กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
บ่ายเมื่อวานฟ้าสวยเลิกงานแอบไปกดภาพมาให้เม้นหน่อยครับ
2012-8-22 10:51

2012-8-22 10:52

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พี่ป้อมครับ ผมสังเกตว่าในภาพมีเม็ดฝุ่นมากพอสมควร
ยังไงพี่ป้อมลองเช็คฝุ่นหน้าเลนส์ หลังเลนส์ และในกล้องนะครับ  
เป็นห่วงว่านานๆมันจะเอาออกยากครับ  เข้าศูนย์บริการก็ดีครับถ้ามีโอกาส

เห็นเช่นเดียวกันครับ ว่านานไปจะทำความสะอาดยาก แต่เมื่อวานฟ้าสวยจริงๆ
chaiyaritta

เริ่มหนีมุมตัวเองยากขึ้นแล้วครับพี่ป้อม  
อาจด้วยสถานที่ก็มีส่วนครับ

ภาพแรก  มีพระ ทำให้มีเรื่องราว แต่จังหวะ (โชค) ยังไม่อำนวยนักครับ
ถ่ายรูปนี่ก็ต้องอาศัยโชคด้วยจริงๆ     

ภาพ 2 : ดีครับ  วางมุมมาตรฐาน แบบนี้ ซ้ำๆไปเรื่อยๆ  จนกลายเป็นจังหวะตัวเอง  แล้วมันจะลงตัวไปเรื่อยๆครับ   เอาให้เป๊ะไปเรื่อยๆ  ซ้ำๆ เดี๋ยว มุมลายเซ็นตัวเองจะมาเองครับ

ภาพ 3 : ได้กรอบธรรมชาติมาช่วยเล็กๆ   
ผมให้คะแนนภาพนี้ ที่ 1 เฉือนชนะภาพ 2 ไปด้วยมุมมอง ครับ   

อยากให้พี่ป้อมลองเปลี่ยนระยะเลนส์ เป็น นอร์มอล  จนถึง เทเล แล้วหลบเข้า ร่มดูบ้างครับ
บางทีเราใช้เลนส์ระยะ เดิม นานๆ แล้ว มีอาการแป้ก  ต้องสลับระยะเลนส์ดูครับ  
หากฝืนต่อ  จะสร้างมุมไม่ค่อยได้  
...ลองเบรคสักพัก  แล้วค่อยกลับมาใช้ ระยะ ที่เราชอบใหม่ครับ
ผมเองก็ชอบ wide มากเช่นกันครับ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ส่วนเรื่องภาพผมชมภาพพี่ป้อมภาพนี้รู้สึกว่าดูดีเลยครับพี่  
วางองค์ประกอบหลายๆภาพผมว่าดูดีกว่าชุดก่อนหน้า
และส่วนหนึ่งน่าจะเพราะฟ้าใสช่วยส่งเสริมได้มากจริงๆ

ธรรมชาติถือหุ้นจริงๆครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อนึ่ง...
จอที่เราใช้ คงมีผลมากครับ   

จอที่ผมเม้นท์กลางวันนั้น ผมใช้จอไม่ละเอียดมากนัก
ยังงงว่า 2 ท่าน  chaiyarit และ  puripatk คุยเรื่องฝุ่นอะไรกัน   
ทำไมสายตาละเอียดกันจัง   

แต่พอตอนนี้ผมกลับมาใช้ จอประจำตอนนี้ ผมเห็นฝุ่นชัดเจนมากเช่นกันครับ  

เราเห็นฝุ่นไม่ชัด อาจมาจาก จอก็ได้ครับพี่ป้อม
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ  มีประโยชน์กับผมมาก  CCD ขยายดูแล้วเลอะมากเลยครับ คงต้องส่งล้างซะที

น้าป้อมไปทำอะไรมาครับ ภาพดูดีผิดหูผิดตาเลยครับ
ชอบเกือบทุกภาพเลยครับ โดยเฉพาะภาพนี้ครับ เป็นมุมที่คิดไม่ถึงเลยครับ

น้าป้อมไปทำอะไรมาครับ ภาพดูดีผิดหูผิดตาเลยครับ {:4_100: ...
kandb โพสต์เมื่อ 2012-8-22 18:45

ภาพนี้ดูสีผิดธรรมชาติเพราะผมใช้ โปรแกรม HDR แต่งภาพให้ใบไม้พอเห็นรายละเอียดไม่มืดครับ  แต่ฝีมือไม่ถึงเลยสีผิดธรรมชาติไปครับ

จริงด้วยครับ ชุดนี้เยี่ยมจริงๆ

แต่เรื่องฝุ่นนะสิเยอะจริงๆครับ กล้องผมก็มีเหมือนกัน แต่มีอยู่สองเม็ดใหญ่ๆ ถ่ายเกิน f11
มาก็จะเจอ ก็ต้องใช้ PS ลบออก กล้องพี่ป้อมจะมีที่มุมซ้ายเยอะ และเยอะเอามากๆ นั่งทำ PS
คงไม่ไหวแน่ เข้าศูนย์อย่างเดียว

ชอบภาพนกน้อยนี้ครับ ลงตัวดี และควบคุมไวด์ได้เยี่ยมครับ ไม่เบี้ยว ส่วนมากผมเบี็ยวขอบทุกทีเลย

2012-8-24 05:50

มีเวลากลับมาแนะนำภาพกันอีกทีครับ ...
ดูช่วงนี้น้าป้อมจะชื่นชอบเลนส์ไวด์ มากเป็นพิเศษนะครับ เลนส์ตัวนี้มีทั้งข้อดีและข้อเสียหลายจุดที่อยากจะแนะนำครับ
ข้อดี...คือเก็บได้หมดทุกอย่างในช่วง 10 -16 มม นี่แหละครับ คือข้อดีของมัน แต่หากเราถ่ายกว้างๆโดยไม่หาจุดหลัก หรือวางองค์ประกอบได้ไม่ดีจะทำให้ภาพดูรกไปเลย เพราะมันเก็บทุกอย่าง
ขอยกตัวอย่างภาพสุดท้ายที่นายฮ้อยดึงขึ้นมานะครับ  หากน้าป้อมเอาเลนส์เข้าใกล้ดงดอกเข็ม โดยเลือกเอาดอกเข็มสักกอเป็นฉากหน้า แล้วเอาตัวหอระฆังเป็นฉากหลังโดยวางไว้ที่ตำแหน่งจุดตัด 9 ช่องมุมไหนก็ได้ครับ ที่ชอบ  ภาพจะเด่นขึ้นมามากเลยครับ ลองดูนะครับ อันที่จริงน้าป้อมก็ทำได้ดีขึ้นแล้วแหละครับ แต่เห็นชอบมาทางนี้เลยอยากให้ลองนิดนึงครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด