กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขั้นแรก ก็ไปถ่ายภาพมาก่อนกี่ภาพก็ได้แต่แนะนำ 5 ภาพกำลังดีนะครับ แต่ถ่ายระนาบเดียวกันนะครับจะได้ไม่เพี้ยนมาก แล้วเลือกภาพไว้ต่างหากเลย 5 ภาพ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขั้นตอนต่อไป เปิด โปรแกรม Photoshop เวอร์ชั่นน่าจะ CS ขึ้นไปน่าจะมามีคำสั่งนี้นะครับ แต่ผมใช้เวอร์ชั่น 4 เลือกที่ File - Automate - Photomerge ตามภาพเลยครับ
Hello

จะมีหน้าต่าง Photomerge ขึ้นมาให้เลือก Auto นะครับ ช่อง User เลือก File และไปที่ ปุ่ม Browes เพื่อเลือกไฟล์ที่เราต้องการทำครับ
Hello

ไปเลือก โฟลเดอร์ ที่เราเก็บไฟล์ไว้ แล้วลากคลุมไฟล์ทั้งหมดเลยครับ แล้วกด Ok
Hello

ไฟล์ที่เราเลือกไว้ ก็จะเข้ามาอยู่ในลิส ของ Photomerge ครับ แล้วกด Ok เลยครับ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทีนี้ก็รออย่างเดียวครับไม่ต้องทำไร สักพักนึงแล้วแต่เครื่องใครแรง หรือ ช้า ครับผม
Hello

หลังจากเสร็จการทำงานของโปรแกรม ก็จะรวมภาพให้เราอัตโนมัติ ตามนี้ครับ
Hello

หลังจากนั้นเราก็มาครอป เฉพาะส่วนที่สมบูรณ์ไว้แล้วเอาไปแต่งให้สวยงามอีกที ก็เสร็จสิ้น ถือว่าสะดวกมากครับ เร็วด้วย ภาพตัวอย่าง ถ่ายที่ นาทะเลครับ ^ ^  จบละจ้า....
Hello

จะลองครับ  กลัวพาโนมานาน จนไม่กล้าทำเลยครับ
ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณเทคนิคดีๆครับ  PS ทำได้ดีทีเดียวครับ บางที่ถ่ายด้วยมือยังต่อติดเฉยเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ถือว่าทำได้ดีนะครับ PS ภาพตัวอย่างผมยืนถ่ายด้วยมือไม่ใช้ขาตั้งเลย ก็ยังต่อได้เนียนมากๆ ครับ
Hello

อีกภาพทำพาโน จาก PS แก่งคุดคู้ เชียงคานครับ ภาพนี้ถ่ายมาแค่ 3 ช้อท ครับ
Hello

สงสัยมานานว่าทำไง อิอิ  ขอบคุณมากครับสำหรับเทคนิค

หาวิธีทำตั้งนาน....ขอบคุณมากครับท่าน

ครับผม ผมว่าเราน่าจะไปถ่ายพาโน แล้วเอามาทักทายวันละกระทู้ก็ดีนะครับพี่ ^ ^
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด