กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
รุ่งเช้าของอีกวัน..
ฝนยังตก และหารถไม่ได้ ไปไม่ทันพระบิณฑทาตเช่นเคย
แต่คนแถวนั้นก็ดีใจหาย ออกปากให้ยืมรถมอเตอร์ไซค์ไล่ไปดักพระอีกซอย....คนที่นี่ต้องไม่รู้จักแก๊งค์ลักรถแน่ ๆ -*-

..

ฉันเลยได้ซื้อของใส่บาตร และเก็บภาพมาอีกนิดหน่อย
ส่วนใหญ่ใช้เวลาในการสังเกตชีวิตผู้คนเสียมากกว่า (นอกเรื่อง - สังเกต ไม่มีสระอุ)

..

ศรัทธาที่เขามี คือสิ่งที่สวยงามที่สุดที่ฉันเห็น
เวลาเดินสวนพระ .. เขาจะนั่งลง พนมมือ เพื่อให้พระเดินผ่านไปก่อน
ตักบาตรเสร็จ..ข้าวตกหล่นที่พื้น ก็เก็บไม่เหลือสักเม็ด เพื่อไม่ให้ใครเหยียบย่ำ พระแม่โพสพ

..

มันเป็นสิ่งเล็กน้อยที่ค่อย ๆ เลือนหายไปจากสังคมเมือง

2012-9-25 16:01
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลังจากท้องถูกเติมเต็มด้วยอาหารพื้นเมืองง่าย ๆ
ก็เดินเท้าไปหลายกิโลแม้วเพื่อหาอะไรถ่าย....

......ตัดใจจากแลนด์สเคปไปแล้วล่ะ...กระซิก ๆ

2012-9-25 16:09
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ยกมือไหว้ ขออนุญาตเก็บภาพเงียบ ๆ ... รบกวนเขาให้น้อยที่สุด เท่าที่จะทำได้

มีภาพเยอะกว่านี้..แต่พอเหอะเนอะ ><

2012-9-25 16:15

เฝ้าภาวนาด้วยความคาใจ
อยากเห็นฟ้าใส ๆ สักครั้ง

..

ตื่นตีสี่ กะจะถ่ายดาวหมุน ริมระเบียง
ฝนก็ไม่มีทีท่าว่าจะหยุด เหมือนฟ้าไม่รับฟังคำอ้อนวอน

ทั้งหนาวทั้งจ๋อย...งื้ด ๆ

2012-9-25 16:20

อีกมุมหนึ่งของสะพานมอญช่วงพลบค่ำ

2012-9-25 16:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-9-25 16:34 โดย แม่มดราตรี

แม้ฟ้าจะไม่รู้เห็นเป็นใจ แต่ก็ยังมีความสุขได้ จากมิตรภาพเรียบง่ายที่ได้รับ
ขอบคุณทุกรอยยิ้มของคนแปลกหน้า และทุกคู่แววตาใสใส

..

สังขละบุรีของฉัน เป็นเพียงประโยคบอกเล่า
ไม่ใช่ประโยคคำถาม
ไม่ต้องการคำตอบ
ต้องการเพียง..คนรับฟัง

2012-9-25 16:30

..

หวังใจว่าจะมีโอกาสกลับไปเยือนอีกครั้ง
เพื่อเปลี่ยนประโยคบอกเล่าให้กลายเป็น.. ประโยคบอกรัก

ขอบคุณที่รับชมกระทู้ดองเค็มค่ะ

สวยงามบอกเล่าบรรยากาศและเรื่องราวของสังขละออกมาได้ยอดเยี่ยมครับ
ลายเซ็นต์แอบใหญ่ไปนะ อิอิ

ชอบครับชอบ อ่านไปดูภาพไป เคลิ้มเชียว
สัมผัสถึงความสุขของคนถ่ายภาพเลย

ผมดูภาพนี้แล้วมีสัมผัสได้ถึงอารมณ์จริงๆ เยี่ยมยอดมากครับ ยิ่งฟังเพลงไปด้วย
อารมณ์มาเต็มครับ  ภาพแต่ละใบก็ใส่ใจในรายละเอียดและอารมณ์มากๆครับ
คุมโทนได้อยู่เลยครับ

ชอบการจัดชุดภาพทั้งเปิดและปิด รวมถึงชุดอื่นๆ เก็บความเป็นสังขระได้ดี ถึงแม้จะไม่มีมุมมหาชนก็ตาม

เป็นสถานที่ที่อยู่ใน list อันดับต้นๆ เลยครับที่อยากจะไป แต่พอดูเส้นทางและระยะทาง บวกทั้งเวลาแล้ว ต้องขยับคิว ไปเรื่อยๆ ก่อน เลยไม่ได้ไป ชักกะที แล้วยิ่งมาดูกระทู้นี้ แหม่  ยั่ว ต่อม เก็บกระเป๋า ซะเหลือเกิน แต่ก็ต้องหักห้ามใจไว้ โดยท่องคาถา " ไกลนะโยม  ไกลนะโยม"
chaiyaritta

ราชินีห้องโฟโต้ไดมา หุหุ

สิ่งแรกที่ผมรู้สึก คือ ดี ใ จ ที่ในสภาวะแบบนี้ แม่มดยังคงกดชัตเตอร์ได้ครับ และทำได้ดีระดับหนึ่งเลย

เมื่อถ่ายภาพไปนานๆวันเข้า หลายคนเจอแสงไม่สวยแล้วก็ส่ายหน้า เก็บกล้องใส่กระเป๋านั่งจิบกาแฟแทน...จบข่าวกันไปเลย   ผมเห็นจะเป็นข้อดี ของการถ่ายภาพแบบนี้ครับ  

> ดำเนินเรื่องดีจัง   อ่านเพลิน  มีข้อมูลข้อเท็จจริงผสมผสานความรู้สึกภายใน และได้เปรียบ
ที่เป็นผู้หญิงครับ  โดยส่วนตัว ผมว่าการเขียนด้นสดเอาเองจากภายใน เหมือนๆจะตกผลึกจนจะนิพพานได้ในเสียงชัตเตอร์นี่สารภาพว่าผมไม่เคยอ่านเบยยย...หนังสือธรรมะ ดีๆมีให้อ่านเยอะมากแล้วครับเดี๋ยวนี้

สรุปว่าแม่มดทำได้ดีครับ  ผมเขียนเพลินไปเด๋วงงๆ   

> ภาพจัดวางดีครับ  แม้ผมจะเสียดายว่า มีบางภาพที่ผมชอบ  แต่กลายเป็นภาพเล็ก
และบางภาพที่ผมคิดว่า ด้อยกว่า กลับเป็นภาพใหญ่  แต่ความเห็นแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
เอาใจตัวเองบ้างอะไรบ้าง

ติ...ไม่มี  นี่คือห้องโฟโต้ไดอารี่ แง่มๆๆๆ

เยอะไหมนะ  กลัวเยอะแล้วแก่ครับ  
ทำได้ดีถึงดีมากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แหมเล่าเรื่องสนุกอีกแล้วคราบบบ...แม่มด......

แต่ใช่ว่ามีแต่เล่าเรื่องที่สนุกนะ มีภาพสวยๆที่เข้ากันกับเรื่องด้วย  ชุดนี้แม่มดมาแนวขาวดำแล้วเน้นสีเฉพาะจุด แต่ก่อนนี้แม่มดจะทำบางภาพ

ครั้งนี้เห็นเยอะ อาจเป็นเพราะหนีอาเจนติน่าก็เป็นได้ แต่ก็ดูเข้ากันทั้งเซตเลยนะครับ

เรื่องคอนทราสอาจจะหนักไปหน่อยทำให้เข้มหรือมืดไปครับ

ว่าแต่ว่าทำไมผมชอบภาพนี้จัง

2012-9-26 13:34

ผมชอบภาพนี้ครับ
.
.
2012-9-26 15:19
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็น หรือแม้แต่คนที่คลิกชมแต่ไม่ได้คอมเม้นท์ด้วยค่ะ ><

...

ทุก ๆ คอมเม้นท์ ในทุก ๆ กระทู้ของแม่มด ..แม่มดอ่านซ้ำไปซ้ำมาไม่ต่ำกว่า 5 รอบค่ะ

แต่ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ขอบคุณให้เป็นรายบุคคล เน็ตไม่เป็นใจจริง ๆ จ๊า ^^"

กลับไปยังรายบอร์ด