กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พลุกพล่าน...

ศาสนิกชนผู้ศรัทธา ในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ต่างพากันมาร่วมทำบุญทำกุศล ตามแต่กำลังแห่งศรัทธาของแต่ละผู้แต่ละคนกันอย่างล้นหลาม
เป็นภาพที่เห็นได้ชินตาทุกปี
วัดพระแท่นศิลาอาสน์ นับเป็นงานวัดที่จัดอย่างใหญ่โตที่สุดในจังหวัดอุตรดิตถ์
มีพ่อค้าแม่ค้าจากทุกสารทิศมาออกร้าน
มีผู้คนต่างมาร่วมทำบุญ ในงานวัดพระแท่นศิลาอาสน์อย่างมากมาย
สำรวจจากบัญชีการรับบริจาคของวัดพระแท่นศิลาอาสน์พบว่า
แต่ละปีจะมีประชาชนมานมัสการและทำบุญในช่วงการจัดงานนมัสการไม่น้อยกว่า 50 จังหวัดเลยครับ ^^

2013-2-27 16:04

พระอาราม ยามราตรี

วัดพระแท่นศิลาอาสน์ นั้นมักถูกเรียกรวมกับวัดพระยืนพุทธบาทยุคล ซึ่งวัดพระยืนพุทธบาทยุคลแห่งนี้เป็นวัดโบราณร่วมสมัยกับวัดพระแท่นศิลาอาสน์ ซึ่งตั้งอยู่ติดกันทางทิศตะวันออกของวัดพระแท่น

วัดพระยืนพุทธบาทยุคลมีปูชนียสถานที่มีตำนานเรื่องพระพุทธเจ้าเสด็จมาเมืองทุ่งยั้งร่วมกัน
ภายในวัดมีศาสนสถานและโบราณวัตถุที่สำคัญคือ มณฑปศิลปะเชียงแสนครอบรอยพระพุทธบาทประทับยืนทำด้วยศิลาแลง
และหลวงพ่อพระพุทธรังสีภายในอุโบสถ เป็นพระประธานปางมารวิชัยสมัยสุโขทัย
จุดสำคัญคือ หากผู้ใดมาที่วัดแห่งนี้ต้องได้มีโอกาส สักการะรอยพระพุทธบาท สักครั้งหนึ่ง

2013-2-27 16:21

Portrait มือใหม่หัวใจหัดโปร

ชื่อภาพแปลกๆ แปลกแต่จริงครับ น้องต้อมที่หัดถ่ายรูปได้ไม่นาน เพิ่งได้กล้องมือสองมาไม่กี่วัน ก็ถูกชวนให้มาร่วมถ่ายรูปในกิจกรรมถ่ายรูปครั้งนี้ด้วย
หากคำว่า "ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน" นั้นจริง น้องต้อมคงได้รับเอาประสบการณ์ดีๆ จากทริปครั้งนี้ได้แน่นอน
น้องต้อม ได้รับคำแนะนำจากทุกคนในทีมเป็นอย่างดี ขอนำผลงานมาให้รุ่นพี่ได้ชมครับ

2013-2-27 16:29

หยุดกิเลส

2013-2-27 16:34

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อนิสงส์ปิดทองพระปฏิมา

2013-2-27 16:39

เลื่อมลายอลงกรณ์

อีกหนึ่งภาพจากอีกหนึ่งสมาชิกใหม่ "หัวใจหัดโปร" คุณน้อย สาวสวยคนเดียวกิจกรรมครั้งนี้ครับ
ตัวผมเองก็เพิ่งจะได้รู้จัก พูดคุย ทักทาย แลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการถ่ายภาพกันครับ

2013-2-27 16:41

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-27 18:46 โดย kaykung

ดวงประทีปน้อย

อีกหนึ่งสมาชิกในทีมครับ จ่านัท หมวดนัท หมู่นัท ^^" เรียกกันมั่วเลย
ทีมเฉพาะกิจที่ตั้งขึ้นมางานนี้ ทำให้ได้มิตรภาพใหม่ ได้เห็นมุมมองใหม่ๆ มุมมองจากมือสมัครเล่น
ผมเองถ่ายรูปมาหลายปี บางทีแอบมองช่างภาพมือใหม่ด้วยความอิจฉาประจำ
ใครกันนะ ที่เป็นคนพูดว่า "ความรู้เปรียบเหมือนกำแพง ความรู้สูง กำแพงสูง มองออกไปก็ไม่เห็นอะไร"
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง ยิ่งถ่ายเก่ง สร้างความรู้สึกขี้เกียจในมุมมองภาพแบบธรรมดา
จะหยิบกล้องออกมาถ่ายทีต้องอลังการ

....ผมคิดผิดและคิดใหม่แล้วครับ

2013-2-27 16:45

ประเพณีที่แม่สอน

2013-2-27 16:51

สลัดธรรม

2013-2-27 16:55

ชื่นชมธรรมวิจิตร

ภาพจากคุณโอ๋ Witaya อีกหนึ่งสมาชิกมือใหม่หัวใจหัดโปรครับ (มือใหม่เยอะจริงๆทีมนี้ -,.-")

ข้อมูลเล็กๆน้อยๆ นะครับ ภายในวิหารพระแท่นศิลาอาสน์ นอกจากจะประกอบไปด้วยปูชนียวัตถุทางศาสนาอันทรงคุณค่าแล้ว
ยังถึงพร้อมไปด้วยองค์ประกอบของศิลปะไทยโบราณหลากหลายประการ ทั้งงานลงรักปิดทองลวดลายไทยที่เสาและขื่อคาน
ซึ่งวางอย่างวลับซับซ้อน รวมถึงจิตรกรรมฝาผนังมากมาย ที่ใช้สีสันอันสดใสเป็นส่วนประกอบขึ้นมา
ทำให้ผู้มีจิตศรัทธามานมัสการองค์พระแท่นศิลาอาสน์มีความกระปรี้กระเปร่า และกลับมานมัสการได้อีกหลายครั้ง

ผมอยากให้ทุกคนที่ไม่เคยได้รู้จัก ไม่เคยได้สัมผัส อยากขอเชิญมานมัสการที่แห่งนี้สักครั้งครับ

2013-2-27 16:57

โบราณพุทธะ วัดพระนอน

2013-2-27 17:02

กระแสธารแห่งศรัทธา

2013-2-27 17:07

ขับกล่อมมโหรี

มีมาหลายร้อยปี และยังคงเป็นเอกลักษณ์ไปอีกนานเท่านานครับ
อยากให้คนที่ไม่เคยได้ลองไปฟังจริงๆ กับเสียงดนตรีหน้าวิหาร
สมัยผมยังเด็ก 30 ปีก่อน ก็ได้ยินเสียงดนตรีที่เป็นเอกลักษณ์
ถึงวันนี้ ก็ยังไม่เคยเปลี่ยน

2013-2-27 17:13

เล็งแล้วโยน

ที่พระแท่นศิลาอาสน์ นอกจากผู้ที่มานมัสการจะได้ทำการปิดทองพระแท่นแล้ว
ทางวัดยังจัดให้มีการการอธิษฐานโยนเหรียญเสี่ยงทายอีกด้วยครับ
ซึ่งเป็นการขอพรที่สนุกสนาน เนื่องจากผู้โยนเหรียญให้ลงบาตรเบื้องล่าง
โดยต้องเล็งผ่านกระจกด้านบน เมื่อโยนลง เสียงเหรียญกระทบบาตรหมายถึงพรที่ขอไว้จะสัมฤทธิ์ผลในเร็ววัน

2013-2-27 17:18

กลับไปยังรายบอร์ด