กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/20    รวมมิตร...นายฮ้อย..ปี 2555

ปี 2555 ใกล้จะผ่านไป ดูๆเหมือนไวเหลือเกิน อันที่จริงเวลามันเดินสม่ำเสมอคงที่ไม่เปลี่ยนแปลง
แต่สำหรับการถ่ายภาพของผมมีขึ้นมีลงตามจังหวะตามเวลาที่ผ่านพ้นไป
ผมเห็นใกล้สิ้นปีแล้วเลยคัดภาพที่ผมเปิดกระทู้ภายใน 1 ปีที่ผ่านมาเลือกเอากระทู้ละภาพที่เป็นภาพที่ผมชอบล้วนๆ ไม่ได้อิงกระแส อาจจะขัดใจผู้ชมบ้าง ลองชมดูครับ

กระทู้แรกแห่งปี 2555   “นายฮ้อย..หลงกรุง : อนุสาวรีย์-หัวลำโพง-เยาวราช”  
ที่ชอบเพราะเป็นภาพเล่าเรื่องของเยาวราชได้อีกมุมหนึ่ง มุมของการเฉลิมฉลองตรุษจีน มุมของจราจร มุมของคนจับจ่ายซื้อของ และยังวิถีชีวิตที่ต้องทำมาหากินเลี้ยงชีพ

2012-12-27 11:01

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/20    ตักบาตรข้าวหลามจี่หนองโน สระบุรี

กระทู้ที่ 2  “ตักบาตรข้าวหลามจี่หนองโน สระบุรี”  ถ้าแนวประเพณีที่นายฮ้อยไม่พลาด เพราะเป็นงานที่เราสามารถฝึกถ่ายภาพได้เป็นอย่างดี
และที่สำคัญการไปออกถ่ายภาพผมจัดโปรแกรมได้ การได้ไปร่วมงานก็จะง่ายขึ้น
ภาพที่ชอบในกระทู้นี้คือภาพหนุ่มน้อยแห่งขบวนกลองยาว  
ผมอยากถ่ายภาพขบวนแห่แล้วจ่อด้วยไวด์ที่เป้าหมายมานาน ขณะนี้ยังหาภาพมาเพิ่มไม่ได้เลย หลังจากกระทู้นี้

2012-12-27 11:03

3/20    จากสระบุรี.....สู่ท่าชนะ..สุราษฎร์ธานี  

กระทู้ที่ 3  “จากสระบุรี.....สู่ท่าชนะ..สุราษฎร์ธานี  ”   เป็นกระทู้ที่ตะเวนถ่ายและอยู่ในช่วงโดดเดี่ยวเหงา เศร้า
ผมขึ้นไปถ่ายแสงเช้าที่พระพุทธฉาย เป็นอะไรที่ไม่เคยทำ ปกติจะไม่ได้ไปเพราะต้องดูแลลูก จึงเป็นแสงเช้าที่ทำงงอยู่เหมือนกัน

2012-12-27 11:04

4/20    KPI คือ ดัชนีกำหนดสุข ..?

กระทู้ที่ 4  “KPI คือ ดัชนีกำหนดสุข ..? ”   หลังพบกับความเศร้าก็มาโดนโหมงานหนัก ประกอบกับหามุมใหม่ไม่เจอ
จุดนี้น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่อยากได้กล้องคอมแพค ในความคิดผมคือ ถ้าได้ถ่ายบ่อยๆแล้วจะเก่งเอง ที่จะได้ถ่ายบ่อยก็เอากล้องติดตัวไปด้วย
ลองถอดแบตเตอร์กริปออก ติดเลนส์ fix 50mm f1.8 เบาสุดใส่กระเป๋ากล้องไปติดตัวตลอด เจออะไรก็ถ่ายหมด แต่มาที่ทำงานมันไม่ได้
ก็เลยต้องหาคอมแพค คิดอยากได้ตอนเดือนเมษา ได้มาจริงก็ไม่กี่เดือนนี้เองด้วยสำหรับ Panasonic LX7

2012-12-27 11:06

5/20    มหัศจรรย์.....เทวาพิทักษ์

กระทู้ที่ 5  “มหัศจรรย์.....เทวาพิทักษ์ ”   กระทู้นี้เป็นกระทู้สั่งลา 450D พร้อมกับต้อนรับน้องโตคินาเข้าสู่อ้อมอก
หลังจากที่ทนความไม่เด็ดขาดของพี่แทมรอนมานาน  ภาพที่ถ้ำเทวาพิทักษ์ ทำให้นึกถึงขาแลนส์ที่ต้องบากบั่นเดินทางกว่าจะได้แต่ละภาพนี้ต้องมีความอดทนสูง
และก็ใช่ว่าจะได้ภาพเสมอไปมันต้องพกดวงไปด้วย พาตัวเองให้ถูกที่ถูกเวลาแล้วก็มีดวงเต็มกระเป๋า

2012-12-27 11:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/20    สิม 2

กระทู้ที่ 6  “สิม 2”   รวมกับ “ไลฟ์เล็กๆที่บ้านน้ำลัด หนองบัวลำภู” เป็นกระทู้ที่แบกถึง 2 บอร์ดี้กลับบ้านนอก
แต่สุดท้ายก็ได้ใช้บอร์ดี้เดียว ภาพที่ชอบน่าจะเป็นภาพนี้ครับ ผมมาตามหา “สิมไม้” ครั้งก่อนยังดูไม่ได้ ครั้งนี้เสร็จสมบูรณ์
สิ่งที่ปวดหัวตามมาคือทำอย่างไร อุโบสถ หลังเดียวมาเปิดกระทู้ที่อย่างน้อยก็ 10 ภาพ จะเอาอย่างไรดี บางครั้งไม่ต้องคิดมากครับ
ไปเดินรอบๆเป้าหมายสุดท้ายก็ได้เกิน 100 ภาพ ภาพนี้ต้องลบพัดลมที่แยงตาออกไม่งั้นดูขัดตาเยอะ

2012-12-27 11:08

7/20    ไลฟ์เล็กๆ ณ.วัดอีสาน-ใต้

กระทู้ที่ 7  “ไลฟ์เล็กๆ ณ.วัดอีสาน-ใต้ ”   เป็นกระทู้รวมมิตร 2 สถานที่รวมกัน ภาพนี้ชอบตรงที่แสงสวย เรื่องราวอาจจะไม่มี เ
ลนส์ที่ใช้เป็น 50 mm f1.8 ชึ่งไม่เคยออกมาใช้งานเลยหลังจากซื้อมาและทดสอบไปแค่ครั้งเดียว
ช่วงนั้นอยู่ในช่วงโหยหาเลนส์ fix เลยจับตัวนี้มาลอง จนติดใจและนึกว่า EF 28mm f1.8 คงตอบโจทย์ได้
สุดท้ายปัจจุบันลงเลยกับ Sigma 30mm f1.4 ไปแล้ว

2012-12-27 11:10

8/20    แสงบ้านหมาก....มวกเหล็ก สระบุรี

กระทู้ที่ 8  “แสงบ้านหมาก....มวกเหล็ก สระบุรี”   อยู่ในช่วงที่หาภาพเข้าคลังเพราะไม่ได้ถ่ายภาพเป็นชุดเกิน 1 เดือน
อย่างที่บอกครับผมไม่ใช่ขาแลนส์ภาพที่ได้แนวแลนส์น่าจะได้มาด้วยความบังเอิญ ภาพนี้ทำให้เรารู้ว่าการทำ HDR ด้วย 60D
ที่สามารภถ่ายภาพคร่อมได้ถึง +/- 3EV โดยกล้องตัวเดิมได้แค่ +/-2 รายละเอียดเลยเพิ่มขึ้มมาได้

2012-12-27 11:11

9/20    คนทำหนังใหญ่....แห่งเมืองสิงห์

กระทู้ที่ 9  “คนทำหนังใหญ่....แห่งเมืองสิงห์”   เข้าสู่เดือนที่ 6 ของปี ได้ออกทริปกับราชา ranking แห่งเมืองสิงห์บุรีแต่ได้เจอกับคนทำหนังใหญ่
การถ่ายภาพแนวแสงไม่เป็นใจเป็นอะไรที่ปั้นมุมยาก ภาพที่ได้มาอาจจะไม่สวยเด่นแต่ประทับใจครั้งแรกที่ได้ออกทริปกับตากล้องท่านอื่น เพราะที่ผ่านมาบินเดี่ยวตลอด

2012-12-27 11:13

10/20    ลุงบาง....ปราชญ์แห่งเห็ดฟาง

กระทู้ที่ 10  “ลุงบาง....ปราชญ์แห่งเห็ดฟาง ”   ไปถ่ายภาพเห็ดฟางแต่ไม่เจอเห็นแม้แต่ดอกเดียว จนทุกวันนี้ยังไม่ได้ภาพที่เป็นเห็ดเต็มๆเลย
ถ้าจะถามว่าชอบภาพนี้ได้อย่างไร มันก็แค่มุ้ง ภาพนี้ผมจินตนาการว่าที่อยู่ที่นอนของลุงบางคนที่สู้งานเป็นอย่างที่เห็น ที่นอนอยู่ใกล้ที่ทำงาน
ที่นอนเป็นแค่มุ้งธรรมดาๆนี้เอง ภาพนี้มุมไม่กว้างมากพอที่จะอธิบายสิ่งที่จินตนาการไว้ได้

2012-12-27 11:16

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-27 13:06 โดย naihoi

11/20    เด็กบนเนิน

กระทู้ที่ 11  “เด็กบนเนิน”   เข้าสู่หน้าฝนเต็มตัว ผมว่าช่วงนี้เป็นช่วงที่ตากล้องทั้งหลายลาพักร้อนกันเยอะ มองไปไหนมีแต่ฝน
ท้องฟ้าไม่เป็นใจ แต่ความอยากถ่ายภาพผมยังมีอยู่ไม่อยากพัก เลยติดกล้องมาทำงานทุกวัน และวันนั้นก็มาถึง มีแสงส่อง มีเด็กเล่น
  มีกล้องอยู่ในมือ เลยได้ภาพชุดนี้มา ชอบภาพชุดนี้เพราะแสงสวย บวกกับคุ้นชินกับเลนส์เดี่ยว

2012-12-27 13:01

12/20    ในวันที่...งานยุ่ง

กระทู้ที่ 12  “ในวันที่...งานยุ่ง ”แล้วชะตากรรมก็โหมกระหน่ำเมื่อเจอโปรเจ็คงานอย่างเร่งด่วน งานก็เร่ง อยากถ่ายภาพก็อยากถ่าย
ช่วงนั้นกับกำลังหลงใหล street  เข้าไปชมเวป yanidel แทบจะทุกวัน  หามุมมองที่แบบว่าอยู่ดีๆยกกล้องถ่ายเลย ถ่ายคนท้องถนน
ดูเหมือนง่ายเข้าเข้าจริงๆ โคตรยาก ยิ่งใช้เลนส์ นอร์มอล fix แล้วต้องเข้าใกล้แบบมากๆ ไม่เหมือนส่องด้วยเทเล

2012-12-27 13:07

13/20    Street photo เบาๆที่ตลาดสระบุรี

กระทู้ที่ 13  “Street photo เบาๆที่ตลาดสระบุรี ” ก็ยังบ้า street ไม่เลิก ช่วงนั้นกล้องนี้ติดตัวยังกับกางเกง ก็ส่งผลดีมาทุกวันนี้ เ
พราะก่อนหน้านี้จะโดนบ่นว่าไปแค่นี้เอากล้องไปด้วยหรือ จนผมเอาไปทุกครั้ง เอาไปจนชิน เอาไปจนเป็นส่วนหนึ่ง ซึ่งก็ไม่มีคำถามอะไรอีก  
ภาพนี้ชอบคือ สายตาที่เขามองเรา โอ้ย น่ากลัว...

2012-12-27 13:09

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-27 13:13 โดย naihoi

14/20    ทริปแห่งความอบอุ่น....ที่ท่าชนะ 2555

กระทู้ที่ 14  “ทริปแห่งความอบอุ่น....ที่ท่าชนะ 2555 ”  การเดินทางที่เป็นวัฏจักรเดิมๆ มีไม่กี่ที่ของชีวิต บ้านที่สระบุรี บ้านแฟนที่สุราษฎร์
บ้านพ่อที่หนองบัวลำภู การได้ไปในที่ที่มีความอบอุ่นก็ถือว่าได้เที่ยวแล้ว แลนส์มาร์คต่างของแต่ละที่คงไม่มี ดังนั้นภาพยิ่งใหญ่อังการคงไม่ได้เห็นจากนายฮ้อยเป็นแน่
ภาพนี้ได้มาด้วยความบังเอิญเพราะไปหาย่าทวด แสงจากประตูทำให้ย่าทวดโดดเด่นขึ้น ชอบตรงที่แก่ยิ้มเพราะลูกหลานมาเยี่ยมถึงบ้าน

2012-12-27 13:13

15/20    คนเผาถ่าน ณ. บ้านเขายี่สาร

กระทู้ที่ 15  “คนเผาถ่าน ณ. บ้านเขายี่สาร”  เป็นกระทู้ที่คาดหวังแห่งปีครับ ลงทุนลางานไปเขายี่สาร สมุทรสาคร แต่ด้วยฟ้าแกล้งหรือมือไม่ถึง
ภาพออกมาเลยไปแค่บันทึกการเดินทาง ภาพที่ชอบก็ยังเป็นแนวนายฮ้อยสไตส์ มีสถานที่แล้วมีคนเดินผ่าน
ถึงไม่ได้ภาพที่ประทับใจมหาชนมากนักแต่ก็เป็นการเดินทางที่ได้ถ่ายภาพเต็มอิ่ม ถ่ายจนเลี่ยน
เพราะก่อนหน้านี้ถวิลหาอยากจับกล้องมากๆ ครั้งนี้กดซัตเตอร์ตั้งแต่เช้าจรดเย็น เดินตามคนเผาถ่านจนข้าวปลาไม่ยอมทาน

2012-12-27 13:15

กลับไปยังรายบอร์ด