กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
D5100+sigma10-20+ขาตั้งกล้อง+สายลั่นชัตเตอร์ โหมดm f11 s10วิ.ถ่ายไฟรถบนสะพานลอย รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ลองถ่ายเป็นครั้งแรก
จะถ่ายรูปแบบไหน หัวใจก็ยังเป็นหงส์

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ความสว่าง+ควมคมชัด+รายละเอียดใช้ได้
ถ้าใช้ f16 แฉกไฟจะสวยกว่า
ค่อยจัดองค์ประกอบ หามุมมองแปลกใหม่เพิ่มเติมตามประสบการณ์ครับ

งามมากๆเลยครับ ชอบๆ

เลือกเวลาได้ดีครับ ท้องฟ้าติดน้ำเงินแบบนี้สวย
แต่มุมที่เลือกยังไม่สวยนัก เอาใหม่ครับ
ภาพแนวนี้ต้องหาสถานที่ หามุมที่โดนๆ

ผมเองอยู่อุตรดิตถ์ มุมถ่ายไนท์เสคปแบบนี้แทบไม่มีเลยครับ

ตอบกลับ 4# puripatk
ช่าาาาย อุตรดิตถ์เราไม่มีมุมถ่ายประมาณนี้มั่งเลย ผมปีนมาเกือบทกสะพานลอยละ 555 ถ่ายไฟรถครั้งแรกของผมก็ฟ้าดำตื้อไม่สวยอย่างงี้

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณมากครับ คำแนะนำและติชม พิด'โลกก็หายาก มีอยู่ไม่กี่สะพานและมีแต่ป้ายติดเต็มไปหมด ไม่มีมุมสวยๆเลย ไฟแฉกของsigma10-20ขี้เหร่มากขอบอก...555
จะถ่ายรูปแบบไหน หัวใจก็ยังเป็นหงส์

มีสายลั่นก็โหมดชัตเตอร์บีไปเลยครับ เพิ่ม F หน่อย เส้นถนนจะบางลงครับ แล้วจะทำให้เปิด speed shutterได้ยาวขึ้นลองเปลี่ยนจาก 10วิ เป็น 10 นาทีเลยครับ
chaiyaritta

มาชมครับ ทีกทมแนวนี้เยอะมาก (รถ) ติดด้วย

สวยดีครับ ไฟน่าจะแฉกกว่านี้หน่่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ คำแนะนำและติชม พิด'โลกก็หายาก มีอยู่ไม ...
kanfong โพสต์เมื่อ 2012-11-26 23:30

ตามนั้นจริงๆครับ f16 ผม  คิดว่าแฉกไม้กวาดอาจไม่สวยแล้ว สำหรับ 10-20 sigma  ครับ
โดยรวม ผมคิดว่าดูดีแล้วครับ สำหรับการทดลอง

ที่เหลือ นอกจากการเลือก subject คงเป็นเรื่องของ

1. ตำแหน่งที่ยืน : หากซ้ายอีกนิดจะเห็นเส้นสีแดงมากขึ้นครับ
2. การ process  
ตัวอย่างเช่น  ส่วนเลนขวามือ อาจต้องรอถ่ายตอนรถวิ่งอีก 2-3 ใบ  แล้วนำมาซ้อนกัน ให้เห็นเส้นสายสีแดง ชัดขึ้นครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

สีท้องฟ้าสวยครับ
แต่ภาพนี้ไม่สามารถเล่าเรื่องราวอะไรได้เลย
ลองหาอะไรมาทำให้เกิดเรื่องราวทำให้ภาพน่าสนใจขึ้นครับ
ในฐานะผมก้อมือใหม่ด้วยเหมือนกันครับ ไฟแฉกๆ ไฟเส้นๆ มันจะทำให้ดูตื่นตาตื่นใจ
สำหรับคนทั่วไปครับ ผมเองก้อเป็น สู้ๆครับ
อาจจะพูดตรงไปหน่อยนะครับ มันก็แค่ความคิดเห็นส่วนตัวของมือใหม่ครับ

ลองอ่านข้อความของพี่ sumphano ดูครับ
พอเห็นด้วยตามนั้นเลยครับ เป็นคำแนะนำที่น่าลองเอาไปทบทวนดูครับ

ขอให้สนุก และมีความสุขกับการถ่ายภาพครับ

เพิ่งเข้ามาเจอเวปนี้ พี่ชายผมเอง อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด