กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ซินเดอเรลล่าทริป ผมสองคนกับเขต ตั้งคอนเซ็ปว่า....กล้องเล็กเอาไว้ถ่าย กล้องใหญ่เอาไว้สแนป ผมถือ Nikon V1 +10-30 Kit หรือ เทียบกับ Full frame ก็ 28-85 ส่วนเขต ก็ถือ คอมแพค Nikon S8200 ของแถมตอนซื้อ V1......ไม่ได้รีวิวนะครับ แต่เป็นการใช้งานจริง ถ่ายโหมด A, P, ISO auto {100-800} . โปรเซสด้วย  LR3 ย่อด้วย CS5 อ๋อ...ลืมบอกไป ถ่ายไฟล์ jpeg Fine Active D- lighting off ครับ เปิด RAW ไม่ได้ ยังไม่อั๊พ Adobe camera raw ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

งานนี้เราแวะไปที่ อช.ลำน้ำน่าน และบ้านท่าเรือเก่า

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-5 23:55 โดย cefiro

วันนี้พระอาทิตย์ขึ้นแว็บเดียว แล้วหายไป ใจสลาย ถ่ายไม่ทัน...ภาพนี้ ใช้รูปแบบการแต่งสำเร็จรูป จาก LR3 ครับ

เน้นถ่ายวิว ครับ ถ่ายง่าย สบายๆ

ถ่ายแช๊ะๆไปเรื่อย เป็นกล้องที่กดสนุกมาก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

วันนี้ฟ้าขาวจั๊วะ....หมดสิทธิ์ เรื่องแสงสวย คอแลนด์สเคป ส่ายหน้า

หมดมุขที่ลำน้ำน่าน....ย้ายนิวาสถานไปบ้านท่าเรือเก่า เผื่อมีอะไรยิงมั่ง

จ่อดน่นจ่อนี่ไปตามประสา

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-6 00:12 โดย cefiro

มองต่ำ จอบิดไม่ได้ ลำบากใจนิดหน่อย....น้อยส์กระจาย แต่สีและความคมยังอยู่

มองหาการเก็บรายละเอียด จากภาพเงาสะท้อน

คอนทราสต์ดุดัน สีสัน ยังได้

มองหา อะไร ที่ใกล้ๆ เจ้าเลนส์ตัวนี้ ทำได้ดี

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-11-6 00:22 โดย cefiro

ถ่ายคนดูบ้าง..... แต่งภาพสูตรเดิม...คลิกเมนูสำเร็จรูปจาก LR3

RE: รีวิวการใช้งานจริงกับ เจ้าตัวเล็ก NIKON V1 +10-30 Kit

D90 หงอยไปเลย

สรุป....V1+10-30 kit จากการใช้งานจริง
1. ใช้งานง่ายมาก ใครใช้นิคอนอยู่ แทบจะไม่ต้องทำอะไรให้ยุ่งยาก เมนูเหมือน DSLR
2.จอสวยโคตรๆๆๆๆๆๆๆ.... สวยกว่าไฟล์จริงเยอะ
3.ตอบสนองเร็ว โฟกัสเร็วมากเท่าๆ DSLR
4.น้อยส์แพ้ กระจุย....งานนี้ Size เซ็นเซอร์ สำคัญจริง ครับ
5.แต่งรูปง่าย รายละเอียด ไม่เท่ากล้องใหญ่ SIZE ใหญ่กว่าดีกว่าจริงครับ
6.Body สวย หนักแน่น จับกระชับ เมนูง่าย แฮนด์ลิ่งเป็นมิตรกับผู้ใช้มากๆ
ข้อเสีย
คุณภาพรูป รายละเอียด น้อยส์ สู้ DSLR APSC ไม่ได้จริง แต่....ได้รูปดีๆจากเจ้านี่ ง่ายกว่าเยอะ
รีวิวละเอียดๆ จะบีบแกมบังคับ บก.เขต รีวิว ให้ดูอีกครั้งนะครับ.....คิดว่าคงมีประโยชน์มากขึ้น 5555
ฟันธง....ใช้สนุก ได้รูปสวยแน่นอน เบาแต่แน่น แฮนด์ลิ่งดีมาก แต่ห้ามไปเทียบกับ DSLR จิตจะตกใช้ไม่สนุก เพราะแพ้แน่นอน แต่ไม่ขาดกระจุยหรอก

กลับไปยังรายบอร์ด