กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ทุกวันนี้...ผมมีคำถามในใจตลอดเวลาในการถ่ายภาพครับ " มุมไหนดี" นี่คือสิ่งที่ผมคิดอยู่ตลอดเวลา
ออกไปถ่ายภาพแนวอื่นมาก็บ่อย แต่สุดท้าย ก็หนีไม่พ้นแนวทางของเราครับ  
วัดบรมธาตุทุ่งยั้งแห่งนี้...คงมีช่างภาพหลายๆคนออกมาถ่ายกันจนพรุนในทุกมุมมองแล้ว
2012-5-22 20:27
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

แต่เชื่อมั้ยครับว่า สถานที่ที่เราบ้างครั้งก็คุ้นตามากๆ ไปมาก็บ่อย แต่ยังมีอีกหลายซอกมุมที่เรายังไม่เคยเดิน
2012-5-22 20:31
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

หากว่าภาพผมจะซ้ำ ก็คงจะซ้ำทั้งกระทู้เป็นแน่....แต่เจตนาหลักๆ  อยากให้เพื่อนๆช่างภาพหลายคนอย่าพึ่งท้อกับสถานที่ที่เราไปแล้วไปอีกครับ
2012-5-22 20:34
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta

บางคนบอกว่าถ่ายวิวไม่เห็นมีอะไรเลย แค่ไปให้ถูกที่ถูกเวลาก็ได้ภาพสวยแล้ว
แต่ท้องฟ้าทุกๆวัน มันไม่เคยเหมือนกันเลย...หากใคร มีนิสัยมองฟ้าทุกๆ วันจะทราบดี
2012-5-22 20:35
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

หากในที่นี้มีใครเคยตีกอล์ฟก็จะทราบว่า ที่สนามเดียวกัน ที่หลุมเดียวกัน ไปตีทุกวันยังไม่ได้ สกอร์เดียวกันทุกครั้งเลย
หากใครออกถ่ายภาพตลอดจน ฟ้าประทาน จัดองค์ประกอบได้อย่างลงตัว บอกได้คำเดียวครับว่า..ได้รูปสวยๆกลับบ้านอย่างแน่นอน
2012-5-22 20:37
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

บางครั้งสิ่งต่างๆที่อยู่รอบข้าง...ในสถานที่ที่เราไป...ประกอบกับ สลับสับเปลี่ยนช่วงเลนส์ใหม่
ภาพที่ได้ ต้องแตกต่างออกไปอย่างแน่นอนครับ
2012-5-22 20:40
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

ลองมองในมุมที่ คนอื่นไม่มองครับ หรือ มุมอื่นๆ ที่คนอื่นก็นึกไม่ถึง
ตอนแรกภาพที่ได้อาจจะไม่สวย...แต่หากเราฝึกฝน บ่อยๆ เราจะชินกับการหามุมมองใหม่ๆอยู่เสมอ
กระทู้นี้โดยส่วนใหญ่จะเป็นการมาทดสอบอุปกรณ์ซะส่วนใหญ่ครับ
อุปกรณ์หลัก ก็คือ 16-35 และ 50  1.4 มือหมุนของนิคคอน ครับ
2012-5-22 20:43
chaiyaritta

ตอบกลับ 7# chaiyaritta

อันที่จริงแล้วผมตั้งใจพาน้องๆออกมาถ่ายภาพโดยมีการตั้งโจทย์เอาไว้ครับ พอดีเขตติดธุระผมเลยไปกับ นัท แค่สองคน
ช่วงที่เข้าตัวโบสถ์ จะให้ใช้เลนส์ในช่วงเดียวกัน...และ ถ่ายที่มุมเดียวกันตามผม  ซึ่งภาพที่ได้มุมเดียวกันเป๊ะ บางครั้งเกือบขึ้นต้นไม้ก็มีครับ
ผมพยายามจะบอกว่า เลนส์แต่ละช่วงมันมีวิธีการหามุมในการถ่ายไม่เหมือนกันครับ

2012-5-22 20:47
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# chaiyaritta

ต้องหัดคิดเล็กคิดน้อยจะได้รวย อะไม่ใช่ ต้องเก็บรายละเอียดเล็กๆ น้อยระหว่างทางครับ
มันจะเป็นส่วนเติมเต็มให้กับแฟ้มภาพที่เรามี หลายๆ คนใน fotobug ก็เคยบอกผมมา
2012-5-22 20:52
chaiyaritta

ตอบกลับ 9# chaiyaritta

หากเลือกเวลาได้ช่วงอาทิตย์ตกดิน ก็ถือ เป็นสวรรค์ของนักถ่ายภาพ แล้วล่ะครับ
2012-5-22 20:55
chaiyaritta

ตอบกลับ 10# chaiyaritta

เทศกาลและงานวันสำคัญ คือ หน้าที่หลักของ คนสร้างภาพอย่างเราเราครับ เชื่อมั้ยครับว่า หากอยากจะถ่ายภาพคนเวียนเทียน
ใน1ปีส่วนใหญ่ก็มีแค่ มาฆะบูชา, วิสาขบูชา และก็ อาสหบูชาเท่านั้นเอง หากใครพลาดโอกาสไหนก็ต้องรออีก 4 เดือน
เห็นมั้ยครับว่าโอกาสไม่ได้มาหาเราบ่อยๆเลย
2012-5-22 20:58
chaiyaritta

ตอบกลับ 11# chaiyaritta

สุดท้ายที่ภาพนี้แล้วครับ หากใครบอกคุณว่าตอนกลางวันถ่ายภาพไม่สวย แต่ยังมีภาพแนวๆนี้แหละครับที่จำเป็นต้องอาศัย
แสงแดดเป็นอย่างมาก
ฉะนั้นแล้วออกมาถ่ายภาพกันเถอะครับหากมีเวลา ...ทุกชัตเตอร์ที่ทุกคนกด ล้วนเป็นการเพิ่มประสบการณ์ให้เราทั้งนั้น
2012-5-22 21:00
chaiyaritta

ถามว่า
ไม่มีใครทำมาก่อนหรือเปล่า
impact ไหม   หยุดสายตาได้นานหรือเปล่า
มุมแปลกตาที่สุดหรือยัง

คำตอบไม่สำคัญ  เท่ากับสิ่งที่สร้างสรรค์ และเจตนาดีของเจ้าของกระทู้

เรื่องภาพ ผมเชื่อว่า ชัยดูภาพตัวเองออกอยู่แล้ว ผมมาเม้นท์ให้พรุ่งนี้นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

งานโถมเข้ามาเมื่อวันอาทิตย์ อดเลย

ชัยถ่ายภาพได้สวยมากครับ มุมมองที่เคยเห็นๆ ทุกวันแต่ทำให้เป็นมุมมองแบบใหม่ๆ ได้เยี่ยมยอดมาก ในความรู้สึกผมนะครับ ชอบครับ แต่ภาพ 2 ได้ได้ยอดโบสถ์อีกนิดแจ่มมากครับ...
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด