กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-4 08:00 โดย naihoi

1/15   เตาผี…แห่งเนินทับกวาง

ทุกเย็นหลังเลิกงานผมจะขับรถกลับบ้านที่อยู่ในตัวเมืองสระบุรี เส้นทางนี้ถือว่าเป็นเส้นถนนมิตรภาพรถลาวิ่งกันเกินร้อยแทบจะทุกคัน
ซับเจ็คสวยๆแสงงามๆนั้นคือสิ่งที่ผมมองหา แต่ตลอดหลายปีสิ่งที่ได้ก็มีเพียงภาพถนนไฮเวย์รถวิ่งกับสองข้างทางที่ไม่มีอะไรแปลกใหม่

มาวันนี้ผมขับรถลงเนินทับกวางเนินที่ทุกคนต้องจดจำนั้นก็เพราะรถจะติดมากถ้ามาถึงเนินนี้เพื่อใช้เส้นทางมุ่งสู่อีสาน
ผมเลี้ยวซ้ายไปหานายหนุ่ยหวังว่าจะไปเก็บภาพฟาร์มเห็ดฟางที่แก่การันตีถึงคุณภาพจากสูตรน้ำหมัก EM โชคไม่ดีนักที่ผมไปเจอมันกำลังเล็กอยู่เลย

นายหนุ่ยให้ความหวังกับผมว่าให้มาใหม่อีก 3 วันรับรองเท่าไข่ไก่แน่ๆ  ผมขับรถกลับเพื่อออกสู่ถนนใหญ่ แต่เข้ามาขนาดนี้แล้วไม่สำรวจพื้นที่ก็ไม่ใช่นายฮ้อยแล้วละ
ผมวกเข้าไปเส้นทาง บ้านไทย  กะจะออกที่อบต. ทับกวาง  สิ่งที่ทำให้ต้องเบรกรถอยางแรงเพราะกลุ่มควันจากป่าละเมาะข้างทาง
มันบ่งบอกถึงมีกิจกรรมอันคุ้นเคยเมื่องครั้งไปเขายี่สาร มันคือ……เตาเผาถ่าน....... แต่นี้ไม่ใช่ยี่สาร….นี้มันทับกวาง

….ผมจึงได้ค้นพบเรื่องราวของวิถีชีวิตอีกครั้ง ณ.ที่นี้   ..............เตาผี…แห่งเนินทับกวาง…..

2012-12-3 12:50

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/15   คนเผาถ่าน

“เฮ้ย…..ย่ายทำมาเป็นสิบๆปีแล้ว เอ็งไม่เคยเข้ามานะสิ”

ผมถามยายว่าทำไมไม่เคยรู้มาก่อนว่าที่นี้เขามีการเผาถ่านกัน เพราะเป็นแหล่งเผาถ่านที่มีเตาอยู่ตลอดสองข้างทาง

2012-12-3 12:53

3/15   ลูกสาว

“แต่ก่อนทำอยู่คนเดียว  ตอนนี้ดีหน่อยมีลูกสาวมาช่วย”

ยายหันกลับมาพูดกับผมทำให้ผมเห็นหน้ายายชัดๆก็คราวนี้แก่คงอายเพราะจู่ๆใครก็ไม่รู้ลงจากรถมาก็ถามโน้นถามนี้แถมมีกล้องมาด้วย
ยายก็อายเป็นนะ แต่ดีหน่อยตรงที่ผมเปิดด้วย LX7  ไม่งัด 60D มาให้ยายได้ตกใจเปล่าๆ

2012-12-3 12:54

4/15   เตาผี

ผมเคยเห็นที่เขายี่สาร เป็นเตาเผาที่เป็นเตาเผาแบบอบถ่าน มีอิฐิก่อเป็นโดม แต่ที่นี้เอาขึ้เถ้ากลบไม้ให้ไม้เผาไหม้อยู่ภายใน
จุดไฟแล้วฝังกลบ มีสังกะสีแผ่นประกบข้างอีกที อาจเป็นที่มาของการเผาถ่านแบบนี้ว่า…..เตาผี……ก็ว่าได้

2012-12-3 12:56

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-4 08:07 โดย naihoi

5/15   ไม้กระถิน

“เอาไว้บังแดดจ๊ะ ไม่ตัดมาเผาหรอก ที่เห็นก็ซื้อเขามาทั้งนั้น”
ลูกสาวยายแย้งกับผมที่ผมแซวว่าต้นกระถินรอบๆเตานี้คงปลูกไว้สำหรับเผาถ่านเป็นแน่  
ไม้ที่นำมาเผาส่วนมากเป็นไม้กระถินไปเหมาซื้อมาจากที่อื่นโดยเฉพาะในสระบุรีผมเห็นไม้กระถินขึ้นเต็มไปหมด
คิดในใจไม้ตัวนี้ปราบยากมากโตเร็วมากขึ้นที่ไหนเป็นป่าภายในไม่กี่ปี

2012-12-3 12:57

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/15   พึ่งจุด

“มันควันเยอะก็ช่วงแรกๆเท่านั้นละ นี้ก็พึ่งจุด”
เสียงเข้มๆของลูกสาวยายเอ่ยขึ้นมาในขณะที่มือยังจับเลื่อยตัดไม้กระถินที่วางกองข้างที่พักเตรียมไว้รอเข้าเตาผีในรุ่นต่อไปเพราะรุ่นนี้พึ่งจะถูกจุดไม่ไม่กี่ชั่วโมง
ควันที่ลอยกระจายเต็มไปหมดบ่งบอกได้อีก 4-5 วันก็พร้อมที่จะเปิดเอาถ่านมากรอกใส่ถุงขายได้

2012-12-3 13:00

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-4 08:08 โดย naihoi

7/15   ควัน

ประสิทธิภาพของเตาผีจะสู้เตาอบไม่ได้แต่มันก็เป็นเตาที่ทำขึ้นมาง่ายๆและหล่อเลี้ยงครอบครัวของยายได้มาช้านาน
แม้กลิ่นเหม็นควันที่ลอยคุ้งออกจากเตาและเนื้อตัวนี้ดำเปื้อนไปด้วยถ่าน สองคนแม่ลูกก็ยังทำงานต่อไปอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย

2012-12-3 13:01

8/15   มีเยอะ

“มีเตาถ่านตั้งแต่นี้ถึงเชิงเขาลูกโน้นเลย แต่หนูไม่รู้นะว่าวันนี้เขาเปิดเตาหรือยัง”

ลูกสาวยายบอกกับผมพร้อมชี้นิ้วไปที่ภูเขาตั้งตระหง่านอยู่ตรงหน้าไม่ถึงกิโลที่ที่เขาเผาถ่านแบบที่เขาเรียกว่า
เตาผีกัน ผมยังคิดในใจอยู่เลยว่าแหมอุตส่าห์ดั้นด้นไปถึงเขายี่สาร อยู่ใกล้ๆแต่นี้เองทำไมไม่รู้

2012-12-3 13:03

[/align

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-4 08:09 โดย naihoi

9/15   ลำแสงแห่งวิถีชีวิตจริง

ผมลายายกับลูกสาวกะว่าจะไปที่เชิงเขาตามที่แก่บอกว่ามีอยู่อีกหลายเตาที่เขาเผาถ่านกัน
แต่สิ่งที่ฉุดผมไว้นั้นก็คือลำแสงที่ส่องลงมาจากต้นไม้ผ่านควันที่ลอยขึ้นมาจากเตาถ่าน
มันชั่งงดงามและเป็นที่ปรารถนาของตากล้องแนวไลฟ์อย่างผม
แสงอาจจะน้อยไปนิดก็ถือว่าเป็นลำแสงแห่งวิถีชีวิตจริงๆ ถึงแม้ว่าสามารถทำจากเทพพีเอสได้ก็ตาม ความภูมิใจมันชั่งต่างกันกันนัก

2012-12-3 13:04

10/15   ไวด์จากพานาใช้ซิกม่าในวันเบาๆ

ผมเลยบอกกับยายว่าไม่ไปแล้วของชมแสงงามๆที่นี้ก่อน
ผมเลยส่องด้วย LX7 ไปหลายซ๊อต เพราะวันนี้ผมจัดมาแค่ sigma 30mm ใช้ไวด์จากพานาใช้เจาะๆจากซิกม่าในวันเบาๆ

2012-12-3 13:06

11/15   ลาจริง

ครับงานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกรา ผมรอจนกว่าแสงหมด อันที่จริงอยากนั่งรออยู่อย่างนั้นไปจนถึงเย็น
แต่ก็ทำไม่ได้เพราะภารกิจต้องไปรับลูกสาวที่โรงเรียน
ความอยากให้ภาพหลากหลายผมเลยต้องเดินทางไปที่เชิงเขาเพื่อค้นหาเตาผีอีกหลายๆเตาที่สองแม่ลูกชี้ทางให้

2012-12-3 13:10

12/15   ดับแล้ว

ผมขับมาเรื่อยๆเห็นเตาถ่านเรียงรายอยู่ข้างถนน อาจจะรีบไปนิดผมเลยไม่จอดทักทายเพราะแต่ละเตาจะเปิดเอาถ่านออกกันหมดแล้ว
ควันหรือกิจกรรมของคนเผาถ่านจะไม่มีให้เห็น จนมาถึงเชิงเขาที่ลูกสาวยายบอก ผมได้เจอกับคนเผาถ่านอีกท่านหนึ่ง
เตาได้ดับลงแล้วแต่ผมก็เข้าไปทักทายพูดคุยหามุมมองภาพ วันนี้ป้าแก่เก็บถ่านเสร็จพอดี และพึ่งเสร็จเมื่อผมจอดรถนี้ละ แหมเสียดาย

2012-12-3 13:11

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-4 08:11 โดย naihoi

13/15   เจอตัวจริง

ป้าแก่เลยนั่งพัก ผมเลยถือโอกาสคุยไปเรื่อย แต่ส่วนมากแก่เป็นคนเล่าให้ฟังชะมากกว่า
วันนี้ผมใส่ชุดพนักงานเต็มยศ แก่คงดูออกแก่เลยบอกว่าออกมาเผาถ่านขายนานแล้วแต่ก่อนไปใช้แรงงานในโรงงานที่ผมทำนี้ละ
และไปมาหมดเลยในโรงใกล้ๆกันนะ แหมเจอตัวจริงเสียงจริง

2012-12-3 13:14

14/15   ยิ้ม

ถ้าถามใครทำอะไรที่ไหนแก่รู้หมด ยิ่งที่ที่แก่ใช้เผาถ่านนี้ก็รู้ว่าดินมีแร่อะไร โรงงานนี้มาติดต่อแก่เยอะ
“แล้วเมื่อไหร่จะเผาถ่านอีกละครับ”
ผมยิงคำถามตัดบทเรื่องโรงงานเพราะแก่ไหลหลื่นมากเรื่องความเป็นมาเป็นไปเรื่องนี้
แก่บอกกับผมว่า อีกนานยังหาไม้ไม่ได้เลย ซื้อมาแปลงหนึ่งๆก็ต้องหาคนตัด
หารถขนกว่าจะรอให้แห้งอีกนานผมเลยกะไม่ได้เลยว่าจะมาอีกวันไหน ได้แต่บอกแก่ว่าจะแวะมาดูเรื่อยๆ
ก่อนจากเลยขอแถ่ถ่ายภาพ....รอยยิ้มนี้ได้ใจจริงๆ

2012-12-3 13:17

15/15   เตาผี...แห่งเนินทับกวาง

แม้เป็นเพียงเวลาสั้นๆที่ผมได้รู้จักกับคนเผาถ่ายแห่งเนินทับกวาง แต่ก็สัมผัสถึงวิถีชีวิตที่ดูเรียบง่ายไม่ต้องทุกข์ร้อนอะไรมากนัก
ทั้งสองเตาที่ผมพูดคุยด้วยเขาจะทำงานไม่ห่างจากบ้านทำงานไปตามแต่กำลังที่ตนเองสามารถทำได้ ไม่รีบเร่งเหมือนงานอุตสาหกรรม  

ครับคงลาเพียงเท่านี้ ภาพชุดนี้อาจจะดูซ้ำๆกับที่ไปเขายี่สาร กลัวจะเบื่อเอาเลยลงไม่เกินนี้
เรื่องมุมมองก็อาจจะเดิมๆเพราะนี้คือ...นายฮ้อย.....ฮาๆๆ เอาเข้าไป

2012-12-3 13:18

กลับไปยังรายบอร์ด