กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆบ้านบั๊ก
เช้าวันนี้ (22พย.55) ก่อนผมมาทำงาน เห็นฟ้าใสดีเลยแวะถ่ายภาพอยู่10นาที  
แต่ก็ไม่ได้ภาพอย่างที่ตั้งใจอะไรเท่าไหร่
มีอยู่ภาพนึง เป็นภาพย้อนแสง ผมวัดแสงตรงเมฆเหนือพระอาทิตย์
การตั้งค่า s1/400, f16, iso100, wb: fluorescent มีการปรับแสงสีบ้าง
ผมมีข้อสงสัยมาถามครับ
1 ปกติการถ่ายย้อนแสงลักษณะนี้ต้องถ่ายให้เป็นซิลลูเอทเท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับแสงหรือตัวแบบ อย่างไร
2 การจัดองค์ประกอบภาพ ขาดเกินอย่างไรบ้าง
ถ้าจะให้เหมาะกว่านี้ควรเป็นอย่างไร แก้ไขอย่างไร และต้องตั้งค่ายังไงวัดแสงยังไงบ้างครับ

IMG_1208 resize.jpg
2012-11-22 12:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ย้อนแสง ไม่จำเป็นต้องเป็นซิลูเอทครับ  แต่ภาพนี้เป็นซิลูเอทเพราะ...
ค่าแสงท้องฟ้ากับพื้นต่างกันมาก แล้วเราวัดแสงที่ท้องฟ้าเพื่อจะเก็บท้องฟ้า
ต้นไม้เลยเป็นเงาดำเป็นซิลูเอท...

เอางี้ ถ้าเรานางแบบน่ารักไปยืนอยู่หน้ากล้อง แล้วสาดแฟลชเข้าใส่เราจะได้อะไรครับ
ซิลลูเอทรึเปล่า??
...เราจะได้ภาพพอร์ตเทรตนางแบบน่ารัก ที่มีท้องฟ้าแบบนี้เป็นแบ็คกราวน์ด

กลับกัน.. ถ้าไม่สาดแฟลช เราก็จะได้ซิลลูเอทของนางแบบน่ารักคนนั้น ถูกมั้ยครับ

งงๆ 55555555

องค์ประกอบรอเหล่าศิษย์พี่มาแนะนำครับ

เอ้อ ยิ่งงงๆอยู่ 555 มีนางแบบเข้ามาอีกหน๋อ
คุณเขตต์ ถ้ามีนางแบบ แล้วต้องยิงแฟลชด้วยเราก็ต้องวัดแสงที่นางแบบใช่ป่าวครับ(สมมุติว่าแฟลชออโต้ด้วยนะ) แล้วฟ้ามันจะเป็นสีนี้มั๊ยครับ หรือต้องล็อกแสงตรงฟ้าก่อน แล้วแฟลชจะออกมายังไง งงๆเง็งๆแล้ว แต่ที่แน่ๆ สะพานนี้วันศุกร์เสาร์เห็นมีคนมาตกปลาด้วย เดี๋ยวไว้ต้องลองไปขอเค้าถ่ายรูปดู T_T

สมมติว่าแฟลชออโต้นะ  และสมมติว่าแฟลชที่เราใช้ให้แสงไฟได้แรงพอ...
วัดแสงที่ฟ้าครับ กล้องจะทำการคิดคำนวณกำลังแฟลชที่พอดีให้จุดที่เราโฟกัสมีแสงสมดุลกับแบ็คกราวนด์
เราก็จะได้น้องนางแบบหน้ารักที่สว่างด้วยแสงแฟลช และมีแบ็คกราวนด์เป็นท้องฟ้าสวยงาม

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณครับคุณเขตต์
.....แฟลชหัวกล้องไหวมั๊ยเนี่ย ต้องซื้อแฟลชอีกสิ T_T

ไม่ไหวหรอนะ แฟลชหัวกล้อง  แต่อีกหนึ่งอุปกรณ์ที่แนะนำคือแผ่นรีเฟลกซ์ครับ (วัดแสงที่ตัวนางแบบนะ)

สงสัยยังไม่เคลียร์ 555....
ทุกอย่างไม่มีผิดถูกนะครับต้องจำไว้  ..ขอให้คิดไว้ก่อนว่าเราจะถ่ายอะไร...เจตนาของผู้ถ่ายเป็นสำคัญครับ
อย่างภาพนี้ ฉากหน้าไม่มีอะไรเด่นซึ่งจะดึงดูดความสำคัญให้ต้องเปิดรายละเอียด เป็นผมคงถ่ายโดยวัดแสงที่ท้องฟ้า (ในกรณีที่มีฟิวเตอร์ GND) หรือวัดแสงที่ท้องฟ้าแล้วปรับให้โอเวอร์เล็กน้อย (ในกรณีที่ไม่มีฟิวเตอร์) ผลที่ได้คือ ประมาณภาพที่ถ่ายมาจะได้รายละเีอียดและสีสันของท้องฟ้าตามที่ต้องการ  ...ผมยังไม่ได้พูดถึงองค์ประกอบภาพนะครับ
ถ้าแบบเงาดำมีลักษณะที่เด่นชัดเจน ก็น่าถ่ายซิลลูเอตนะครับ วิธีถ่ายก็ง่ายๆเลยครับ วัดแสงท้องฟ้าเลย ปรับอันเดอร์เล็กน้อยเพราะ เงาดำต้องจม ถึงจะเด่น
แต่หากภาพนี้ถ่ายกว้างกว่านี้  มีการเก็บ ฉากหน้าฉากหลังมา ควรอย่างยิ่งที่จะต้องเปิดรายละเีอียดออกมา แต่ต้องมีอุปกรณ์ช่วยครับ เช่นฟิวเตอร์ ครึ่งซีก(GND) แต่หากไม่มี ก็ถ่ายภาพคร่อมมาอย่างน้อย3ภาพที่ค่าการรับแสงพอดี และอันเดอร์/โอเวอร์ ตามแต่ความเปรียบต่างของท้องฟ้าและพื้นดินในเวลานั้น เสร็จแล้วเอามารวมกันแบบ HDR   หากใช้แฟลชภาพจะแปลกๆครับเพราะมันจะสว่างเป็นหย่อม
ส่วนหากถ่ายคน ตามที่เขตบอกเลยครัับ ต้องมีแฟลชเป็นอย่างยิ่ง หากไม่ต้องการลงทุนอะไรมาก แฟลชที่หัวกล้องใช้ได้ครับ แต่ระยะเลนส์ที่ใช้ควรมากกว่า 22มม ขึ้นไปไม่งั้นจะเกิดเงาดำ
วิธีการถ่ายก็วัดแสงที่ท้องฟ้าด้านหลัง และ ตัวแบบ  ว่าต่างกันกี่ stop ล็อคค่าแสงที่ท้องฟ้า แล้วปรับแฟลชบวกขึ้นตาม stop ที่ต่าง หากยังไม่โอเคก็ปรับเพิ่มลดเอาครับ วิธีนี้น่าจะง่ายที่สุด โดยส่วนใหญ่ ดวงอาทิตย์ที่อยู่ตำแหน่งนี้ ค่าแสงจะต่างกันราว 3STOP ครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

ละเอียด ละเมียดละไม

ตอบกลับ 8# chaiyaritta
สุดยอดตำราชัตเตอร์ของผมมาแว้ว 555
ขอบคุณมากมายครับ อ่าน1รอบนี้ ผมนึกภาพออกได้บ้าง จะเข้ามาอ่านเพื่อความเข้าใจต่อไปขอบคุณอีกครั้งครับเฮียชัย งานยุ่งๆยังอุตส่าห์มาไขข้อข้องใจ

หลักใหญ่คือ  ไม่มีพระเอกครับ  ทำให้ผู้ชมภาพ ไม่รู้จะสนใจอะไรดี
อันนี้ยังไม่พูดถึงการแบ่งพื้นที่และ  เรื่องทางเทคนิคนะครับ

อยากให้เริ่มจาก เมื่อเราเห็นภาพแล้ว  เราคิดในใจชัดเจนว่าเราจะนำเสนออะไรเป็นพระเอกก่อน  
เรื่องอื่นๆ จะตามมาเองครับ เพื่อให้ตรงกับภาพในใจที่เราต้องการ

พระเอก ไม่ได้แปลว่า พระเอกเชิงเดี่ยว เช่นต้นไม้ เรือ  
แต่อาจหมายถึง ฟ้า  หรือ ลำน้ำ นำสายตา  หรือ บรรยากาศที่ชัดเจนครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

คำตอบของพี่พัน ทำให้ผมนึกถึงคำว่าคิดสักนิดก่อนถ่ายจริงๆ เพราะตอนนั้นมัวแต่นึกๆเรื่องปรับกล้อง(เพราะจำไม่ได้เลยหรี่รูรับแสงเอาไว้ก่อน) จริงๆอยากได้พระอาทิตย์เป็นพระเอกครับ แต่เค้าดันไม่เด่นอย่างที่คิด 555 ... :P

มี พระเอก แล้วยังมีคำว่า พระรอง ด้วยครับ ฝากเก็บไปคิด อิอิ

เดี๋ยวจะมีนางเอก นางร้าย พ่อตา แม่ยาย เพิ่มอีก 5555

ง่าาาา นี่ถ่ายภาพหรือถ่ายละครคร๊าาบ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-23 09:56 โดย naihoi

จากคำถาม

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆบ้านบั๊ก
เช้าวันนี้ (22พย.55) ก่อนผมมาทำงาน เห็นฟ้าใสดีเลยแวะถ่ายภาพอยู่10นาที  
แต่ก็ไม่ได้ภาพอย่างที่ตั้งใจอะไรเท่าไหร่  
มีอยู่ภาพนึง เป็นภาพย้อนแสง ผมวัดแสงตรงเมฆเหนือพระอาทิตย์
การตั้งค่า s1/400, f16, iso100, wb: fluorescent มีการปรับแสงสีบ้าง
ผมมีข้อสงสัยมาถามครับ
1 ปกติการถ่ายย้อนแสงลักษณะนี้ต้องถ่ายให้เป็นซิลลูเอทเท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับแสงหรือตัวแบบ อย่างไร
2 การจัดองค์ประกอบภาพ ขาดเกินอย่างไรบ้าง
ถ้าจะให้เหมาะกว่านี้ควรเป็นอย่างไร แก้ไขอย่างไร และต้องตั้งค่ายังไงวัดแสงยังไงบ้างครับ  

ท่านอื่นน่าจะตอบไปหมดแล้วครับ ผลเลยเอาภาพตัวอย่างจากเพื่อนๆสมาชิกมาให้ชมครับ

ภาพแรก เป็นภาพเงาดำที่เราเรียกว่าซิลลูเอทนั้นละครับ โดยส่วนมากจะเน้นโครงร่างของเงาดำที่จะนำเสนอ
          วิธีการถ่ายก็คงเหมือนที่คุณชัยบอกครับวัดแสงที่ท้องฟ้า ไม่สนใจพื้นดิน แต่เอาพระเอกที่พื้นแทน เหมือนที่พ่อหมีบอก
ภาพนี้โดย : พี่ cerfiro  จากกระทู้ http://www.fotobug.net/forum/thread-1661-1-1.html
2012-11-23 09:36

ภาพ 2   เป็นภาพถ่ายย้อนแสงที่ผมคาดว่าใช้เทคนิค ND ครึ่งซีก ปิดด้านบนส่วนที่เป็นท้องฟ้า ทำให้วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพได้พอดี
ภาพที่ได้ก็ได้ทั้งฟ้าได้ทั้งพื้น ดูเหมือนออกมาเท่าๆกันดูสวยงาม
ภาพนี้โดย : คุณ kandb จากกระทู้ http://www.fotobug.net/forum/thread-1662-1-1.html
2012-11-23 09:42

ภาพ 3   เป็นภาพถ่ายย้อนแสง แล้วใช้แฟลชเพื่อเปิดรายละเอียดในส่วนที่มืด การวัดแสงก็เหมือนภาพที่ 1 ครับที่ฟ้าแสงจะพอดีหรือจะลดลงอีกก็ได้
แต่ที่พื้นน้ำติดอันเดอร์แน่นอน แม่มดเลยสาดแฟลชไปที่เรือ ภาพที่ได้เลยสวยงามอย่างที่เห็น
ภาพนี้โดย : คุณ แม่มดราตรี จากกระทู้ http://www.fotobug.net/forum/thread-1646-1-1.html
2012-11-23 09:46

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด