กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-7 01:48 โดย Tumza1986

.........หายไปนาน จนเกือบ สาบสูญไปจากโลกนี้เสียแล้ว I Am Lost In My Way .
นานเหมือนกันที่ไม่ได้กลับบ้าน เพราะมัวแต่เป็นปลา ว่ายน้ำอยู่แต่ในตู้ เปรียบเสมือนทำงานไป ทำงานมา วนเวียนอยู่ในมหานครที่วุ่นวาย
เบื่อนะ ......ไม่ใช่ไม่เบื่อ แต่ยังเลือกไม่ได้ เลยต้องฝืนกันต่อไป ...

........ไปครั้งนี้ ไม่อยากมีกล้อง ไม่อยากมีอะไรติดตัวไป เพราะใจอยากไปนอนพักผ่อนที่บ้านเสียจริง !! แต่ สันดร เก่า มันแทรกซึมลงไปในเส้นเลือด เมื่อหลายปีแล้ว
เลยขอติดไม้ติดมือไปนิดๆ Nikon D90 + Kit 18-105 พอประมาณ แบบว่า !! เอาอยู่ !! ...ขอเปิดประเด็นแค่นี้ ..........

.......๑ ใบแรก  นานๆ ขับรถกลับบ้าน มันเหนื่อยเหมือนกัน เพราะรู้สึกว่าไม่ค่อยได้กลับ
เหนื่อยก็เหนื่อย แต่เห็นแสงเช้าแบบนี้ มันช่างหายเหนื่อยเสียจริงๆ !! 6 โมงเช้า บ้านนอก .....สวัสดีครับ .....

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

.........ใบแรกผ่านไป ไวเหมือนโกหก !! ถ่ายมาได้ 10 กว่าใบ !!
มือสั่น ใจสั่น เหมือนถ่ายรูปไม่เป็น ผสม กับอาการ ง่วง หนาว หาว นอน !!
ฝืนตัวเอง มาเก็บแสงเช้า ............

ใบที่ ๒ เข้าตัวเมือง อยากรู้อะไรเปลี่ยนไปบ้าง ทุกอย่างยังคงเดิม !! เพียงแค่  รถใหม่ๆมากขึ้นกว่าเดิม เพราะ รัฐบาล รึเปล่า ไม่รู้ !! ไม่ขอเปิดประเด็น !!
.........ในตลาด ชอบรถแบบนี้มากว่า รถคันแรกของรัฐบาล !! ยี่งขี่ ร่างกายยิ่งแข็งแรง !! ...................

ไ ม่ ถู ก ห ลั ก ก า ร แ ต่ ถู ก ใ จ เ ร าบ้ า ง . . . จ ะ เ ป็ น ไ ร ไ ป . . .

..........ช่วงที่กลับบ้าน เป็นฤดูเก็บเกี่ยวข้าวพอดี !! ทุ่งนาทุ่งไร่  ที่คาดว่าจะเป็นทุ่งนาสีเหลืองๆ นั้น จางหายไปหมดแล้ว !!
ใบที่ ๓ นี้ ผมเชื่อว่า เป็นแทบทุกพื้นที่ที่ทำการเกษตรทั่วประเทศ..........

...........การกำจัดค่าความชื้นในข้าวนั้น มีส่วนสำคัญที่จะทำให้ข้าวนั้น ได้ราคา !! ทุกที่ที่เป็นลานปูนในหมู่บ้าน ลานวัด หรือ สนามฟุตบอลคอนกรีต
แล้วแต่เป็น ลานตากข้าวของเกษตรกร ทั้งนั้น !!  ใบที่ ๓ นี้ จากวัดวังแดง ผมกลับมาครั้งนี้ ถึงได้เห็น กำแพงโบสนั้น ถูกทุบทิ้งเพื่อขยายพื้นที่ ไปหมดแล้ว
...ฟ้าเปิดแบบนี้ มันทำให้ผมคิดถึง วันเทโวโรหนะของปีนั้น  ฟ้าเปิดได้ใจผมจริงครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-7 01:50 โดย Tumza1986

........ใบที่ ๔ ผมอยู่ที่นี่ตั้งแต่เด็กๆ เพราะผมเกิดและโตที่นี่ เห็นแบบนี้สมัยตั้งแต่แม่พามาทำบุญที่วัด
แต่ก็ไม่เคยได้ทำบุญเพราะ มาถึงวัดทีไร เจอเพื่อน ก็วิ่งเข้าใส่ วิ่งไป วิ่งมา วนเวียนอยู่บนศาลาของวัด สุดท้าย โดนตี ร้องไห้กลับบ้าน ได้น้ำตาแทนที่บุญ ...
.......มุมธรรมดามาก พิจารณาตัวเอง  !! เอานะ ..... มือใหม่ !!

.....ใบที่ ๕ เริ่มเข้าสู่กึ่งกลางและใจความสำคัญของรูป
ใบนี้ ไม่โดนใจ ในเรื่องของภาพ แต่มันสะกิดใจในเรื่องราว
ชั่งใจอยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาลงดีหรือไม่เอาลงดี !! เอานะ ....อยากเล่า !! .......

......ใบนี้ เวลาเพลของพระภิกษุพอดี !! ขณะที่ตัวเองถ่ายรูปอยู่บนศาลานั้น
ก็มีเสียงออกมาว่า : ตั้ม จะบวชเมื่อไหร่ ???
ผมได้ยินชัดมาก และตอบกลับไปว่า : น่าจะราวๆ ปีหน้านะครับ หลวงพี่ !!
เสียงสะท้อนกลับมาอีก ๑ ครั้ง กับคำว่า : จะบวช ก็รีบบวชนะ เรานะโตเป็นหนุ่มแล้ว
"ครับ" ผมตอบว่า "ครับ"  แบบสั้นๆ .........

ในใจที่คิดตอนนั้นคือ หลวงพี่ที่ถาม ชื่ออะไร ?? เพราะผมมองจากระยไกล มองไม่ชัด เนื่องด้วย ผมเป็นคนสายตาสั้น แต่ไม่ยอมใส่แว่น
เพราะไม่ชอบให้อะไรมายึดติดกับร่างกาย  ก็ยังเป็นข้อค้างคาใจ จนถึงปัจจุบันนี้ !!

แต่เอาน่า หลวงพี่จำเราได้ ทั้งที่เราไม่ค่อยได้กลับบบ้านมาหลายปี ใบนี้ มันทำให้ผมรู้สึกว่าที่บ้านผมยังอบอุ่นดีครับ  ..........

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

............ใบที่ ๖ รู้สึกว่าตัวเรานั้น เริ่มเพลีย
ขอกลับไปนอน ....แสงเย็นๆ ค่อยว่ากันใหม่ .........
อย่างที่บอกในข้างต้น คิดว่า กลับบบ้านครั้งนี้ คงเห็นท้องทุ่งนาสีเหลืองอร่าม แต่ที่ไหนได้ เหลือแต่ตอข้าว
ความคิดที่เคยคิด ก็เลือนจางหายไป............

...........สวัสดีตอนเย็น บ้านนอกครับ .............

......วันที่ ๒ แต่ใบที่ ๗ ไม่อยากพูดมาก !!
ตื่ น เ ช้ า ๆ ตื่ น ม า "เสพย์" อ า ก า ศ ดี ดี
สุ ข ภ า พ "จิต" สุ ข ภ า พ "ใจ" มั น ก็ ดี ต า ม . . . .

ใบที่ ๘ อีกสักใบ ในแสงเช้า !!
ขอเตือนผู้ที่มีอายุเยอะ หรือเด็กเล็กๆ ที่ไหวพริบไม่พอ
คำเตือน : การถ่ายลูกควายในระยะใกล้ อาจทำให้แม่ควายเข้ามาขวิดจากด้านหลังได้
จากประสบการณ์โดยตรง .........

แสงนุ่มๆแบบนี้ ลูกควายตัวนี้ น่าจีบซะเหลือเกิน !! 1 ใบนะ ยินที่ที่ได้รู้จัก และแม่เธอ ไม่ทำร้ายเรา !!

ใบที่ ๙ ถ้าถ่ายลูกควายแล้วสื่อสารและขออนุญาตกับแม่ควายไม่รู้เรื่อง
แนะนำให้ถ่ายลูกคน พูดง่าย คุยรู้เรื่อง จัดฉากได้ แต่ ดื้อไปหน่อย

เอ๊า !!!! หนึ๊ง ส๊อง สั๊ม .............โดด ...............

ใบที่ ๑o ถ้าคิดว่า เด็กคนนั้น เธอกระโดด ยิ้ม แลเธอดูมีความสุขในการถ่ายภาพ
อยากให้ตัวเราคิดเสียใหม่ เป็นเด็ก ไม่ใช่จะไม่มีทุกข์ !!  ปวดฟัน !! เพราะกินแต่ลูกกวาด ..... คุณเคยเป็นแบบนี้กันบ้างไหม ????
..........ผมหนึ่งคน.............

.......ใบที่ ๑๑ แสงสุดท้ายของชีวิต I am a life !!
ใกล้เข้าฤดูหนาว การควบคุมอุณหภูมิในร่างกายนั้นเป็นเรื่องสำคัญ
การเก็บตุน วัตถุดิบ เชื้อเพลิง ในการดำเนินชีวิต เป็นเรื่องปกติของคนบ้านนนอกที่นี่ครับ .........

........ปิดท้าย ใบสุดท้าย ใบที่ ๑๒ ใบนี้น่าใจหาย
ใบสุดท้าย ของการคลุกคลีที่่บ้านนอก จิตและใจ รู้สึกว่ายังไม่อยากกลับ
ยังอยากอยู่ต่อให้นานมากกว่านี้ แต่เนื่องด้วยหน้าที่ จึงเลี่ยงไม่ได้

ลากันด้วยยามเย็น ......สวัสดี บ้านนอก ครับ ..............

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-7 13:42 โดย puripatk

ตอบกลับ 12# Tumza1986

สวยงาม เด็ดขาด คุมภาพตัวเองได้
คิททำได้ ชิล สบาย เล่าเรื่องได้ดีครับ

ชอบจัง น่ารัก

ใบนี้ก็ปลื้ม

สุดยอดเลยครับ
งามจริงๆทั้ง มุม จังหวะ รู้สึกว่าพอดีๆ
ภาพกับเรื่องราวไปกันได้ด้วยดีอีกด้วย
เยี่ยมเลยครับ

รักษา ฝีเท้า  จังหวะ ของตัวเองไปเรื่อยๆ
ความชิลลล  มันจะออกมาเองจากภาพครับ

ชุดนี้ไม่รู้ว่าพี่คิดไปเองหรือเปล่าว่า เหมือนเกร็งๆ  พอสมควรครับ
อาจยังไม่เข้าที่เข้าทางนัก  แต่ไม่ทิ้งลายเก่าเสือร้ายหลังกล้องครับ

ชิลๆ  เย็นๆ  สบายๆ  รักษาฝีเท้าเราไว้ ไม่ต้องฟังฝีเท้าใคร
ในชั่วเสี้ยววินาทีชัตเตอร์ลั่น คือ โลกของเรากับกล้อง  และ โลกข้างหน้า เท่านั้นเองจริงๆ

ความสุข อาจเป็น ตรงนั้นเอง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด