กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอโพสต์สักกระทูนะครับหลังจากที่ด้อมๆมองๆ foto bug มาสักระยะ โดยการแนะนำของท่าน nainoi
ได้มีโอกาสไปอัมพวาโดยไม่ได้วางแผน ลองค้นหาข้อมูลว่ามีสถานที่ไหนน่าไปเก็บภาพบ้าง ไปถูกใจภาพ life ที่โรงเผาถ่านไม้โกงกาง จึงหาข้อมูลเลยทราบว่าอยู่ ต.ยี่สาร อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม ตามไปชมเลยครับ
1/10 โรงเผาถ่านไม้โกงกาง
2012-5-16 09:37

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-16 10:23 โดย GUN_DRUMS

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-16 10:22 โดย GUN_DRUMS

2/10 บรรยากาศภายในโรงเผาถ่านไม้โกงกาง
โรงงานเผาถ่านแบบนี้เหลืออยู่ประมาณ 4-5 แห่ง เท่านั้น ทุกที่ต้อบรับนักถ่ายภาพอย่างดี การเดินทางไปถ่ายภาพ ต.ยี่สาร จะอยู่เลยทางแยกเข้าตัวเมืองสมุทรสงคราม ตรงไปจะเจอปั้ม ปตท.ใหญ่ แล้วเลี้ยวเข้าถนนด้านข้างปั้มเลย ตรงไปอีก 5 กม.ก็ถึง
ตอนที่ไปนี้บางโรงงานก็กำลังเผา บางโรงงานก็เก็บถ่านแล้ว ต้องขึ้นอยู่กับดวงด้วยว่าจะไปเจอช่วงไหน แต่ทางโรงงานบอกว่าถ่ายภาพได้ตลอดเพราะมี life หลายแบบ
โรงงานมุงหลังคาจากใหม่ทำให้แสงทะลุหายไปเยอะ ทางโรงงานจะเปลี่ยนหลังคาจากเกือบทุกปีต้องไปช่วงหลังคาเริ่มผุแสงทะลุจะงาม 555
ไปถ่ายช่วง 9.00 หรือ 15.00 จะเป็นช่วงที่ดีเพราะแสงที่กระทบควันไฟจะเฉียงได้สวยงาม
ไปช่วงที่ไม้ติดไฟแล้วก็เข้าไม่ได้เพราะจะเหม็นแสบจมูกมาก โดนมาแล้ว...หายใจแทบไม่ออก

3/10 คนตัดถ่าน
พลาดไม่ได้ที่จะเก็บภาพเมื่อเห็นพี่คนนี้ หน้าที่นำถ่านที่เผาแล้วมาตัดเป็นท่อนๆตามความต้องการของลูกค้า
2012-5-16 09:52

4/10 ชีวิตเปลื้อนถ่าน
เห็นพี่เค้าทำงานหนักแต่ยังยิ้มแย้มได้ เราก็มีความสุขไปด้วย
2012-5-16 09:55

5/10 พักสายตากับตลาดน้ำอัมพวา
ตลาดน้ำอัมพวาไม่ค่อยได้ถ่ายภาพเลยครับ กินอย่างเดียว
2012-5-16 10:00

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/10 พักผ่อน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-23 13:10 โดย GUN_DRUMS

7/10 นาเกลือ
ระหว่างออกจากตลาดน้ำอัมพวาเพื่อเดินทางกลับฝนตกฟ้าครื้ม ออกมาได้ประมาณ 5 กม. ฝนหยุดตกธรรมชาติแบ่งปันความสวยงามมาให้ ขับรถมองหานาเกลือที่มีเกลือกองอยู่ แล้วขออนุญาตเข้าไปถ่ายภาพ ได้รับการตอบรับอย่างดีจากคนสมุทรสงครามทุกที่ที่ไป ประทับใจเลยครับ
2012-5-16 10:04

8/10 หนุ่มนาเกลือ
2012-5-16 10:11

9/10 เพราะเราคู่กัน
2012-5-16 10:14

10/10 นาเกลือ จ.สมุทรสงคราม
ภาพสุดท้ายนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชม
2012-5-16 10:15

สวยมากครับ ผมก็ไปมาเหมือนกัน แต่เก็บภาพมาไม่สวยอย่างนี้เลยครับ

ภาพในโรงถ่าน ถ้าภาพกว้างได้กระสุนแสงจะเเหล่มมากครับ

ภาพในโรงถ่าน ถ้าภาพกว้างได้กระสุนแสงจะเเหล่มมากครั ...
happySUN โพสต์เมื่อ 2012-5-16 10:57

ขอบคุณครับคุณ happySUN จริงครับพอดีเลนส์ wide ให้เพื่อนยืมไปพอดี๊ วันหลังต้องไปเก็บใหม่ครับ

อุ๊ย..คุณ GUN_DRUMS จาก Ranking นี่นา >__<

ยินดีต้อนรับสู่ BUG นะคะ

ส่วนตัวแล้วชอบโทนภาพแบบ #1 - #4 มาก ๆ ทำได้ดีเลยค่ะ ไฟล์ใส เคลียร์
เนื้อเรื่องไม่ได้ Doc จ๋า แต่ก็อ่านได้เพลิน ๆ
หลายภาพดูได้อารมณ์ชิล ๆ กิน เที่ยว ถ่าย (รูป)

#8 ดอจด์ เสื้อพี่เค้ามากนิดป่ะคะ ดูด่าง ๆ ไปนิดนึงโนะ แต่โดยรวมสวยมาก เป็นสมาชิกที่ฝีมือฉมังคนหนึ่งเลยทีเดียว

..

ฝากไว้อีกเรื่องค่ะ "โอกาส" ส เสือ ค่ะ ส่วน "อนุญาต" ไม่สระอินะคะ 2 คำนี้เป็น Top Hit ที่ผิดกันบ่อยมากกกก อยากให้ช่วยดูแลภาษาไทยกันนิดหนึ่งโนะ >_<
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ยินดีต้อนรับครับ คุณกันดั้ม
ภาพสวยงามเลยครับ  แถมด้วยข้อมูล unseen (อันที่จริงคือ unheard ) ต้องขอบคุณมากๆครับ
โดยรวมเป็นกระทู้น่าชมเลยครับ   แสงสวยเชียว
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด