กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ทำได้ดีครับ ผมว่าหลายๆใบใช้ได้ทีเดียวนะ
เลือกภาพในมุมที่ต่างออกมาจากสมาชิกที่ไปมาก่อนหน้านี้ ทำให้ดูไม่ซ้ำนะครับ
...แต่ไปภูสอยดาวไม่ได้ลานสนมุมงัดๆแบบมหาชนมาบ้างหรือครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ไม่ได้เลยครับพี่เขต พอดีตั้งนอนแค่คืนเดียว หมดฟิวล์ ซะก่อน

ภาพที่โดดเด่นคือ 3 กับ 9 นะครับ

ในแง่บันทึกเดินทาง ทั่วไปก็ถือว่า โอเคครับ
ในแง่ความสุข ความสนุกเราก็รับรู้แก่ใจ  ฟินนน  ตั้งแต่ล้อหมุนออกเดินทางแล้ว   

แต่ในแง่ทัศนศิลป์นั้น

ใบที่ 4 ผมเกือบชอบนะ  แบบไม่ดีดออกมาจาก background
แต่ใบที่หยุดสายตาผมได้คือ  13...

คุณภาพไฟล์  ความคมชัด ยังเป็นปัญหา
การควบคุมกล้อง ยังต้องพยายามต่อไปครับ...รู้จักอุปกรณ์ในมือเราให้ดีครับ   
หากเป็นกล้อง ใน ยุค 50d / 500d  ก็จะวัดแสง ยากกว่า กล้องรุ่นหลัง อย่าง 600d / 60d / 7d
อยู่พอสมควร  แต่ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้  

การอ่านทิศทางแสง ก็มีผลกับคุณภาพมากๆครับ   

การจัดองค์ประกอบ

อย่างไรก็ตาม   โดยภาพรวม ทำได้ดีกว่าที่แล้วๆมาครับ  อันนี้พูดจริงๆนะ ไม่ได้ลูบหลัง
สู้ต่อไปครับอาตั้ง  
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมว่าการเดินทางท่องเที่ยวอย่างนี้ สิ่งที่ประทับใจนอกจากสถานที่ที่สวยงามแล้วนั้นก็คือบรรยากาศของเพื่อนร่วมทาง
มันสนุกสนานมีอะไรให้บันเทิงใจตลอดเวลา บางครั้งสถานที่สวยๆยังไม่แฮปปี้เท่าได้ร่วมกับทางกับคนรู้ใจไม่ว่าเพื่อนหรือแฟน
ส่วนภาพถ่ายจะเป็นสิ่งที่บึนทึกความทรงจำดีๆไว้ มาดูอีกครั้งแหมประทับใจ

มาดูที่ภาพที่นำเสนอครับ 7 8 9 10 ครับชุดนี้ 11 อีกภาพครับ
ที่จะแนะนำเรื่องการจัดการกับไฟล์ภาพครับ เพราะเคยค้นหาความใสมาแล้วเป็นปี กล้องไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ทราบว่าใช้เลนส์อะไร
แต่ที่จะแนะนำ ขอให้ถ่ายด้วย raw file และใช้เทคนิคเรื่องรักษาความคมชัดให้ดี แล้ว process ให้รักษาคุณภาพ file ด้วยการดู curve ไม่ใด้เกินไม่ให้ขาดครับ
รายละเอียดอาจเป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆแต่รวมๆกันจะส่งผลดีในที่สุด

ส่วนเรื่องการจัดองค์ประกอบภาพ ต้องให้เน้นๆจุดทีนำเสนอให้เด่นชัด อย่างภาพ 2 3 5 6 ต้องหาจุดเด่นของภาพให้ได้ เข้าใจว่าหมอกเป็นจุดสนใจ
ภาพที่ 4 ผมว่าแสงสวย แต่ขาดจุดเด่นในภาพไป อาจจะต้องให้คนนี้ละเป็นจุดเด่น รอให้มีฟอร์มสวยตัดกับแสงสีทอง

ภาพ 7 นี้เยี่ยมเลยครับ บอกเล่าสถานที่ มีต้นสนอยู่ข้างหลัง และนางแบบบ่งบอกตามคำบรรยาย
ภาพ 8 ย้อนแสงได้ดีครับ แต่อาจจะเต็มๆไปหน่อยเลยดูไม่สบายตา
ภาพ 9 เงาดำฟอร์มสวยครับ ตัดกับสีส้มทอง ต้องดูเรื่องความคมชัดอีกครั้งหนึ่งครับ อาจจะมือไม่นิ่ง หรือลมแรงไป
ภาพ 10 11 เข้าบรรยากาศดีเลยครับ ว่าแต่ไปในนามคณะอะไรครับ เห็นมีชาวตางชาติไปด้วย
ภาพ 12 ดีเลยครับเข้ากับความเหงาๆ
ภาพ 13 ต้องรอให้เพื่อนหันหลังกลับ เก็บภาพได้อีกครับ
สองภาพสุดท้ายต้องดูเรื่อง process อีกครั้งหนึ่งครับ ดูไม่สบายตา

โดยรวมเก็บภาพการท่องเท่ยวได้น่าประทับใจครับ และการทำไฟล์อาจจะต้องดูใหม่อีกครั้งหนึ่ง

ขอบคุณครับที่เอาภาพอันน่าประทับใจมาแบ่งปันกันชม

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณพี่พัน กับพี่นายฮ้อยมากๆ ครับ ตั้งใช้เลนส์ kit 18-55 กับ L 55-250 ครับ
ขอใช้ขอที่มีให้เกิดประโยชน์ให้มากๆ ก่อนครับยังไม่กล้าขยับขยาย รอให้เข้าท่าเข้าทีกว่านี้ก่อนครับ
ใจจริงๆ อยากได้เลนส์ไวด์ มากแต่ราคามันเอาเรื่องอยู่พูดแล้วน้ำตาจะไหล
ทริบหน้าว่าจะต่อด้วยบางแสน แล้วก็ส่งท้ายปีด้วยเชียงใหม่ ยังไงก็อย่าพึ่งเบื่อกันนะครับ
เด๋วอาตั้งจะมาเปิดกระทู้ใหม่ รอชมกันครับ

รอชมชุดต่อไปนะครับ

มีหลายภาพที่ไม่ซ้ำมุมกับที่ผมไปมาก่อนหน้านี้เลยครับ
เรื่องภาพ ผมคิดว่าแนวการถ่ายภาพน่าจะเป็นลักษณะ หรือ เอกลักษณ์เฉพาะตัวของคุณcatitunk ไปแล้วครับ   เข้าใจหัวอกเชียวครับกว่าจะขึ้นมาได้นั้นแสนยากเข็ญ ตอนไปครั้งแรกนั้น(ปีก่อน)ผมก็ไม่อยากถ่ายอะไรเลยเหมือนกัน เพียงแต่ผมคิดว่าโอกาศที่จะมานั้นยาก เลยต้องกัดฟันทั้งที่ปวดขามาก ก็ยังทนลากสังขาญตัวเองไป แต่อารมณ์ก็ไม่ได้อยู่ดี สุดท้าย ได้แค่ภาพที่อยู่ในความทรงจำเท่านั้นเอง ไม่ค่อยสวยสักเท่าไหร่
ยังไงขอรอชมผลงานชุดต่อไปนะครับ
chaiyaritta

อาจจะดูเหมือนขุดกระทู้นะครับ แต่ผมชอบใบที่ #9 กะ ใบปิดครับ
ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปันครับ

กลับไปยังรายบอร์ด