กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-16 13:27 โดย naihoi

1/17 ตะลอนเที่ยวตรุษจีน

ตรุษจีนปีนี้ไม่ได้ไปเที่ยวไหนไกล ถึงโรงงานเขาจะหยุดให้แต่เราตั้งหลายวัน เชื้อสายจีนก็ไม่ใช่ คนลาวแท้ๆนี้ละ  แม้มีวันหยุดหลายวันแต่ลูกเมียก็ไม่ได้หยุดตาม
ภารกิจเพิ่มขึ้นมานั้นก็คือไปรับไปส่ง ดังนี้การถ่ายภาพก็เป็นอย่างที่เคยเป็นครับ ส่งลูกเขาเรียน จะไปไหนก็ไปได้ แต่สี่โมงเย็นก็ต้องมารับ
จากโจทย์ตรงนี้คงหาแสงเช้าแสงเย็นสวยๆคงไม่ได้ ผมเลยเลือกไปหาแนวผู้คนในสถานที่ท่องเที่ยว ดูจะหาได้ง่าย  
ช่วงนี้เป็นเทศกาลตรุษจีนมีผู้คนออกเที่ยวไหวพระตามวัดต่างๆ ส่วนผมดิ่งไปที่ลพบุรี วันนี้ไม่ไปที่ศาลพระกาฬครับ
ไปที่วัดมหาธาตุ อยู่ไม่ไกลจากพระปรางค์สามยอดมากนัก ผมเจอครั้งแรกถึงกับร้องโฮ้ว
นี้เราไม่ต้องไปไกลถึงอยุธยาก็ได้ บรรยากาศได้เหมือนกัน แต่เสียอย่างเดียวผมไปช่วงแสงแรงไปหน่อย

2013-2-16 13:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/17 วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ

วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ เป็นชื่อเต็มๆ สันนิฐานว่าสร้างในพุทธศตวรรษที่ 18 -19  เป็นศิลปะเขมร ดูแล้วสวยงามแม้แดดจะร้อนไปนิด
ที่สำคัญคนมาเข้าชมน้อยไป ....ครับสำหรับนายฮ้อยแล้วอยากถ่ายแนวผู้คนมากกว่า
คงเข้าใจว่าวันนี้ไม่ใช่วันหยุด เป็นวันทำงานปกติ คนเลยน้อย กว่าจะมีใครมาก็ปาไปชั่วโมงแล้ว

2013-2-16 13:28

3/17 นายแบบ

แต่ผมก็มีนายแบบส่วนตัวมาด้วยนะ ไม่ง้อ

2013-2-16 13:29

4/17 Av หรือว่า Ev

จะมีแต่นายแบบคนเดียวก็กลัวผู้ชมจะเบื่อ อย่างที่บอกครับเดินคนเดียวนี้มันเหงาจริงๆ วัดก็เงียบมากๆ ทั้งที่วัดอยู่ใจกลางเมืองลพบุรี
ติดถนนใหญ่รถวิ่งไปมา แต่พอเข้ามาในวัดนี้มันโคตรเงียบดีแท้   เลยหันไปเก็บรายละเอียดภายในวัด คิดไอเดียจึงเอาแฟลชมาลองเล่นบ้าง
แฟลชผมใช้ครั้งล่าสุดก็งานปีใหม่ที่โรงงานผมตั้งค้างไว้ที่ Average แสงเลยแรงเพราะเป็นแสงหลัก แต่พอตั้งกลับเป็น Evaluative
กะจะ Fill Flash แต่ดูมันไม่โดดเด่นเลยตั้งกลับไป Average เหมือนเดิม ดูแล้วอาจจะค้านกับหลักการไป
แต่นี้มันคือศิลปะ ทำอย่างไรก็ได้ตามใจที่เราต้องการสร้างผลงาน (นายฮ้อยมั่วอีกแล้ว)

2013-2-16 13:31

5/17 เดินไม่ทั่วถึง

เวลาผ่านไปรวดเร็ว ผมถ่ายภาพได้ไม่เท่าไหร่ ไม่ได้นับจำนวนซัตเตอร์นะครับ ผมนับจำนวนฉากที่หาได้  
คงมีคนหัวเราะแน่ๆ ไม่รู้ไอ้บ้าที่ไหนก้มๆเงยๆอยู่คนเดียวอยู่นานสองนาน  
   ที่วัดมหาธาตุ ผมเดินไม่ทั่วถึงครับ หรือว่าผมมัวแต่ก้มๆเงยๆ   ฮาๆๆๆ

2013-2-16 13:32

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/17 สถานีลพบุรี

เกือบบ่ายแล้วผมหิวจนหน้ามืด เลยต้องออกจากวัดมหาธาตุไปนั่งกินข้าวที่ร้านหน้าสถานีรถไปลพบุรี
ที่สถานีนี้ผมได้เจอกับท่านผู้นี้ ผมกดซัตเตอร์ไปเรื่อยๆตามรถไฟที่กำลังจะออกจากสถานี
แต่มาสดุดที่ช่องว่างระหว่างตู้ คุณลุงท่านนี้แก่จะเข้ากรุงเทพ แต่ยังไม่ได้พูดคุยกันมาก
รถไฟก็เคลื่อนไปเสียแล้ว กดได้เพียง 3 ซ๊อต ภาพนี้ชัดสุดแล้ว

2013-2-16 13:33

7/17 พระพุทธบาท

หลังจากนั้นผมก็บึ่งรถกลับ กะว่าจะไปถ่ายต้นยางใหญ่ ป้ายบอกว่าอายุกว่า  300 ปี โอ้ว
น่าจะเป็นภาพที่น่าชม แฮะ มีป้ายอยู่ที่เดียวหลังจากนั้นก็ไม่มี เลยหลงทาง เดี๋ยวต้องไปหาข้อมูลกลับมาแก้มือใหม่ครับ  
สุดท้ายเลยเลี้ยวเข้าไปวัดพระพุทธบาท กะไปเก็บภาพบรรยากาศตรุษจีนเผื่อมีคนมาไหว้รอยพระพุทธบาทกันเยอะ
คนเยอะแต่ไม่ยักกะได้ภาพเลยงัด ND filter ที่ถอยมาตั้งนานไม่ได้ออกมาใช้งานเลย  ถ่ายมาเยอะแต่ไม่ได้ดีสักภาพ

2013-2-16 13:34

8/17 วัดกบ

หลังจากไหว้รอยพระพุทธบาทอยู่นานสองนาน จนใครต่อใครบ่นอยู่ในใจว่า ไอ้คนนี้มาถ่ายอะไรอยู่น้า
ไม่ไปไหนสักที ผมเลยไปเข้าห้องน้ำ แต่หูได้ยินเสียงสวดมนต์บทจีนมาแต่ไกล ซึ่งผมก็ชอบฟัง
อ้าวมีวัดจีนอยู่ในวัดพระพุทธบาทหรือเนี๋ย เป็นถ้ำเล็กๆ คงคล้ายกับปากกบจึงเรียกว่า “วัดกบ” อาจเป็นได้
ภายในมีพระพุทธรูปสวยงามมาก แอบเสียดายที่คุณลุงที่อยู่ภายในวัดจีนไม่เข้าในเฟรมแบบเต็มๆ ฮิๆ

2013-2-16 13:36

9/17 องค์พระ

คุณลงชวนผมให้ถ่ายภาพพระพุทธรูป แก่บอกว่าสวยมาก ชี้เป้าให้ผมถ่ายเลย
ผมเก็บมาหลายซ๊อต โอ้วผมว่างามสมที่แก่จูงมือผมไปถ่ายภาพนะ

2013-2-16 13:37

10/17 ฮูลาฮูป

วัดกบเป็นวัดที่อยู่ด้านหลังรอยพระพุทธบาท ดังนั้นเลยไม่ค่อยมีใครเข้าไปเยี่ยมชมมากนัก ผมมาพระพุทธบาทก็บ่อยผมก็พึ่งทราบก็วันนี้นี้เอง
หลังจากที่ลาคุณลุงที่วัดกบ ผมก็ต้องบึ่งไปรับลูกที่โรงเรียนแล้วย้อนกลับมาที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ พุแค
เพื่อจะมาชมงานมหกรรมสุขภาพดีหุ่นสวยเอวบาง สร้างได้ด้วยฮูลาฮูป   สร้างสถิติโลกใหม่บันทึก Guinness World Record
หมุนฮูลาฮูปพร้อมกัน 4,183 คน นาน 2 นาที โดยไม่หล่น  พร้อมกัน 4 ภาค ที่ภาพกลางจัดที่ โรงเรียนเทพศิรินทร์ พุแค สระบุรี  
งานนี้ผมมีเคืองนิดหน่อย เพราะแค่สองนาทีไม่ทันได้ภาพที่อยากได้

2013-2-16 13:38

11/17 เร็วจัง

คือกว่าจะเริ่มได้ได้ต้องให้นักเรียนเข้าสนามประมาณบ่าย 3 เปิดงานบ่าย 4 เริ่มเล่นฮูลาฮุปเกือบบ่าย 4 ครึ่ง
นั้นละครับ 2 นาที …..จบ   กลับบ้านใครกลับบ้านมัน  บอกตรงๆตากล้องอารมณ์ค้าง ฮาๆๆ

2013-2-16 13:40

12/17 มุมต่ำ

ผมเก็บภาพก่อนเริ่มงานเยอะมาก เป็นแคนดิตเสียส่วนใหญ่หรือไม่ก็ขาแจมทำทีไปร่วมถ่ายงานพิธีบ้าง
ผู้ว่าราชการจังหวัดมาทั้งที่ต้องเก็บภาพไว้หน่อย พอใกล้เริ่มเล่นฮูลาฮุปก็จองแถวหน้านี้ละ ว้า
ได้เท่าที่ได้ครับแถวเดียวแถวแรกนี้ละ มุมสูงพลาดอย่างแรง ได้แต่มุมต่ำมา

2013-2-16 13:41

13/17 ตลาดน้ำทุ่งบัวชม

หลังจากเสร็จงานผมกับสมายด์แล้วก็กับแม่  อ้าวลืมบอกว่า เรามากันสามคนพ่อแม่ลูก พ่อไปส่งลูกเข้าเรียนแล้วแว๊ปไปถ่ายภาพ
ตอนเย็นไปรับ แล้วไปงานฮูลาฮุปที่แม่ไปสแตนบายพยาบาลเดี๋ยวมีใครเจ็บป่วย เลยกลับบ้านพร้อมกันหลังเลิกงาน
กลายเป็นว่าหมดไปอีกวันสำหรับวันหยุดตรุษจีนของผม แต่ก่อนหน้าอีกวันผมแอบไปเที่ยวโดยส่งลูกที่โรงเรียนตอนเช้าแล้วไปเดินห้างกับแม่สมายด์
ตอนเย็นก็จะมารับ ขากลับเลยแวะที่ตลาดน้ำทุ่งบัวชม วังน้อย อยุทธยา เขาพึ่งเปิดใหม่

2013-2-16 13:43

14/17 ที่เที่ยวแห่งใหม่

ตลาดน้ำทุ่งบัวชม เป็นที่เที่ยวแห่งใหม่ บนถนนพหลโยธินหลังจากร้านอาหารครัวบ้านสวนได้เปิดโกยตังค์ผู้คนที่สันจรถนนสายหลักแห่งนี้ไปมากโขก่อนหน้านี้ไม่กี่ปี  
ผมดีใจเสียอีกเพราะผมหาข้าวกินยากเหลือเกินเวลาเดินทางผ่านมาเส้นนี้ คงมีตัวเลือกอีกแห่ง

2013-2-16 13:44

15/17 น่ากิน

จะไม่ดีใจได้อย่างไรครับ เขาทำร้านค้าได้ดี มีอาหารต่างๆให้เลือกชิม แนวทำกันข้างแม่น้ำเลย ดูแม่ค้าก็แต่งตัวต้อนรับนักท่องเที่ยวสิครับ

2013-2-16 13:45

กลับไปยังรายบอร์ด