กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
.
.
.
สวัสดีครับ  วันนี้เราจะมาลองทำอาหารให้คนที่เรารักทานกันดูบ้าง   
อันที่จริงแล้ว ผมค่อนข้างมั่นใจว่า  ผู้ชายทำอาหารอร่อยกว่าผู้หญิง (สุ่มตัวอย่างวิจัย จากประชากร 2 คน คือ ผมและภรรยา - -")

ต้องออกตัวไว้ก่อน  2-3 เรื่องนะครับ

> สูตรเต็มนั้น หาได้จากอินเตอร์เน็ททั่วไป  ของผมเป็นสูตรย่อที่ทำแล้ว  ได้ผลดี  ตัดเครื่องปรุงออกไปเกินครึ่ง
และยัง ย่อ ปรับเปลี่ยนได้ตามใจอีกเล็กน้อย

> ไม่เน้นถ่ายภาพอาหารนะครับ  ทำไปถ่ายไปก็ยากแล้ว  รุ้สึกเหมือน performance art
เดี๋ยวมีติว่า ฉากหลังไม่เคลียร์  ไม่ขัดพื้นร่องห้องครัวดูไม่สะอาด / wb เพี้ยน / ชดเชยแสงไม่ถูก  / คมชัดไม่หมดภาพ
จะถูกน้อยใจจากเจ้าของกระทู้อย่างสูงสุด  - -*
.
.
.

2012-6-25 18:50
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แซลมอนย่างซีอิ๊ว

เครื่องปรุง ..
1. เบสิค เกลือ / น้ำตาล
2. เนย  
3. ซอสญี่ปุ่น...อะไรที่มีในครัวก้ได้ครับ  เรานำมาปรับปรุงรสชาติใหม่ได้ทั้งสิ้น  ด้วย 1+2  
แต่หากเอาง่ายๆ คือ ซอส เทริยากิ  ผมใช้ยี่ห้อนี้ เพราะราคาถูกดี

4. แป้งข้าวโพด  / แป้งโกกิ  อะไรก็ได้ครับ ที่มีในครัว  **แต่หากไม่มี ก้ไม่ต้องใช้ครับ
5. น้ำมันพืช     
6. ทิชชู่...

และ ที่ลืมไม่ได้คือ ปลาแซลมอน ....
.
.

2012-6-25 18:53
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

มิริน  สาเก  บลาๆ  ไม่ต้องมีก็ได้นะครับ  
ยกเว้นแต่ชอบอาหารญี่ปุ่นมากๆ ควรมี มิริน หรือ เหล้าหวานไว้ด้วยฮาฟฟฟ  

แรกสุดนั้น  ..เอากระดาษทิชชู่แผ่นใหญ่ --- ควรซื้อติดครัวไว้  (กระดาษเช็ดปาก  ทั่วไปทำไม่ได้นะครับ  จะยุ่ยติดปลา)  มาซับปลาให้แห้ง
เวลา ทอดจะได้ไม่กระเด็น   หากลืมขั้นตอนนี้ กระดาษทิชชู่จะใช้อีกทีตอนซับน้ำตา    
เพราะเวลาทอด น้ำมันจะกระเด็นเลอะทั่วครัว แล้ว แก้ไขทีหลังยากมากๆ  .... เปื้อนด้วย เจ็บด้วย  
.
.
.

2012-6-25 19:00

.....ทอดปลาแซลมอน ผมว่า ง่ายกว่าทอดปลาอย่างอื่นนะ   อาจเพราะ เขาหั่นมาเป็นชิ้น สบายๆ จากห้าง
ลักษณะเนื้อปลา  ที่มีน้ำมันแทรกตามผิว  และ ราคาที่ จัดว่าไม่แพง
...เทียบกับการ ทำปลาหิมะ จะเครียดมาก   สังคมกดดัน...พลาดไม่ได้ เพราะแพง...

ราคาแซลมอน ราวๆ โล ละ 3-4 ร้อยบาท แต่ ปกติ  ชิ้นนึง จะ ราวๆ 50-60 บาท  ทานได้ 1 คน อิ่มสบายๆ
ขนาดเท่าๆกับ ที่เขาขายกันจานละ 160 ล่ะครับ... แต่เวลาทานเป็นครอบครัว  มันจะแพงไปนิดนึงสำหรับยุคประหยัด..
.
.
.
เอาปลาที่ซับแห้งแล้ว มาชุบแป้งข้าวโพด  หากไม่มี ก้ไม่ต้องครับ  สูตรเราปรับเปลี่ยนได้ตรงนี้ด้วย
เอาไป ย่างหรือ ทอดกับเนย  ที่ขั้นตอนนี้ โดยไม่ใส่น้ำมัน หรือ ไม่คลุกแป้ง ก็ยังได้ครับ   

จะได้หน้าตาประมาณนี้...
.
.

2012-6-25 19:05

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เอาเครื่องปรุงมาเลยครับ   ชิมซอสดูก่อน ว่าชอบไหม  
หากยังไม่ชอบ  ปรุงซอสเองได้เลย ไม่มีสูตร อันนี้เป็นเคล็ดลับ ว่าไม่มีสูตรจริงๆครับ  
คนทำอาหารจะรู้กันว่า  ใส่ๆไปเถอะ ไม่พลาดแน่ๆครับ  แค่อย่าหนักมือไป

บางทีทำอาหาร มันก็เหมือน การวัดแสงไหมครับ  อธิบายกันยากโฮก   แต่ลงมือทำจริง  
ไม่กี่ครั้งก้ทำได้แล้ว  แถมไม่ต้องจำอะไรด้วย...+/- นิดหน่อย ก็แก้ได้
...อาจบางทีคงเป็นชองทางการขายตำราอาหาร  เลยเขียนให้มันยากเข้าไว้ ^^  

แต่ให้คอนเซปคือ ซอสญี่ปุ่น เป็นตัวหลัก
เกลือ  และ น้ำตาลเป็นตัวรอง
หากมี มิริน และ สาเก ก็ใส่ในขั้นตอนนี้ได้ครับ  

ใส่น้อยๆ แล้วชิมก่อนปรับรส   พอใจแล้ว  ใส่ปลาที่ทอดรอไว้แล้ว ลงไปคลุกเลย ....
คลุกให้เร็ว  แล้วรีบยกออกนะครับ  
.
.
.

2012-6-25 19:32

จะได้หน้าตาประมาณนี้
.
.
.
2012-6-25 19:39

.
.
.

จะทานเล่น หรือ ทานกับ ข้าวสวยร้อนๆ ก้ได้ครับ
ส่วนผมให้ทานกับข้าวซ้อมมือครับ  เพราะมีส่วนช่วยเรื่องการขับถ่ายของดีดีด้วย
.
.
จบแล้วจ้า...
.
.

2012-6-25 19:45

ขัน้ตอนที่ 5 - ไม่ต้องทอดก็ได้นะครับ

ไม่ต้องใช้น้ำมัน ทอดให้กระเด็น   เนื่องจากหลายๆคนกลัวการทอดปลา
ผมก้กลัว - -  

ย่างได้เลยครับ  เอาเนย ลงกะทะ และเอาปลาลงย่างจนสุก

แล้ว ต่อ ขั้นตอนต่อไป คือ ปรุงซอสได้เลยครับ  ...

ความอร่อย  ลดลงนิดหน่อย แต่ไม่มีปัญหาครับ ยังอร่อยอยู่ดี  

ผมเองก็ชอบทำกับข้าวครับ  แต่ตั้งแต่มาอยู่อุตรดิตถ์ผมไม่ค่อยได้จับกระทะเลย
ส่วนมากก็ชอบทำพวกนี้แหละครับ เนื้ออบ สเต็ก ฝีมืออย่าบอกใครครับ (อายเค้า)

เป็นเด็กดีต้องทานผักด้วยนะครับ  คุณพ่อหมี ไหนผัก????

ศิลปะการทำกับข้าว ก็แสดงดอกมาทางศิลปะการถ่ายภาพ

เข้ากันๆครับ

ขอชิ้นหนึ่งให้สมายด์ด้วยนะคราบบบบ

หน้าตาดี มีชาติตระกูลครับ อิอิ

ตอนแรกผมนึกว่า ชาคริต มาเองเลยนะเนี่ยพี่ อิอิ น่ากินมากเลยครับ
Hello

หากไม่สะดวก วันหน้าถ่ายวิดีโอเลยครับ ตั้งกล้องไว้เลย  แต่อย่าลืมหาสาวๆ ไปเป็นผู้ช่วยด้วยนะครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด