กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
หนูน้อนรอตั้งขบวนตั้งแต่ 8 โมงเช้า กว่าจะได้เดินก็เกือบ 11 โมง อากาศก็อบอ้าว แต่สู้กันไม่ถอยเหมือนกัน

2012-6-25 17:52

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โฮ่ะๆๆ ผีมาแล้วววว ...

2012-6-25 17:54

อื้มม....  

2012-6-25 17:56

ประชาชน-นักท่องเที่ยว มากันล้นหลาม

2012-6-25 18:00

ขวัญใจช่างภาพครับ

2012-6-25 18:01

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เต๊ะท่ากันน่าดู  

2012-6-25 18:03

โดนมาเยอะละ ขอเอาคืนมั่ง  

2012-6-25 18:05

ลากันด้วยภาพนี้ครับ
ขากลับ ฟ้าสวยเชียว 555+

2012-6-25 18:07

ทำได้ดีนะครับ ทั้งสองท่าน

อันที่จริง  คงเป็นเพราะ  ผมเคยผ่านงานขบวนแห่ ประเภทที่ แสงแบน/ ฟ้าขาว แบบนี้มาก่อน
หลายครั้ง หลายครา  ไอ้ที่ไม่โพสยังมีอีกครับ   ที่เคยโพสก็ แห่เทียนโคราชอันเดียว  
และ โพสใน fb ก็เทโว ...ผมก็รู้สึกว่ามันเก็บภาพยากจริงๆครับ  

กระทู้ผีตาโขนของทั้งสองท่าน  หากคนไม่เคยเจอสถานการณ์ฟ้า ขาว  ผ่านมาชม อาจว่าสวยธรรมดา
แต่สำหรับผม  ผมคิดว่า ทำได้ดีแล้วในระดับหนึ่งครับ...

อย่างไรก็ตาม แม้ยืนอยู่บน ความเข้าใจสถานการณ์ ...ยังมีจุดที่ผมเห็นว่า สามารถทำให้ดีขึ้นได้อีกครับ

ชมกันอย่างเดียว  เดี๋ยวจะหาว่าปล่อยเกรด....อิอิ

เสร็จธุระด่วนแล้ว ผมจะกลับมาเม้นท์นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ค่อยยังชั่วหน่อย...ดูในเฟสบุ๊คไม่เต็มอารมณ์ ต้อง500k ถึงจะสมศักดิ์ศรี....ทำได้ดีทั้งคู่ครับ ผมเป็นประเภทแพ้งานแห่ ถ่ายเป็นร้อย ได้ไม่เกินสองรูป...สีสดใส เด็ปเตะตา....ชอบครับชุดนี้

เมื่อวานก็คุยกับพี่อู๊ดว่า "การถ่ายภาพขบวนแห่" ถ่ายมัน...แต่ได้ภาพที่ดูดีน้อย คือ ถ่ายมาเยอะมากๆๆๆ แต่พอมาคัดภาพมันไม่ได้

ยังคุยกันถึงต้อง...เชิญผีตาโขน ขอมาจากขบวน เต้นรอบเจดีย์ ก่อกองไฟสร้างแสงเทพ กันก็มี  เพราะภาพที่ได้จะได้แตกต่างและควบคุมได้

แต่ชุดนี้ผมว่าเต็มตาดีครับ.....ชัดเจนดี ภาพบางภาพอาจจะมีส่วนเกินมาก็ต้องบอกว่ามันต้องมีอย่างนั้นอยู่แล้วเพราะขบวนแห่ คนเยอะ ควบคุมไม่ได้
ผมชอบภาพ   9 10 ในแง่ของการใช้ประโยชน์จากเดฟ ทำให้ผีตาโขนเด่นขึ้น แต่ภาพ 10 เสียดายน่าจะชัดที่ผีตัวหน้า ไม่งั้นเด่นขึ้นมาเลย
ผมชอบภาพ  13 เพราะ องค์ประกอบลงตัวไม่มีสิ่งรกๆ  (เข้าใจว่าฟ้าน่าจะไม่สวย)
ผมชอบภาพ  15 เพราะเล่าเรื่องราวได้
ผมชอบภาพ  28 ลงตัวด้วยผีตาโขนหลายๆตัวในเฟรมเดียว

ขบวนแห่ถ่ายยาก แต่ชุดนี้ได้ภาพมาเยอะก็ถือว่าเยียมครับ

ผมเข้าใจสถานการณ์อย่างที่บอกไปแล้วหลายครั้งนะครับ ไม่ว่า การถ่ายงานขบวน ฟ้าขาว แสงแบน
แต่ผมก็พยายามมองหา ช่องว่าง เพื่อให้เราพัฒนาโตกันต่อไปได้ด้วย  

chaiyaritta  - ชัย

งานชุดนี้ องค์ประกอบ ดีๆ หายไปมากเลยครับ  ชุดหน้า อย่าไปผูกสัญญากับเดฟ
จนทำให้ใจหลงลืมเรื่องอื่นๆครับ

แม้เดฟจะเป็นข้อดีของอุปกรณ์ แต่ขอให้เอามาเสริมส่วนอื่นๆด้วยครับ  บางภาพ เดฟพาเสียก็มีครับ
เช่น ใบที่10 ...ปรากฏว่า ผมกวาดสายตา 2-3 วินาที กว่าจะเจอจุดสนใจ  แถมไม่มั่นใจอีกว่าใช่ไหม
เพราะอยู่ในระยะชัดหลายจุด     

องค์ประกอบ ก็เป็นการโฟกัส กลางภาพเป็นส่วนใหญ่  ซึ่งน่าจะเอามาครอปแก้ไขทีหลังพอได้ครับ
เพื่อความไม่จำเจองค์ประกอบของกระทู้   ...โฟกัสกลางภาพหลายๆ ครั้ง ก็ยังขาดเกินด้วยครับ  

ผมชอบใบที่

2 -  วางเส้นนำสายตา  และองค์ประกอบสร้างสรรค์พอได้
13 - ลงตัวดีครับ แต่ไม่โดดเด่นครับ   
15-  จังหวะดีครับ  เสียที่กลางภาพเกินไป อย่างที่บอกข้างต้น  พื้นที่ซ้ายไม่มีน้ำหนักครับ
19- สีสันดีครับ  ประธานแปลกตา process เท่ๆ
21- ระเบิดซูม ดูดีมีพลังกว่าภาพเปิดครับ   
24 - เสียดาย ศรีษะเด้กกลางภาพอีกแล้ว ..ทำให้คอของแม่หายไปอย่างน่าเสียดาย  น่าจะเป็นภาพ snap ที่ดีได้อีกใบหนึ่งครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

kandb - บี

ผมว่าเก็บจังหวะดี  น่ารัก น่าหยิก หลายใบครับ
งานแบบนี้  ผมคิดว่า บี ตีโจทย์ได้ดีพอสมควรครับ ที่เลือกเก็บมุมมองน่ารัก กุ๊กกิ๊ก
ทำให้ มองข้ามเรื่องอื่นๆไปได้ ครับ  ว่าแต่องค์ประกอบก็ทำได้ไม่เลวเลยครับ  

อาจเพราะ บี โพสภาพน้อย  เลยทำให้มีที่ติน้อยไปด้วยครับ  

high risk - high return ครับ  หากโพสเยอะ ก็อาจเสี่ยงต่อการถูกติเยอะกว่า  
แต่เราก็ได้มุมมองที่คนอื่นมองแลกเปลี่ยนไปด้วยครับ   
บางใบ เราคิดว่าภาพเราไม่สวย กลับมีคนชอบใบนั้นก็มีออกบ่อยครับ

รอบหน้าขอหลายๆใบนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-6-26 20:37 โดย kandb

งานนี้ต้องยกความดีความชอบให้กุ๊กไก่ ของกุ๊กไก่ 8 ใน 12ภาพครับ (บีมีแค่ 4 ภาพเอง )
แล้วพี่ โจ๊ก เอวี เบี้ยวแน่นอนแล้วช่ายไหม   เห็นถ่ายสาวๆเยอะ เอามาชมมั่งดิคร้าบ

กลับไปยังรายบอร์ด