กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-25 11:05 โดย puripatk

สวัสดีครับ ไปถ่ายภาพพระอาทิตย์ขึ้นที่ อช.ลำน้ำน่านมาครับ  ทริปเบาๆ
ในเช้าวันอาทิตย์  ไม่ได้จับกล้องถ่ายจริงๆจังๆเกือบเดือน
คราวนี้ก็ถ่ายมาแบบป่วยๆอีก หวัดกินเลยครับ  
ช่วยแนะนำด้วยครับ รู้สึกไม่ได้ถ่ายนาน คิดไรไม่ค่อยออกครับ

1 . ฉายแสง ... ภาพนี้ยังมืดอยู่มากครับ  พอดีมีไฟฉายหลอดทังสเตนที่คุณโอ๋ให้ยืมอยู่ในมือ  ตั้งกล้องถ่าย แล้วใช้ไฟฉายส่องไปที่รถครับ
18mm f4.2 iso 400  s 30s

2012-12-25 10:03

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2. ไปไม่ทัน ... ภาพนี้ joke_av กับ kandb ไปล่วงหน้าแล้ว  ผมมัวสาละวนอยู่บนเนิน
กว่าจะลงไปริมตลิ่งที่มีชาวประมงตกปลาก็ได้มาภาพเดียวครับ  มุมไม่ดีนัก และ เซ็ตสปีดนานไปหน่อย

24mm f 8.0 iso 200 s 0.8s

2012-12-25 10:08

3. หนี ... ชาวประมงเห็นตากล้องทั้งสี่ก็รีบแจวโป๊ะหนีไป  เหลือไว้ให้เห็นแต่ผืนน้ำ T T

10mm f8.0 iso 100 s 1.6s

2012-12-25 10:12

4. นม ...  เพื่อผิวน้ำนุ่มๆ สีคล้ายนม เคยเห็น HappySun ถ่าย ก็อยากลองบ้าง
แต่ไม่ใกล้เคียงเลย  แถมยอดไม้ยังไหว ไม่คม ...  ใช้ได้สุดก็ใบนี้  แต่นุ่มไม่พอ เลยไม่ค่อยเหมือนนมเท่าไหร่

50mm f8.0 iso 100 s 1/4s

2012-12-25 10:18

5. หญ้า ...  ไปถ่ายดอกหญ้า เพลินไปหน่อย ลืมสนิทเลยว่าแสงยังไม่เอื้อ  ยังไม่ถึงเวลา ... เลยได้ดอกหญ้าแบนๆมาหนึ่งกอ

50mm f5.6 iso 100 s 1/10

2012-12-25 10:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6. แสงทอง .... แล้วแสงก็มา สะท้อนผืนเมฆราวกับปุยนุ่นที่ลอยอยู่เต็มท้องฟ้า ...
กลับมาดูรูป ทำไมผมเซ็ตค่ากล้องงี่หว่า????

12mm f3.8 iso 200 s 1/200s

2012-12-25 10:26

7. ต้นไม้ ... ผมมาที่นี่สองรอบ ต้นไม้ต้นนี้ มุมนี้ ถ่ายออกมาไม่เหมือนกันสักครั้ง  .. มันต้นไม้ต้นเดิมรึเปล่านะ

11mm f8.0 iso 400 s 1/200s

2012-12-25 10:31

8. ยังไม่หมด ... แต่ผมเริ่มเบลอเพราะเหมือนจะเป็นไข้  ถ่ายใบไหนมาก็รู้สึกไม่สุด เพราะอะไรนะ  คงเพราะตัวเราเองนี่แหละ

10mm f5.6 iso100 s 1/320s

2012-12-25 10:34

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  ไปถ่ายภาพมาลงให้ติชมบ้าง  ก่อนที่มือจะแข็งไปกว่านี้
เดี๋ยวจะไม่เดินหน้าแล้วก็หยุดนิ่งไปซะก่อนครับ  ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมครับ _/\_  สวัสดี

คุณเขตต์มึน ส่วนผมงงครับ ^^
ไปแล้วไม่รู้จะถ่ายอะไรเหมือนกัน จับแพะชนแกะมันซะเลย 555
แต่ไปคราวนี้รู้สึกเลยว่า ตัวเองต้องการเทเลจริงๆครับ หลายๆมุม อยากใช้เทเลเจาะจริงๆ T_T
พักผ่อนเยอะๆครับ นอนเยอะๆ ไลน์ป๊อปก็เล่นน้อยๆลงหน่อย 555

เข้าใจดีครับ  พี่ก็เคยเป็น...  ประมาณว่าไปถึงแล้ว  ก็ไม่รู้จะถ่ายอย่างไร  
ถือว่าไปสูดอากาศดีๆ มิตรภาพดีๆ ครับ   ทริปหน้าไปด้วยคน
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

จองไว้ก่อน เดี๋ยวมาเม้นท์ครับ

ถ้ายังคิดไม่ออกว่าถ่ายยังไง ให้หาอะำไรที่ง่ายๆ สื่อสารง่ายๆไม่ซัีบซ้อนครับ

ผมว่าเรื่องภาพแลนส์เขตน์ทำได้ดีครับ เพราะแสง สี ต้องส่งเสริมสถานที่นั้นๆ
ภาพแรก จุดนี้สำคัญครับแสงไม่พอก็ต้องเติมแสง ถ้าเลือกได้ต้องหาซับเจ๊คใหม่ครับ หรือไม่ก็ด้านหน้ารถครับ
ภาพ 2 แสงสวยครับ ก็อย่างที่เขตน์บอกครับมาไม่ทัน แต่ไม่เป็นไรครับ
ภาพ 3 ภาพนี้แสงที่ท้องฟ้าสวยและส่งเสริม แต่ฉากหน้าอาจจะมืดไป และดูรก ผมชอบที่มันมีเท็คเตอร์แต่ต้องหามุมใหม่
ภาพ 4 ชอบภาพนี้ครับดูสบายตาดี เยี่ยมเลย  คล้ายน้ำนมเลยนะ
ภาพ 5 ภาพนี้ต้องขอเต็มกอครับเพราะดูจะอึดอัดไป
ภาพ 6 แหมฟ้าสวยเลย
ภาพ 7 8 โอ้ ภาพมุมกว้างเห็นบรรยากาศที่โดดเด่นครับ ชอบๆ

โดยรวมผมว่าโอเคเลยนะ แสงสวย ถ้าไม่ได้จับกล้องนานๆ ทำให้หามุมไม่เจอ เทคนิคต่างๆอาจจะลืมได้ ที่จริงไม่ลืมง่ายๆหรอกครับ
แต่ผมสังเกตุตัวผมเอง ถ้าไม่ได้จับกล้องนาน ยิ่งช่วงนี้ไม่ได้ไปไหน พอไปถ่ายเราก็จะได้มุมเดิมๆที่เราเคยถ่าย แต่ถ้าจับบ่อยๆจะรู้สึกว่ามุมนี้เอาไปแล้วต้องหามุมใหม่
ดังนั้นมุมใหม่ๆก็จะเกิดตามมา

ทริปนี้ไม่ Fail นะ
- ได้แสง+ท้องฟ้าใหม่
- ได้มุมใหม่ 2-3 มุม
- เกือบได้คนตกปลา
- ได้เต้นท์+รถยนต์
- ได้ดอกไม้ ใบหญ้า
- มีเล่นนมด้วย
สิ่งที่เราุ้คุ้นตา เจอบ่อย ถ่ายให้เด้งดึ๋งยาก เป็นธรรมดา

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-29 08:19 โดย chaiyaritta

ดูครั้งนี้บรรยากาศดี ฟ้าสวยกว่าทุกครั้งที่เคยไปมาเลยครับ น่าเสียดายที่ไม่ได้ไปด้วย
หากไม่ติดธุระด่วนซะก่อน คงจะร่วมทริปไปด้วยแน่นอน
เริ่มได้เห็นภาพ แลนด์ จากเขต มากขึ้นเรื่อยๆ นะครับ คงใกล้จะได้เวลาเสียเงินซื้อ ฟิวเตอร์
แล้วแน่ครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด