กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
น้องใหม่D5100+tamron 70-300 di vc ที่ระยะ 300 mm 1/800 f5.6 iso100 รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
จะถ่ายรูปแบบไหน หัวใจก็ยังเป็นหงส์

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยินดีต้อนรับครับ คุณ kanfong ผมคิดว่าเรื่องค่า รูรับแสง,speed shutter ,ISO นี่ถือว่าโอเคแล้วนะครับ ขอข้ามไปเลยละกันครับ  อยากแนะนำสักนิดตามมุมมองของคนมองภาพนะครับ ฉากหลังอาจจะรกไปสักนิส นึง  ผมเคยอ่านเจอครับว่าการถ่ายสัตว์ ควรให้ระดับของกล้อง อย่างน้อย ต้องอยู่ในระดับเดียวกับตัวแบบ ครับเพื่อที่จะทำให้ละลายฉากหลังได้ง่ายขึ้น และ ทำให้ตัวแบบดูใหญ่ขึ้น ดูเด่นขึ้นนะครับ
ผิดถูกอย่างไร ลองดูนะครับ
chaiyaritta

มุมมองตามที่คุณ chaiyaritta ว่าครับ  
ตั้งกล้องระดับเดียวกับตัวแบบเพื่อทิ้งฉากหลังมากขึ้น
ตัวแบบจะได้เด้งดึ๋งออกมาครับ  ใช้ได้กับการถ่ายเด็กด้วยเช่นกันครับ

ส่วนจังหวะแอคชั่นอยู่ที่จังหวะเวลา และ ดวง ครับ  
คือ เราไม่รู้ว่าเวลามันล้อกันมันจะหันมุมเหมาะๆมาเป้ะๆให้เราหรือเปล่า
แต่ถ้ามาก็อยู่ที่เราแล้วครับ

ปล. D5100 เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากน้อมรับและจะนำไปปรับปรุงครับ
จะถ่ายรูปแบบไหน หัวใจก็ยังเป็นหงส์

ยินดีต้อนรับครับ
ถ้าได้จังหวะที่หันข้างทั้งคู่จะแจ่ม
ถ่ายภาพ ดูภาพเยอะๆครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทำได้ดีครับ รายละเอียดคุณชัยน่าจะกล่าวไปแล้ว เรื่องระดับกล้องกับแบบ

ผมคงมีเรื่องจังหวะการถ่ายมาเสริมครับ จะเห็นว่าภาพนี้ รู้สึกขัดตรงที่ นกด้ายซ้ายกำลังจิกกับนกด้านขวา แต่ไม่เห็นหัวนกตัวด้านขวามือ ทำให้ขาดๆไปนิด

วิธีที่ผมใช้บ่อยคือ ถ่ายไปเรื่อยๆ รอจังหวะสวยๆ ถ้ามีซ๊อตเด็ดอย่างเช่นจังหวะนี้ เราใช้โหมดคอนตินิว (ตั้งรอไว้แล้ว) รัวไปเลยครับ คงได้จังหวะเด็ดๆสักภาพครับ

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ

ไปถ่ายตรงไหนมาเนี่ย ไม่เคยเห็นเลย

ตามนั้นครับ ถ่ายไปเรื่อยๆ  อย่างน้อยๆ ผมยิง 10 ใบแน่นอนครับ แบบนี้
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด