กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ใบที่ 16 ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบที่ 17 ครับ

ใบที่ 18 ครับ

ใบที่ 19 ครับ

ใบที่ 20 ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบที่ 21 ครับ

ใบที่ 22 ครับ

หมดแล้วครับ สำหรับชุดที่ 6 ฝากพี่ ๆ ช่วยแนะนำ และติติงด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ชอบภาพนี้ครับ

ลองกองหรือลางสาดเนี่ย
มาแนวไทยๆ

หลายๆรูปดูแน่นไปหน่อยครับ รึว่าแนวนี้ต้องเต็มๆเฟรม

ชอบหลายภาพครับ  ถือว่าทำได้ดี  การ เม้นท์ คงเป็นไปใน ลักษณะ

good is not good when better is expected...
ดีอาจก็ไม่ได้บอกว่าดี  เพราะ หวังที่ดีกว่านั้นขึ้นไปอีก...
.
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพแรก -  เสริมจินตนาการดีครับ แปลกตา  คอนทราสดุดัน  สีดูเอเลี่ยนดี
แหวกแนวดีครับ  

ภาพ 2-3-4  แมงมุมนิ่งไปนิดหนึ่ง  รวมกับภาพแรกแล้ว ในแง่การทำกระทู้  ถือว่า ก็นำเสนอแมงมุมไป 4 ภาพติดๆ  ใน action คล้ายๆกัน + สายพันธุ์เดียวกัน้ลยทีเดียว ... แต่ในแง่ภาพถ่าย  ผมว่าควบคุมกล้องได้ดีนะ     
ใบที่ 2 คู่สีนี้  ม่วง-น้ำตาล ดูไม่เข้ากัน   ภาพที่ 4 ดูดีกว่าครับ มีหยดน้ำ เกาะ ช่วยให้ดูอ่อนช้อยสดชื่น  

ใบที่ 6 - เสียดาย เหยื่อไม่ชัดเนาะ  ตอนเห็นครั้งแรกเกือบไม่สังเกตุ แต่พอสังเกตุเห็นแล้ว ก็เสียดาย...

ใบที่ 7 - สวย อิ่มตัว สดชื่น องค์ประกอบดี   เก็บหางมาครบ  วางพื้นที่ดี
ติดนิดเดียวที่ปลายยอดแหว่งครับ   

ใบที่ 8 ดูแน่น  น่าอึดอัดมากไปนิดครับ   เหลือพื้นที่ space อีกหน่อย คงชิลๆสบายตาดี

set น้องแมงปอ ทำได้ดี อิ่มตัว สวยงาม  ชอบ 11 ที่สุดครับ  
ส่วน  12 ชอบแมงปอสีฟ้า  หาไม่ค่อยเจอเลย แต่หลังรกไปนิด
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

13 - น้องมด ชัดตื้นมากไป  อันนี้ชมในมุมคนถ่ายภาพไม่เป็นนะครับ  อ้นอาจใช้ f16 ไปแล้วก็ได้

14 - เทคนิคดี  แต่ จัดsubject ไม่ดี  เขียวๆ ด้านขวา รบกวนสายตาครับ
ไม่มีข้อยกเว้น สำหรับภาพ still life นะครับ...

โอ้วววว

หน้า สอง สวยๆหลายภาพเลย

หน้า 2  ยกเว้นภาพที่ 17 ผมชอบ ยกหน้าเลย

โดยสรุป ผมก็ว่า ทำได้ดีครับ  เรื่องควบคุมกล้อง + แสงนั้นไม่รู้จะแนะนำอะไรดี
ส่วนเรื่องการ วาง space / จัดองค์ประกอบ  ก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ยัง อึดอักมากไปหลายภาพเลย

มาโครสวยๆ  ที่ผมเห็นนั้น  มักไม่ได้เน้นพลังการเจาะทะลวงไส้
แต่ยังคงเสริมเรื่องราวและ บรรยากาศโดยรอบเข้าไปด้วย  จึงถือว่าเป็นอีกก้าว...

ซึ่งอ้นก็เริ่มทำได้ดีแล้วครับ

ขอบคุณครับพี่ Kandb เจ้าพวงที่โดนสาดน้ำนั้น ลางสาดครับ

ขอบคุณครับพี่พัน ที่สละเวลามาเจาะแต่ละภาพ ให้เห็นถึงจุดบกพร่องที่มีอยู่ครับ ทำให้อ้นได้มองเห็นจุดบกพร่องของภาพได้ชัดเจนขึ้น เพื่อเป็นแนวทางในการปรับปรุงในครั้งต่อ ๆ ไปครับ

ขอบคุณครับ......_/\_

กลับไปยังรายบอร์ด