กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-12 06:16 โดย naihoi

รู้ได้อย่างไรว่าต้องเปิดนานเท่าไหร่ที่ ซัตเตอร์ B

เป็นคำถามเมื่อต้องการเปิดม่านซัตเตอร์นานๆ อย่างเราต้องการถ่ายช่วงเวลาในตอนกลางคืน  
ผมไม่ได้อธิบายเองนะครับ มีครูสอน คืออาจารย์ประสิทธิ์ จันเสรีกร แห่ง shutter photography
แก่มีภาพและอธิบายได้แจ่มแล้ว ขออนุญาติอาจารย์ประสิทธิ์ เผยแพร่นะครับ

2012-5-12 06:10

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# naihoi

สงสัยมานานครับ ขอบคุณมากครับ

ผมว่า 30 กับ 480 ภาพที่เค้าบอกไม่ต่างกันเลย แล้วเราจะไปเปิดนานถึง 480 ทำไมใช่มั้ยพี่ นั่งรอนานเลยนะนั่น
Hello

ประเด็นน่าจะอยู่ที่ความชัดลึก แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะว่า f มาก เราก็เสียความคมไป  ต้องถามคนที่เคยถ่าย city scape น่าจะกระจ่างครับ

แต่เรื่องเวลานี่น่าจะมีผลกับผืนน้ำ เพราะเคยไปชมภาพพวกนี้ เวลายิ่งนาน ผืนน้ำยิ่งเก็บภาพได้เรียบเหมือนกระจก

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# naihoi

เทคนิคถ่ายดาวหมุน โดยใช้ shutter B หรือ BLUB

โดยปรกติหากเราถ่ายภาพกลางคืนโดยมีแสงสว่างจากตัวอาคาร เราสามารถถ่ายภาพโดยใช้ speed ไม่เกิน 30 วินาทีได้ หรืออาจจะมากกว่านั้นเพียงเล็กน้อย
แต่หาก แสงสว่างที่มี มีเพียงแค่แสงจากดวงดาว .....อันนี้เป็นเทคนิคที่ได้จากการทดลองนะครับ ..มีลองผิดลองถูกมานับครั้งไม่ถ้วน...
หากแต่เอามาเพื่อ..แบ่งปันความรู้สำหรับเพื่อนๆ ให้ได้ไปลองกันนะครับ
โดยปรกติหากจะถ่ายดาวหมุน ผมจะใช้ค่า F อยู่ในช่วง 4.5-5.6 ครับ เนื่องจากเราสามารถเปิดค่าแสงได้ในระยะเวลาที่ไม่นานนัก
                                                   หากเลือก F สูงขึ้นเส้นจะบางลง  F ต่ำลง เส้นจะหนาขึ้น
                                            ค่า ISO ที่ได้บ่อย จะอยู่ในช่วง 200-400 ครับ อาจมี 800 บ้างตามแต่สถานการณ์
เริ่มต้น

ถ่ายภาพตัวอย่างภาพแรก ผมเลือกใช้ค่า F คงที่ที่ 5.6       speed 20 sec      ISO 6400  โหมด AV  ดูภาพแล้วหากสว่างเกินลด speed หากมืดเกินเพิ่ม speed
                                                                                                             หากค่านี้ได้สภาพแสงที่เหมาะสมแล้ว  ให้พิจารณาลด ISO ตามสัดส่วนด้านล่างนี้ครับ โดยใช้ BLUB

speed 40      ---ISO3200  ,  speed 80  -----ISO1600 , speed160   ISO800 , speed 300 ---ISO 400 speed600 ----ISO200
            ไม่แน่ใจว่าลงค่า speed ถูกต้องมั้ย แต่คำนวนในใจคร่าวแบบนี้ครับ ดวงดาวจะเริ่มหมุนก็น่าจะสัก 5 นาทีขึ้นไปครับ
แนะนำให้ใช้ระบบโฟกัสแบบแมนนวลนะครับ และ ปรับโฟกัสไปที่ อินฟินิติ และถอยเลนส์กลับมานิดนึง
หวังว่าคงมีประโยชน์กับ พี่ๆ น้อง ชาว FOTOBUG ไม่มากก็น้อยนะครับ   หากสนใจ WORKSHOP ชวนกันออกไปถ่ายตามทุ่งนาได้ครับ แต่อย่าลืมยากนยุงนะครับ
2012-5-12 15:02
chaiyaritta

WORKSHOP นี้น่าสนใจนะครับ ชัย .. ยังไง ไปบอกด้วยนะครับ อยากถ่ายดาวหมุน แต่เพื่อนผมเคยถ่ายเกือบ 30 นาที หมุน สวยมากครับ นอนรอกันเลยว่างั้น ^ ^ แต่แบตต้องเต็มๆ เลย...
Hello

ตอบกลับ 7# aeh_ad

หากเราเปิดค่าแสงนานถึง ครึ่งชม อาจต้องใช้เวลาสักพักใหญ่กว่าจะ ถ่ายภาพต่อไปได้เนื่องจาก การเปิดนานนานอาจจะมีผลต่อเซนเซอร์ได้
ข้อนี้ต้องระวังด้วยครับ  หากถ่ายช่วงอากาศหนาวจะดีมาก  ผมเคยลองถ่ายภาพโดยเปิดค่าแสงนานนาน เฉลี่ยตกภาพละแค่ 5 นาที กดไป 3 ภาพ
ติดต่อกัน  กล้องมีน็อคไปพักนึงครับ...
chaiyaritta

ถ้าเราเปิด Long exposure NR จะส่งผลให้ทำงานนานขึ้นเท่าตัว จากที่ทราบมานะครับ

ในกลไกของ Nikon เมื่อเราถ่ายแบบ Long exposure แล้วเราเปิด NR ด้วย กล้องจะทำการแมป hot pixel ด้วยการถ่ายภาพด้วยเวลาเท่ากันกับที่เราได้ตั้งไว้อีกรอบ แต่รอบนี้จะไม่เก็บค่าแสงต่าง เหมือนกับว่าเราปิดหน้าเลนส์ไว้ แล้วนำข้อมูลของ hot ที่ได้ไปแมปกับภาพของเรา  นั้นคือ ถ้าเราเซ็ตถ่ายภาพ 2 นาที  กล้องจะใช้เวลาโปรเซสภาพอีก 2 นาที  ถ้าเราถ่ายภาพโดยใช้เวลาชัตเตอร์ 2 ชม. เราก็ต้องรอไปอีก 2 ชม.เพื่อให้กล้องโปรเซสภาพนั้นต่อครับ

อาจไม่ตรงทั้งหมดนะครับ  ทั้งหมดนี้ได้จากการอ่านกระทู้ในห้อง คนรัก Nikon ครับ

ขอบคุณ ความรู้ดีๆครับ  
เห็นควรไปออกทริปกัน
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

มีโปรแกรม ชื่อ startail อะไรประมาณนี้   ที่นำหลายๆภาพที่ถ่าย 30 วินาที  
มาต่อๆกันได้  เพื่อถนอม ccd

เขาบอกกันมา ผมเลยบอกต่อนะครับ  เพื่อ ต่อยอดกันไป
ใครทำได้แล้ว กลับมาสอนกันด้วยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด