กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-8-25 14:28 โดย ARTMAN

สวัสดีครับชาว fotobug นี่เป็นชุด ๒ ของผม (ยังไงก็หนีไม่พ้น"ภูเก็ต"นะครับ ฮิฮิ)

ถ้าพูดถึง "ภูเก็ต" ส่วนใหญ่ก็จะนึกถึงแต่ภาพทะเลกัน แต่หากได้แวะเข้าไปในตัวเมืองภูเก็ต
ก็จะเห็นตึกโบราณเก่าๆ อาคารทรงแปลกหูแปลกตามากมายเต็มเมืองไปหมด

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เค้าเรียกกันว่า...เป็นสถาปัตยกรรมแบบ "ชิโน-โปรตุกีส" (Sino-Portuguese Style)ครับ
Old phuket-03.jpg

เป็นสถาปัตย์ที่ผสมผสานเอาความเป็น ศิลปะตะวันตก และ ตะวันออก(จีน) เข้าไว้ด้วยกันอย่างกลมกลืน
จนเป็นเอกลักษณ์ และมีความสวยงาม แปลกตา น่าศึกษา (น่าถ่ายรูปด้วยครับ)

ที่เป็นเช่นนี้เพราะในสมัยอดีต "ภูเก็ต"(หรือภูเก็จ)
เป็นเมืองศูนย์กลางที่มีประวัติศาสตร์ และชื่อเสียงเกี่ยวกับการทำและค้าขายเหมืองแร่ดีบุกมายาวนาน
Old phuket-04.jpg

จึงมี ชาวจีน (กรรมกร) และ ชาวตะวันตก (นายทุน) ต่างหลั่งไหลเข้ามาที่เกาะภูเก็ตเป็นจำนวนมาก ในช่วงปี พ.ศ. 2446

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-8-25 13:58 โดย ARTMAN

เลยมีการนำเอาทั้งศิลปะ วัฒนธรรม ชีวิตความเป็นอยู่ แม้กระทั่งอาหารการกิน ซึ่งได้รับอิทธิพลมาจากจีนและฝรั่ง
ผ่านมาทาง ปีนัง และ สิงคโปร์ สองชุมชนหลักในคาบสมุทรมาลายูมาอีกทอดหนึ่ง

ภาพหัวเสาภาพนี้ เป็นตัวอย่างของการผสมผสานงานสถาปัตย์แบบ"จีน"กับ"ฝรั่ง"อย่างเห็นได้ชัด
เพราะ"ค้างคาว" ถือเป็นสัตว์นำโชคลาภของชาวจีน อยู่บนลายปูนปั้นหัวเสาแบบ "คอรินเธี่ยน" ของฝรั่งชาวตะวันตก

ปัจจุบัน...การท่องเที่ยวแบบ "ย้อนยุค" เริ่มกลับมาเป็นที่นิยมอีกครั้งทั่วประเทศ อย่างเช่น ตลาดร้อยปีสามชุก, เพลินวาน ฯลฯ
Old phuket-05.jpg

ภูเก็ตเอง...ก็หนีไม่พ้นกับกระแสร์การท่องเที่ยวแบบ Old Town เช่นกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-8-25 14:30 โดย ARTMAN

แต่หลายสิ่งหลายอย่าง ก็เปลี่ยนแปลงไป ดั่งเช่น "ซอยรมณีย์"
ที่หลายคนอาจจะเคยได้ยิน เพราะปัจจุบันเป็นสถานที่พบปะของนักท่องเที่ยวและวัยรุ่นในยามค่ำคืนของเมืองภูเก็ตไปแล้ว...

"โรงแรมออน ออน"...เป็นหนึ่งในโรงแรมยอดฮิตที่ได้รับการโหวตจากนักท่ิองเที่ยวแบบ "แบ็คแพ็ก" ทั่วโลก

"ออน ออน" เป็นโรงแรมแห่งแรกในจังหวัดภูเก็ต สร้างตั้งแต่ พ.ศ. 2472
มีกองถ่ายภาพยนตร์และสารคดีต่างประเทศมาขอถ่ายเกือบทุกเดือน ที่ฮือฮาก็คงจะเป็นภาพยนตร์เรื่อง "The Beach"
ที่ ลีโอนาโด ดิคาร์ปิโอ แสดงนำก็เข้าพักในโรงแรมนี้(ตามเนื้อเรื่อง อยู่ในถนนข้าวสาร กรุงเทพฯ)
Old phuket-.jpg

"Color of Phuket "... เป็นเพียงมุมมองหนึ่งของผมที่มีต่อภูเก็ตครับ

ขอขอบคุณพื้นที่ดีดีและมิตรภาพอันอบอุ่นของชาว fotobug ช่วยติชมและแนะนำกันด้วยนะครับ

มาแนวเลยครับ สีสันสดใสแปลกตากว่าภูเก็ตที่เห็นทั่วไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด