กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-7-4 12:57 โดย naihoi

16/16 ลาเท่านี้ครับ เด็กๆๆๆ บายๆๆๆ

ปี้ดๆๆๆ สัญญาณเริ่มวิ่ง ต่างคนก็ต่างวิ่ง แล้วเทคตัวให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้  ผมก็ได้แต่เก็บภาพเข้าเมมโมรี่ตัวใหม่ไปด้วย contunuos mode
หลังจากนั้นก็ล่ำลากัน เด็กๆก็เล่นกองทรายกันต่อ ส่วนผมก็รีบบึ่งกลับบ้าน ผบ ทั้งสอง รออยู่.......

เด็กๆก็คงสนุกเพราะ การได้เล่นเป็นสิ่งวิเศษที่สุดสำหรับเด็ก  แถมบอกว่า “ลุงมาอีกนะ”  เช้านี้เลยแวะเชเว่นกะเอาขนมไปฝากชะหน่อย

ลาเท่านี้ครับ เด็กๆๆๆ บายๆๆๆ

2012-7-4 12:44

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เก็บตก 1

ขอ portrait หลานๆหน่อย

2012-7-4 12:48

เก็บตก 2

อ้าวอีกภาพ

2012-7-4 12:48

เก็บตก 3

แถมอีก

2012-7-4 12:49

เป็นภาพชุดที่ถ่ายทอดความสนุกสนาน สบายๆ ชิลๆ ได้ดีครับนายฮ้อย
ดูแล้วทำให้นึกถึงวัยเด็กที่เล่นสนุกสนานได้  และเด็กๆพวกนี้สนุกได้โดย
ไม่ต้องนั่งหน้าคอม เครื่องเล่นทันสมัย  พวกเค้าได้เล่นกับเพื่อนจริงๆ
ได้วิ่งจริงๆ  น่าอิจฉาแทนเด็กคนอื่นๆที่นั่งกดแต่เครื่องมืออีเล็กทรอนิคส์ครับ

ช่วงนี้เว็บดูจะเงียบๆไป ส่วนหนึ่งก็เพราะฝนนี่ล่ะครับ  ผมเองแทบไม่ได้ออกไปไหนเลย
ทั้งภาระเรื่องงาน และเรื่องอากาศที่ไม่อยากเอาอุปกรณ์ไปเสี่ยงเท่าใดนัก  ได้แต่นั่งหน้าคอม

เห็นเด็กๆเหล่านี้แล้วอิจฉาจริงๆครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยครับ  ทำได้ดีมาก ไฟล์ดี   จังหวะดีก็หลายใบ

ภาพซ้ำสำหรับชุดนี้  ถือว่ารับได้  เพราะน่าจะหามุมถ่ายยากมากพอสมควรครับ   
แต่คัดออกได้สัก 7 ใบ  เหลือ 12 ใบ เน้นๆ น่าจะแน่นกว่านี้มากครับ  เพราะภาพเก็บตกก็ทำได้ดีครับ  

หลายๆใบเห็นแล้วก้สะดุ้ง  ทำได้ดีจริงๆครับ  
4-  เจ๋งครับ
8 - เป็นแนวตั้งแทนได้ไหมครับ
9 - /  12 / 13  / และอีกหลายๆใบดูดีครับ  น้องผิวเข้มผมยาวหยิก ขึ้นกล้องมาก
หากมี rim light สักใบนี่แหล่มเลยนะ   

มาเป็นกลุ่ม+  คุยได้แบบนี้  หากเจออีก ลองเอามาถ่ายหน้าตรง เป็นพอร์ทเทรท ก็คงดูดีอีกแบบ
แถมได้ 2 กระทู้  อิอิ   

10/10  ผมชอบครับ  ให้คะแนนตามความชอบนะ
ล้างตากระทู้รอบที่แล้ว ลุงปลูกเห็ดได้สำเร็จ  ยินดีด้วยครับ  
พรุ่งนี้ผมจะกลับมาอ่านอีกรอบครับ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 20# puripatk

ขอบคุณคุณเขตต์มากครับ เห็นรอยยิ้มของเด็กๆก็ชื่นใจครับ

2012-7-5 09:52

ตอบกลับ 21# sumphano

ขอบคุณพ่อหมีมากครับ  เดี๋ยวติดต่อลุงบางอีกครั้งครับ

2012-7-5 09:54

กลับมาอ่านและดูภาพอีกรอบ

ได้มาอีก 2 มุมครับ  ผมอาจชมเวอร์เพราะ ชอบภาพแบบนี้โดยส่วนตัว   ^6^

1. มีข้อสังเกตุว่า  หากถ่ายสภาพแวดล้อม เช่น life บ้านพัก  มาด้วย  กระทู้คงดูหนักแน่นขึ้นครับ  

2. เวบภาพถ่าย...ให้ บ า ง สิ่ ง ที่ไม่เหมือนกันกับ facebook นะ  
ผมว่ามันคงจะแจ่มชัดเองตามเวลา   เวบที่มีปัญหาก่อนชาวบ้าน  มักเป็นเวบที่จุดยืนไม่แตกต่าง  
เช่น  ชมกันไปเรื่อยเปื่อย  บางทีไม่สู้การกด like...
แต่หากมีจุดยืน   ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ...
ทุกๆสังคม  จะมีคนกลุ่มหนึ่งอยากทำให้ดีกว่า มาตรฐาน เสมอครับ
.
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับพ่อหมีที่มาต่อยอดให้อีกครั้งหนึ่ง

เมื่อวานได้มีโอกาสเอาขนมไปแจกเด็กๆที่มีส่วนช่วยสร้างสีสันของกระทู้นี้
เด็กๆที่นี้มีระเบียบนะ ผมให้ขนมทั้งถุงเลย แต่เขามีวิธีแจกจ่ายให้ได้ขนมทั่วหน้ากันครับ และเป็นระเบียบเรียบร้อย

2012-7-6 10:21

แล้วก็ไม่ลืมจับเด็กๆถ่าย Portrait แต่ละคนตามคำแนะนำพ่อหมี แต่ดูท่าจะไม่เวิร์คครับ ไม่อยู่นิ่งกันเลย ได้มาแค่สอง

2012-7-6 10:24

อีกคนครับ  กะจะลองถ่าย High Vantage point ตามที่ได้อ่านมาครับ ดันเปิด F กว้างไปหน่อย
ไม่ได้สิ่งแวดล้อมมาเลย แต่พอจะดูออกว่าอยู่ข้างถนน และ ผมย่อต่ำไปหน่อยเลยกลายจะเป็นมุมเท่ากับเด็กๆไป

2012-7-6 10:29

เลยเปิดที่ 2.8 ดู อ้าว ชัดไปหมดชะงั้น  อาจเป็นเพราะอยากได้กลุ่มเด็กทั้งหมดเลย ผมเลยไปยืนถ่ายบนเนินอีกลูก
ไกลกว่าเด็ก ภาพด้านหลังเลยชัดไป  ...ฮาๆๆๆ  สรุปว่า ยังไม่ได้ภาพที่ถูกใจเลยสำหรับ High vantage point

เอาไว้ คราวหน้าจะแก้มือใหม่ครับ

2012-7-6 10:34

เมื่อวาน น้องคนนี้น่าจะเป็นดาวเด่นครับ   ส่วนน้องผิวเข้มผมยิก ปั่นจักรยานไปไหนไม่รู้เลย

2012-7-6 10:37

....เรื่องเข้าไปถ่ายในหมู่บ้าน....ผมยังไม่กล้าครับ...ผมเห็นอยู่หลายๆชุมชนรอบๆโรงงาน น่าถ่ายมาก
แต่ต้องหาคนรู้จักก่อนและให้เขาพาเข้าไป ลำพังจะเข้าไปดุ่มๆยังไม่กล้าพอ ชุมชนรอบๆโรงงานส่วนใหญ่
จะเป็นคนใช้แรงงานในโรงงานใกล้ๆ อาจจะมีประเด็นที่เขาไม่อยากให้เราเข้าไปเก็บภาพ  ....

คงจบกระทู้เท่านี้ครับ ....เดี๋ยวจะเลี่ยนไป...เจอเด็กเยอะไปหน่อย บายๆๆ

2012-7-6 10:38

กลับไปยังรายบอร์ด