่ยืนขึ้นนั้น มันดึงความสนใจในภาพไปมากทีเดียว เนื่องด้วยพิธีกรรมด้วยความมีสมาธิและนิ่ง สิ่งที่เคลื่อนไหว ของลุงนั้น มันดูขัดตาออกไป
ใบอื่นๆนั้น ดูรวมๆ ยังไม่เด็ดขาดมากเท่าไหร่ ผมมาสะดุดตาในใบที่ 20 ไลฟ์แบบนั้น ดูมีเอกลักษณ์ครับ
ใบที่ 21-26 นั้น ไลฟ์แบบล้วนๆ 21และ 22 นั้น ไฟล์ใส แต่ไฟล์นั้น ไม่ใช่องค์ประะกอบหลักในการตัดสินใจครับ แต่ 21และ 22นั้น 2 ภาพในใบเดียวกัน สอดคล้องเรื่องราวกันได้ดี ทั้งเด็ก และ คนเผาข้าวหลามปละคนขายข้าวหลาม มันบอกถึงวิธีการที่จะได้มันมา 22 ยายเผาข้าวหลาม แสงที่สาดเข้ามา สวยและดูอุ่นครับ อยากเห็นไฟล์รูปใหญ่ๆ จากใบนี้
ใบที่ 28 ในความคิดผม ใบนี้ น่าจะเป็นใบที่เปิดของกระทู้ "มหรสพงานวัด" ใบนี้สีสวย และเรื่องราวในภาพนั้น บอกล่าได้ชัดเจนยิ่งกว่า
ปิดท้าย 30 นั้น ปิดได้สวยงาม ทั้งแสงที่ส่องเข้ามาและในจังหวะที่ผู้หญิงก้มลงกราบนั้น บอกเล่าเรื่องราวได้ดี
.
.

////"นมัสการพระแท่น"
เปิดมา !!!! ทีมนี้ มีการเกริ่นนำที่ดี บอกเล่าที่มาที่ไปในการเริ่มต้น แต่เนื้อหาสำคัญนั้น ต้องดูกันยาวๆถึง 30 ภาพ แต่เมื่อเริ่มมาแบบนี้ ชุดนี้ น่าสนใจครับ
ใบที่ 2 นั้น เด็ดขาด !! เนื่องด้วยมุมต่ำขนาดนั้น เชื่อว่าไม่น่าถ่ายมาแค่ช๊อตเดียว แล้วจบเลย น่าจะมีหลายช๊อต แล้วมาเลือก ดูจากชื่อผู้ถ่าย มุมแบบนี้เห็นได้เสมอครับ ....เด็ดขาดมาก !!
ใบที่ 3-6 นั้น มันทำให้รู้สึกสะดุด ในการเสพย์ เหมือนการเล่าเรื่องมันเริ่มจะกระโดดออกไป มีใบที่ 6 นั้น การเลือก FG แบบนั้น ทำได้ดีครับ
เข้าที่ เข้าทาง ใบที่ 7 เริ่มสื่อ "นมัสการพระแท่น" ออกมาแล้ว
ใบที่ 8-10 นั้น อาจจะเริ่มเข้าถึง ไลฟ์ !! ใคร ทำอะไร ที่ไหน และ อย่างไร ตามคอนเซ็ป แต่เรื่องของมุมนั้น ยังไม่เด็ดขาดหรือมีหมัดเด็ดที่จะเริ่มให้เห็น ไลฟ์ แบบชัดเจนสักเท่าไหร่ครับ
ใบที่ 11 นั้น ชอบ สวยด้วยสี สีแดง !! การโฟกัสไปที่ SJ ที่เป็นคนนั่งปบบนั้น พร้อมปล่อยคนที่ยืนนั้น เคลื่อนไหว เรียงราย เป็นพระรอง ช่วยเป็นตัวชูโรงได้ดี
พร้อมมี BG ที่เป็นสีแดง ใบนี้ บอกเล่าเรื่องราวได้ดี พร้อมมีสีในภาพที่โดดเด่นครับ
ใบที่ 13 สะดุดตาด้วยมุม เหมือนเป็นการสร้างกอบให้กับภาพ และบวกด้วยสี ซึ่งเป็นสัญลักษณ์หรืออาจจะเป็นพื้นฐานของการถ่ายภาพ
แอบเสียดาย แบ๊งค์ 20 นั้น บังตำแหน่งของอุโบสถ์ไปส่วนหนึ่ง ทำให้ความโดดเด่นของอุโบสถ์ลดน้อยลงไป แถมยังเหลือพื้นที่ตรงมุมซ้ายบน ซึ่งพื้นที่นั้น น่าจะขยับได้ด้วยการเบี่ยงไปทางขวา พื่อลดพื้นที่ทางซ้าย และหลบแบ๊งค์ 20 ที่เรียงรายนั้น ออกไปครับ
ใบที่ 14-15 ยังรวมๆ ไม่โดดเด่น .....
ใบที่ 16 สร้างกรอบได้สวย ผสมกับสี ที่เป็นจุดเด่น
ปิดท้าย ชุด ไลฟ์ 20-30 ...พยายามหาใบที่เด็ดขาด และ เด่นที่สุดออกมา ดูรวมๆ ยังไม่พอ ในความหมายในที่นี้คือ ยังเค้นออกมาไม่สุด อาจจะขาดเกินๆ ในเรื่องของมุมเป็นหลัก แต่ยังแอบดีใจ ในใบสุดท้ายที่ 30 กำลังคิดอยู่ว่า ก่อนที่จะมาตัดสินใจเป็นกรรมการนั้น คอนเซ็ปของวัดพระแท่นจากอุตรดิตถ์ ของดีจากที่นี่คืออะไร ??? แล้วใบสุดท้าย ก็ตอบคำถามในใจได้ดีครับ .......
สรุป การตัดสิน !!
ผมเลือก "มหรสพงานวัด" ครับ
ด้วยเหตุผล !! การสื่อเรื่องราวของงานนั้น แทบไม่แตกต่างกัน มีความโดดเด่นทั้งคู่ ในเรื่องของสี แสง และมุมมอง แต่สิ่งที่แตกต่างและบอกเล่าได้ดีกว่าของ "นมัสการพระแท่น" นั้น คือ ภาพไลฟ์ ไลฟ์ของ "มหรสพงานวัด" ทำได้ดีกว่า ชัดเจนกว่า และส้อนท้อนวิถีชีวิต หรือวิถีการดำเนินชีวิต ของคนที่นั้นออกมาได้ครับ มุมมองในบางใบนั้น เด็ดขาดกว่า เรื่องราวตลอดทั้งกระทู้นั้น เมื่อดูคร่าวๆ หรือเจาะจงรายระเอียดเข้าไป ดูเนียนตากว่า รอยสะดุดน้อยมากครับ เมื่อเวลาอ่านและเสพย์นั้น ราบรื่น สุดท้าย กินกันที่ภาพ ไลฟ์ เท่านั้นเองครับ !!
เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนหนึ่ง ขอบคุณทั้ง 2 ทีม ที่สะท้อนให้เห็นประเพณีสวยๆ จากบ้านเราครับ ขอบคุณอีกครั้ง !!

สันติภาพ อุโคตร
(นายฮ้อย )  ผู้ดูแลบ้าน www.fotobug.net   

2013-3-4 12:58

การแข่งขันศึกชิงจ้าวยุทธภพ ครั้งที่ 2 ของบ้านบั๊ก เกิดขึ้นสมเป็น fotobug มือใหม่หัวใจหัดโปรโดยแท้ เพราะไม่ใช่มือโปรเข้าประลองยุทธกันแต่เป็นมือใหม่ที่รวมทีมผ่าฟันอุปสรรคในการถ่ายภาพ สถานที่เดียวกันและเป็นที่ใกล้บ้าน มือใหม่สามารถฝึกฝีมือได้เป็นอย่างดี แต่ก็ใช่ว่าปล่อยให้มือใหม่ไปเผชิญชะตากรรมเพียงลำพัง งานนี้มีมือเก๋าประกอบทั้งสองทีม ทีม I มีคุณ Chaiyaritta เป็นผู้จัดการทีมขาแลนด์แห่งเมืองอุตรดิตถ์  อีกทีมมี คุณ  fotochillchill  เป็นแม่ทัพ แต่ทีม II จะได้เปรียบอยู่นิดๆเพราะมีมือเก่ากว่าและมี Sumphano เป็นกุนซือคอยสนับสนุน  งานวัดพระแท่นเป็นภาพสไตส์ไลฟ์เป็นส่วนใหญ่ ทีมขาแลนด์กับมือใหม่ ใยเล่าจะสู้มือเก๋าขาไลฟ์ ผมเลยให้ทีมแรกมีแต้มต่อหน่อย บวกไปก่อน 5 คะแนนสำหรับผมให้คะแนนไม่ได้อ้างอิงหลักอะไรมาก ผมเอาผมเองเป็นที่ตั้งครับ ผมให้คะแนนตามความชอบของผมเอง แต่ละทีมมีภาพ 30 ภาพ ดังนั้นให้ภาพละ 10 คะแนน รวมแล้วทั้งชุด 300 คะแนน มาดูกันกันว่าทีมไหนจะเป็นจ้าวยุทธภพในครั้งนี้  
ทีม I  นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร

-        เปิดด้วยความเป็นมาของงานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์   ทำให้คนชมรู้ที่มาที่ไปของงานนี้ได้เป็นอย่างดี พร้อมกับช่วงทำนองการก้าวเดินของผู้คนมีประตูวัดเป็นฉากเล่าเรื่อง (ภาพ 2) ได้บรรยากาศดีแท้ ภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนนครับ  ส่วนภาพเปิดผมให้ ผมให้ 7/10 คะแนนครับ
-         ภาพที่เสริมสร้างความงดงามของงานนี้น่าจะเป็นภาพตอนกลางคืนที่วัดวาอารามเติมแต่งไฟสีสันงามตา ทีมนี้ถ่ายทอดมาอยู่หลายภาพ ภาพที่ 3 สีสันสวยงาม แต่คงเข้าใจว่าหามุมที่ไม่รกคงยาก  ส่วนภาพ 13  ด้วยสีที่เด่นทำให้ภาพน่าชม แต่เมื่อดูอีกครั้งดูขัดเรื่องจุดเด่นชึ่งยังขาดๆอยู่  สองภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนน และ 7/10 ครับ
-         ภาพที่ 4 เป็น portrait ท่ามกลางไฟประดับของงานวัดดูสวยงามครับ แต่แอบคิดให้มีมูฟเม้นของคนเดินผ่านไปมาให้มากกว่านี้ และเพิ่มความสดของสีให้แจ่มอีกนิดครับ แต่ภาพนี้ผมก็ยังให้ 8/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่5  เป็นภาพองค์พระที่โดดเด่น ลายเขียนบนผาผนังเป็นเทคเตอร์ที่ดูสวยงาม ภาพที่ช้ำกันน่าจะเป็นภาพ 7 ผมว่าภาพ5 จะดูสวยงามกว่า สองภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนน และ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 6 ภาพนี้เล่นมุมให้ผ้าตัดหน้าเลนส์ มุมสวยดีครับ แต่ถ้าดูนานๆอาจจะขัดสายตาไปได้ ส่วนอีกภาพที่เป็นการปิดทององค์พระคือภาพ 9 เป็นมุมคล้ายๆกัน เป็นมุมเชิงเดี่ยวเลยไม่เพิ่มความน่าสนใจมากนัก เช่นเดียวกับภาพ 8 ภาพยังไม่สื่ออารมณ์เช่นกัน สามภาพนี้ผมให้ 7/10 คะแนนทุกภาพครับ
-        ภาพที่10 เป็นภาพที่ได้แอ็คชั่นดีทีเดียวเหมือนหลวงพ่อรดน้ำมนต์เป็นธงเหลืองสลับสีธงชาติไทย ภาพนี้จะได้คะแนนเพิ่มถ้าด้านล่างเป็นญาติโยม หรือไม่ก็มีน้ำมนต์ 2-3 เม็ดแป๊ะอยู่หน้าเลนส์ (โหดไปหรือเปล่าเนี๋ย)ภาพนี้ผมตัดใจให้ 8/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 11 ภาพนี้สีสวย แต่เนื้อหาหลักจะขาดไป อยากเห็นองค์พระหรือแท่นที่เด่นๆแล้วมีคนเดินอย่างในภาพ ภาพนี้ผมให้ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 12 ภาพนี้ผมชอบเลยครับ สีสวยและเก็บรายละเอียดได้มาก เพราะลายไทยสวยงามอยู่แล้ว ภาพที่เหมือนกันอีกภาพเป็นภาพที่ 16 เป็นภาพที่สงบ เงียบ และเรียบง่าย แต่จะกลางๆไป สองภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนนและ 7/10ครับ
-        ภาพที่14 จับแอ็คชั่นได้เข้ากันเลยครับ มุมอาจจะเบสิกไปนิด เพราะเป็นภาพเดี่ยวๆที่ไม่ได้เล่าเรื่องอะไรมากนัก ก็ต้องหามุมที่แปลกตาแทน ภาพนี้ผมให้ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 15 เป็นภาพที่ต้องอ่านคำบรรยายประกอบเห็นว่าบาตรอยู่ด้านล่าง กระจกอยู่ด้านบน การจับจังหวะภาพได้มือบ่งบอกถึงการโยนได้ดีครับ ภาพนี้มีองค์พระเป็นจุดเด่น แนวสายตาคนโยนมองด้านบนหมด แต่ด้านบนตันเป็นจุดอับเลยทำให้ภาพดูขัดๆไปครับ ถ้าจะให้ผมไปถ่ายภาพนี้ก็ไม่รู้จะเด็ดเท่านี้ไหมครับ   ภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 17 18 เป็นโทนขาวดำทั้งคู่ ผมชอบภาพแรกมากกว่าอีกภาพดูน้องเขาอาจจะเกร็งไปนิด 2 ภาพนี้ผมให้ 8/10 คะแนนและ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่19 ภาพนี้ดูสมมาตร ผมมองว่าการภาพภาพแนวตั้ง รู้สึกอึดอัดไม่สบายตา ภาพนี้ผมให้ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 20 21 22 23 ภาพแนวกลางคืน เสริมสร้างบรรยากาศงานบ่งบอกถึงงานวัด ภาพ 22 ผมชอบนะมันดูเป็นตลาด แม่ค้ากำลังจัดเตรียมข้าวของ มีผู้คนเดินไปมา ติดที่คนเสื้อน้ำเงินถ้าไม่มี หรือมองมาด้านหน้าคงจะแจ่มเลย  เช่นเดียวกับคนเสื้อชมพูขาวในภาพ 21  ส่วนภาพขนมผมดูเป็นงานเก็บรายละเอียดมากกว่า และนางรำหน้าปลวก ผมว่าต้องเก็บรายละเอียดรอบข้างมาด้วย แต่ถ้าเป็น portrait ก็ต้องตัดความรกด้านหลังออกให้ได้ครับ ชุดนี้ผมให้ 7/10 คะแนนทั้งหมดครับ
-        ภาพ 24 25 26 เป็นภาพรวมของการแสดงสินค้าภายในงาน ถ้าให้ชอบมากที่สุดก็น่าจะเป็นภาพ 26 มีหนังสือเรียงรายเยอะมาก ขอบภาพนี้มืดหมด บีบโฟกัสเข้ามาตรงกลาง ดูแล้วน่าจะเด่น กลับไม่มีอะไรเป็นจะหลักในภาพ ถึงน้องเสื้อส้มจะอยู่กลางภาพก็ตาม อาจเป็นเพราะคนด้านหน้ารกไป ภาพที่ 24 25 ผมว่ามิติแสงมันขาดไป ภาพที่ 25 ดูน่าสนใจเพราะมีโฟกัสได้ถึงสองตำแหน่ง ทั้งคนป้าที่กำลังนั่งทำงาน ทั้งภาพในหลวง ทั้งคู่อยู่ในท่ามกลางเครื่องจักรสาน แหมอยากได้แสงดีๆมากกว่านี้ครับ ชุดนี้ผมให้คะแนน 7/10,7/10 และ 8/10 ครับ
-        ภาพขอทานที่  27 28  ภาพแรกดูแล้วต้องเพิ่มคอนทราสเข้าไปอีกครับเหมือนภาพที่ 28  ภาพที่ 28  Processได้ดีครับ ติดตรงที่เป็นการถ่ายด้านหลัง จึงไม่อิมแพคเท่าที่ควร คะแนนผมให้ 7/10 ทั้งสองภาพครับ
-        ภาพ 29  30 เป็นแนว portrait ผมชอบแสงในภาพ 30 มากครับแต่ละท่านก็มีสินค้ามาโชว์ ผิดกับภาพ 29 อาจจะเรียบไปทั้งเรื่องแสงและสิ่งประกอบ ชุดนี้ผมให้ 7/10 และ 8/10 คะแนนครับ

ทีม II  มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์

-        ทีมนี้เปิดภาพด้วยภาพรวมของงานวัด มองเห็นคนผ่านไปมามีด้านหลังบ่งบอกถึงงานวัด จุดเด่นอยู่ที่องค์พระยืนอยู่ท่ามกลางการประดับประดาด้วยไฟแสงสีสวยงาม ภาพนี้ดูจะเป็นการเล่าเรื่องได้ดี แต่ในส่วนคนเดินดูมืดจมไปเยอะ รายละเอียดเลยหายไป โทนเลยออกแนวมืด  ภาพนี้ผมเลยให้คะแนน 7/10 ครับ
-        ภาพที่ 2 ดูสีสดสวยงาม มีผู้คนเดินเข้าออกจำนวนมาก เริ่มการเข้าเรื่องของงาน ภาพนี้ผมให้ 8/10 แต่ให้ด้วยสีและไฟล์  ภาพอาจจะอึดอัดไปนิด
-        ภาพที่ 3  ภาพนี้เข้าใจว่าเอามาเพื่อเล่าเรื่องให้สอดคล้องกับลำดับภาพ ให้เข้าไปกราบไหว้พระก่อนที่จะทำสิ่งอื่น แต่กลับมาฉุดคะแนนให้ลดลงเพราะเป็นภาพที่เรียบงายไม่มีจุดเด่น และความสดของสีที่น่าจะดันขึ้นอีกไปนิด ผมเลยให้คะแนน 7/10 ครับ
-        ภาพที่ 4 5  เป็นภาพในสถานที่เดียวกันแต่คนละมุม ภาพแรกดูจะน่าสนใจกว่าภาพหลัง  เห็นด้านหลังองค์พระ แต่เรื่องราวก็ผู้คนยังไม่สื่อมากนัก ส่วนภาพหลังต้องเก็บภาพด้านซ้ายเข้ามาเพื่อเล่าเรื่องให้มากกว่านี้ครับ ดูมันโดนตัดไป ทั้งสองภาพนี้ผมให้ภาพละ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 6 7 8 11 เป็นภาพเจาะรายละเอียดที่น่าสนใจมากครับ สามารถดึงจดสนใจด้วยเทคนิคการถ่ายและการ process ชุดนี้ผมให้ 7/10 , 8/10 ,8/10 และ 8/10 ครับ
-        ภาพที่  9 10  มาเจอมุมฟิชอายมุมนี้ประกอบกับพิธีกรรมที่ไม่ได้เห็นบ่อย ทำให้ภาพ 9 ดูน่าชมยิ่งนัก แต่กับภาพ 10 มาลดทอนคะแนนไปด้านซ้ายไม่ชัดเจนนักเรื่องเนื้อหายิ่งมีอะไรเบลอๆด้านหน้าแล้วยิ่งให้ภาพนี้ลดความน่าสนใจไปเยอะ ผมให้คะแนน 8/10 และ 7/10 ครับ
-        ภาพที่ 12 13 ดูได้ถึงความยิ่งใหญ่ แต่ทั้งสองภาพยังไม่ดึงคะแนนได้มากเท่าไหร่ ยิ่งภาพแรก ผมมองว่าพระยานาค ดูจะโดนตัดไป ไม่สมส่วน และถ้าเป็นไปได้คนที่เดินผ่านน่าจะเดินเข้าหากล้อง ส่วนภาพที่สอง ต้อง process ช่วยเยอะกว่านี้ เพราะรายละเอียดมีเยอะดี และสวยงาม แต่ไม่สามารถดึงออกมาได้ ทั้งสองภาพนี้ผมให้ภาพละ 7/10 คะแนนครับ
-        ภาพที่ 14 15 ผมชอบมุมจุดธูปนี้จริงครับ โฟกัสที่เทียน และก็เบลอหลัง สายตาคนจดจ้องไปจุดเดียวกัน ส่วนอีกภาพเป็นภาพยกพระ อยากเห็นมุมที่พลิกแพลงกว่านี้ ผมให้คะแนน 8/10 และ 7/10 ครับ
-        ภาพที่16 17 18 19  ชุดนี้ชอบภาพ 17 มากที่สุด สงบ เงียบ ลึกลับ น่าสนใจ มีแสงไฟมาช่วย ผมให้คะแนน 8/10 ส่วนที่เหลือเป็นการบันทึกภาพเพื่อเก็บบรรยากาศเท่านั้น จึงให้เพียง 7/10
-        ภาพที่ 20 21 ภาพนางรำเมื่อเทียบกับทีม แรก ผมชอบภาพนี้มากกว่า เป็นการเล่าเรื่อง ทำให้ผมเข้าใจว่านางรำหน้าปลวกท่านนี้จะร่ายรำในจังหวะของตนเองไปเรื่อยๆ ไม่สนใจสิ่งใด แม้แต่คนเดินผ่านไปมา ภาพนี้เล่าเรื่องได้ดีกว่าทีมแรก ผมเลยให้ 8/10 ส่วนภาพเด็กนั้นผมดูแล้วไม่น่าสนใจมากนัก เลยให้ 7/10 คะแนน ครับ
-        ภาพที่ 22 23 24 25 26 ชุดนี้น่าสนใจทั้งหมดครับ ภาพข้าวหลามเห็นทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ภาพคนเลี้ยงช้างบอกได้ถึงความผูกพันระหว่างคนกับช้างได้ดี  มุมกล้องเสยอย่างคนตีมีดนี้ผมชอบเลยครับ  การรวมภาพที่มีพ่อค้าแม่ค้า ดูแล้วไม่ขัดตายิ่งมีภาพใหญ่เป็นภาพเครื่องจักรสานอยู่ด้านหน้าบ่งบอกถึงวิถีการทำมาหากินเลยครับ ส่วนภาพผ้าซิ่นมุมภาพจะธรรมดาไปนิด ชุดนี้ให้ 8/10 ทั้งหมดยกเว้นภาพ 23 ที่ได้ 7/10ครับ
-        ภาพที่ 27 28 29 30 ภาพมุมสงบภาพนี้ได้จังหวะหลวงพี่เงยขึ้นพอดีทำให้เป็นนำสายตาไปได้บนยอดโบสถ์ที่ประดับไฟไว้อย่างสวยงาม  ส่วนภาพที่ 28 ผมมองส่วนด้านบนของภาพจะมากไปนิดอยากเห็นจังหวะเท้าที่ก้าวเดินด้านหลังเป็นโบสถ์เหลืองอร่าม ภาพ 29 เป็นภาพที่จับจังหวะได้พอดีและแสงหน้าต่าง(ประตู)ก็เป็นใจ และจบด้วยแสงสีทองสาดส่องลงมายังพระแท่นพร้อมกับจังหวังก้มกราบของพุทธศาสนิกชนที่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ภาพชุดนี้เลยได้ 8/10 คะแนนหมดยกเว้นภาพ 28 ที่ให้เพียง 7/10

เมื่อดูจากคะแนนรวมของทั้งสองทีม
ทีม I  นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร  ได้คะแนนดิบ  220 คะแนน บวกคะแนนแต้มต่ออีก 5 คะแนน รวมเป็น 225 คะแนน
ทีม II  มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์ ได้คะแนน 225

ดังนั้น ทั้ง 2 ทีม เสมอกันครับ  

โดยสรุปแล้วทั้งสองทีมได้ดีที่เดียวสำหรับงานนี้ สามารถเก็บภาพที่เป็นงานวัดประจำท้องถิ่น บอกเล่าถึงศิลปวัฒนธรรมประเพณีอันดีงามแล้วนำเสนอมาให้ผู้ชมทั้งประเทศได้ชม ผ่านมุมมองช่างภาพที่เรียกตัวเองว่า มือใหม่หัดโปร อย่างยอดเยี่ยม     
แต่ต่อไปคงไม่ใช่มือใหม่หัดโปรกันแล้วครับ เพราะงานนี้ทุกคนได้ประสบการณ์ การถ่ายภาพ กันเต็มอิ่ม เข้าใจว่าแต่ละท่านได้ภาพมาเต็มฮาร์ดดีส รู้ว่าถ่ายอย่างไร ถ่ายมุมไหน ออกมาสวยเด่น เมื่อออกทริปครั้งต่อไปบอกได้เลยว่าภาพของคุณไม่เป็นรองใครเป็นแน่

และสุดท้ายต้องขอขอบคุณผู้เข้าแข่งขันและกรรมการทุกท่าน ที่สละเวลาเข้าร่วมสร้างผลงานอันเป็นที่น่ายินดีในครั้งนี้
ขอบคุณครับ

*****เสมอ*****

สรุป
.
.
มหรสพงานวัด นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ สักการะรอยพระบาตรตถาคต นพคุณพุทธไสยาสน์  7.5  คะแนน
นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ ..... ทีมมือใหม่หัวใจหัดโปร    3.5   คะแนน

ไปแบบหายใจรดต้นคอครับ

ดูตัวเลขเหมือนคะแนนห่าง แต่อ่านผลการให้คะแนนของกรรมการใกล้เคียงกันมากครับ

นมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ๒๕๕๖ .....

เพราะ ชื่อยาวกว่า ....เท่านั้นเอง
ขอบคุณภาพสวยๆ จากทั้ง 2 ทีมนะครับ (ชื่อยาวกว่า ย้อเย่งนะครับ แฮ่ๆ )
ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

กลับไปยังรายบอร์ด