กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แนะนำด้วยนะครับกำลังอยู่ในช่วยฝึกฝนแนวไลฟ์ ครับ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวัสดีครับ  อันที่จริง กระทู้แรก สมาชิกเราตกลงกันว่าไม่มีการติกันครับ
แต่แนะนำกันนิดๆ คงไม่เป็นไร
MG_7407.1.jpg (218 KB) คือใบที่ผมชอบที่สุดครับ

สาเหตุ คือ dynamic range มาดีกว่าภาพอื่น  ไม่มีส่วนมืดที่เสียรายละเอียดกลืนหายไปมากมายเหมือนภาพอื่นๆครับ   และเรื่องราวมาครบ- จบในภาพว่า
ใคร ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร ....
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชอบแนวนี้เหมือนกันครับ

ภาพชุดนี้ออกแนว candid เรื่องภาพผมชอบภาพ 2 และภาพสุดท้ายครับ เรื่อง candid ภาพที่จะได้สื่ออารมณ์มากก็ต้องภาพที่เปิดหน้า
มันเป็นอะไรที่ต้องกล้าพอสมควร กับสายตาที่มองตรงมายังกล้อง แต่ภาพที่ได้มีแนวโน้มว่าจะโดนมากกว่า

ส่วนเรื่อง Process ชุดนี้คุณ aeh_ad ออกแนว High contrast ทำให้ส่วนมืดมันมืดมากกว่าเดิม ส่วนที่สว่างมันสว่างเพิ่ม
รายละเอียดจะหายไป แต่แล้วแต่ความชอบครับ เพราะถ้า High contrast จะเด่นก็น่าจะเป็นภาพ 2 ,4 ภาพ 2 ดูขนหมาได้ชัดแจนดีครับ
ภาพ 4 ก็เห็นรถขยะได้ดี

อ้าว...ไหนว่ากระทู้แรกจะไม่เน้นมาก เอาชะยาวเชียว รอกระทู้ต่อไปครับ

(ว่าแต่เม้นท์ ตั้งแต่กระทู้แรกนี้ คงอยู่กันอีกนานนะครับ ไม่หนีไปไหนนะครับ)

ขอบคุณมากครับพี่พัน และพี่นายฮ้อย ผมก็เพิ่งจะลอง Process แนวแบบนี้ครั้งแรก (ศึกษาจากเวปได้ ช่วงบ่ายๆ วันนี้เอง) พอมาดูอีกทีมันดำจริงๆ รายละเอียดหายไปมาก ผมก็เลยไปทำ Action ใหม่ให้ส่วนมืดนั้นไม่ขาดรายละเอียดแล้ว เดี๋ยวไว้ชุดหน้ามาลงใหม่ครับ ตอนนี้ไปซุ่มหาเหยื่ออันโอชะ ก่อน ^ ^
Hello

เย้...มีแนวไลฟ์มาอีกหนึ่งแล้ว ภาพสะพานสะริงบ้านแก่งสวยเลย...ผมไปรอถ่ายมีแต่มอเตอรไซวิ่งอย่างเร็วเลยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ช่วงที่ไป มอไซค์ ก็วิ่งตลอดเหมือนกันครับ ดัง โครมๆๆ  ตลอด กว่าจะได้ภาพ นั่งอยุ่พักเหมือนกัน
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด