กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/10 เรื่องเล่า..หน้าพระใหญ่

ทุกๆวันผมขับรถผ่านองค์พระใหญ่ ที่ตั้งตระหง่านอยู่เนินเขาก่อนเข้ามวกเหล็กบนถนนมิตรภาพ  เพราะเป็นชั่วโมงเร่งด่วนทั้งเช้าและเย็น
ทำให้ผมไม่ได้หยุดรถเพื่อเข้าไปชมภายในวัดหรือแม้แต่เพียงเข้าไปไหว้พระองค์ใหญ่ มาเมื่อวานที่มีกล้องอยู่ในมือจึงถือโอกาสแวะถ่ายภาพ
วัดพระใหญ่ชื่อที่เรียกติดปากกัน อันที่จริงคือ วัดซับบอน แต่เนื่องจากมีองค์พระใหญ่อยู่หน้าวัดซึ่งอยู่ริมถนนที่เป็นทางลาดชันรถต้องใช้ความเร็ว
เป็นการเสี่ยงที่จะจอดรถในช่วงถนนอย่างนี้ จึ่งได้เรียกกันอย่างนั้น

2013-2-8 16:37

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-8 16:40 โดย naihoi

2/10 หลวงปู่สำลี

“โน้นไปไหว้หลวงพ่อใน ศาลากระจกโน้น”

ผมยืนเก็บภาพองค์พระใหญ่อยู่ก็ได้ยินเสียงแหบๆจากน้าหนุ่มใหญ่ผู้ชึ่งกำลังร่อนทรายเพราะทำศาลาหลังเล็กที่หน้าวัด
ผมก็เลยไปไหว้หลวงพ่อตามที่แก่บอกที่ศาลาที่ด้านข้างทำด้วยกระจกใส  โอ้ย ไม่ใช่หลวงพ่อตัวเป็นๆ แต่เป็นร่างที่ไว้ภายในกระจกแก้ว
บรรยากาศนี้ไม่ชวนให้กดซัตเตอร์เอาเสียเลย พอไปไหว้เสร็จก็ต้องเดินทำทีไปคุยกับแก่อีกครั้ง ในใจก็คิดว่าหาเพื่อนคุยดีกว่าที่จะอยู่คนเดียว
ผมผ่านวัดนี้มาหลายปี เพิ่งรู้นี้ละว่ามีร่างของหลวงพ่อบรรจุในโล่งแก้วไว้ที่วัด ไปค้นข้อมูลมาก็ได้ความว่า เป็นหลวงปู่ สำลี ปภาโส เป็นเกจิดัง ร่างไม่เน่าไม่เปื่อย โฮ้เป็นบุญแท้ๆ

2013-2-8 16:38

3/10 คนร่อนทราย

“ที่นี้เจ้าที่แรงนะ มีคนถูกหวยไปกันหลายคน ”
น้าหนุ่มใหญ่แก่บอกมาหลังจากที่ผมมานั่งใกล้ๆที่แก่ร่อนทราย  ทำงานล่วงเวลาทุกวันเพราะแก่ไม่ไปไหน กินที่นี้ นอนที่นี้  ทำงานกันที่นี้เลย แก่บอกอีกว่า

“ถึงที่นี้เจ้าที่แรงแต่ก็ไม่มีผีนะ”

แก่นอนที่ใต้ฐานพระใหญ่ ดึกๆออกมาเดินชมวิวก็ไม่เห็นมีอะไร ....แหม...ผมไม่ใช่ว่าจะเจอนะ แต่ใจมันหวิวๆ   

2013-2-8 16:39

4/10 หลายเรื่องราว

ผมคุยอยู่กับแก่ไม่นานก็ต้องเดินทางต่อไป ถึงจะเป็นแค่ไม่กี่นาทีที่ได้พบปะกับแก่แต่ก็ได้ทราบถึงหลายๆเรื่องราว
ทั้งวัดพระใหญ่ที่อยู่ใกล้แค่นี้ยังไม่รู้แม้ที่มาที่ไป หรือแม้กระทั้งชีวิตที่น้าคนนี้ที่มีลูกถึงสี่คนแต่ไม่สามารถพึ่งใครได้ต้องมา
ทำงานก่อสร้างเลี้ยงชีวิตไปวันๆจะหวนกับศรีสะเกษบ้านเกิดก็ยังไม่มีทุนรอนเพียงพอ

2013-2-8 16:40

5/10 หลวงพี่ยอดชาย

อีกหนึ่งอาทิตย์ต่อมาผมก็ได้แวะที่วัดซับบอนอีกครั้งหนึ่ง ไปทักทายน้าแก่อีกครั้ง ครั้งนี้สอบถามว่าวันงานทดอผ้าป่าที่จะถึงนี้
งานแก่เสร็จหรือเปล่า แก่ก็ออกตัวเต็มที่ ของแก่เสร็จอยู่แล้ว มีแต่ที่อื่นนั้นละจะไม่เสร็จ แก่หมายถึงส่วนที่แก่ไม่ได้ดูแลครับ
   เช่นเคยครับผมก็ไปไหว้หลวงปู่สำลี หลังจากนั้นก็ได้เจอวงสนทนาระหว่าง 3 ผู้เฒ่า กับ 1 หลวงพี่

2013-2-8 16:41

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-2-13 13:57 โดย naihoi

6/10 3 ผู้เฒ่า

หลวงพี่แก่กำลังเตรียมงานทอดผ้าป่าที่จะมีขึ้นในวันที่ 17 กพ นี้ แก่จะทำของที่ระลึกแจกญาติโยมในงาน
ทั้ง 3 ผู้เฒ่านี้เลยให้คำแนะนำ ส่วนผมก็เข้าไปแจมร่วมวงสนทนาตามประสาตากล้องอยากได้ภาพ

2013-2-8 16:41

7/10 ของที่ระลึก

หลวงพี่ยื่นตัวอย่างของที่ระลึกให้ผมดู อ้าว face detector ของ lx7 ทำงานดีเกินไปฮะ

2013-2-8 16:42

8/10 พระครูสังฆวิธาน

ของที่ระลึกเป็นภาพพระใหญ่ที่มีชื่อเต็มๆ ว่า  พระพุทธประภาสนิมิตมุนินทร
ด้านหลังก็เป็น หลวงปู่สำลี  ปภาโส หรือ พระครูสังฆวิธาน

2013-2-8 16:43

9/10 ร่วมทำบุญ

ก็บอกบุญก็แล้วกันครับ วันที่17 กุมภาพันธ์ 2556 งานแลองวิหารพระบรมสารีริกธาตุและพระจักรพรรดิ
พร้อมทั้งทอดผ้าป่าสามัคคี ที่วัดซับบอน มีอาหารคาวหวานฟรีตลอด ใครว่างก็ไปร่วมทำบุญนะครับ

2013-2-8 16:44

10/10 เรื่องเล่า..หน้าพระใหญ่

เป็นเรื่องราวที่ผ่านไปในแต่ละวัน แต่แต่ละวันมีเรื่องราวมากมายขึ้นอยู่ว่าเราจะไปอยู่ในเรื่องราวนั้นๆช่วงเวลาไหน และใช้ช่วงนั้นอย่างไร คงลาเพียงเท่านี้ครับ

อ้าวภาพปิดไม่เกี่ยวกันเลย........ชีวิตต้องก้าวเดิน (ชะงั้น)

2013-2-8 16:44

ภาพในชุดนี้มาจาก LX7 ทั้งหมดเลยเหรอครับ  ถ้าใช่ก็โอเคเลยนะเนี่ย แยกไม่ออกครับ ฮ่าาาาา

ชอบแสงเงาของใบที่ 5 และ 9 ครับ

ใบสุดท้าย นั่นสิ ไม่เกี่ยวแต่ก็เป็นสแนปที่ดูน่าสนใจครับ
ถ้าค่าเปรียบต่างของแสงเยอะกว่านี้น่าจะสวยขึ้นนะครับ

ตอบกลับ 11# puripatk

ขอบคุณครับคุณเขตน์ ชุดนี้ผสมกันระหว่างกล้องเล็กกับกล้องใหญ่ครับ ภาพ 1 4 7 9 ใช้ LX7 ส่วนที่เหลือก็ 60D ครับ

2013-2-10 21:29

ขยันหาเรื่อง    จริงๆครับ  
ตามนายฮ้อยบอกครับ  เรื่องราวที่เกิดขึ้น มีมากมาย  อยู่ที่ว่าเราจับได้ไหม
บางเรื่อง น่าสนใจมาก น้อย ต่างกันไป  แต่ความสุขนั้นเกิดขึ้นไปแล้ว ตอนถ่ายภาพ  และ สงบใจ เวลาเขียนกระทู้
ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันไหม  
...จะว่าไป นานแล้วที่ผมไม่ได้เปิดกระทู้เลย   เรื่องจากไม่ได้ภาพชุดเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพจากกล้องสองตัวบอกตรงๆว่าแยกกันไม่ออกแฮะ เรื่องราวกลมกลืนกับภาพได้ดี มุมกล้องหลากหลายชมเพลินครับ

เคยผ่านทางนี้เหมือนกัน พระองค์ใหญ่เด่นเป็นสง่ามากมาย

กลับไปยังรายบอร์ด