กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ทดสอบมาได้สักพัก คือเหมือนว่าโฟกัสไม่เข้า แต่มาลองทดสอบจริงๆ ก็ไม่เป็นเลยงงๆอยู่

คือ ผมได้หกสิบดีมาก็หิ้วกลับบ้านเล่นน้ำสงกรานต์ที่หนองบัวลำภูเลย  มาดูภาพหลายๆภาพมันเบลอๆ
นึกว่าโฟกัสไม่เข้า   ผมเลยทดสอบจริงๆจังๆ มันก็ไม่เป็น

ภาพนี้โฟกัสหรือว่ามือสั่น หรือว่า.......เป็นอย่างอื่นครับ

ภาพนี้ผมโฟกัสที่องค์พระ  11mm F5.6 1/30 iso 100

usm ก็ช่วยไม่ได้

2012-4-23 12:52

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อีกภาพครับ
ที่ f8 1/30 iso125

หรือว่ามือสั่น แต่ที่1/30 ก็น่าจะเอาอยู่นะ เลนส์ไวด์ตัวนี้ tokina 11-16mm ไม่มีกันสั่นด้วยสิ

2012-4-23 12:54

ไม่ผิดครับ  ผมมีปัญหา ข้อสงสัยเดียวกัน  
จนพบว่าบ่อยครั้ง แสงดูเหมือนพอเมื่อเห็นตาเปล่า  แต่  ความแรงไม่พอสำหรับกล้อง  
ต้อง iso ราวๆ 400 ครับ เท่าที่ผมคะเนดูครับ ...60D ยังใสได้อีกครับ  ที่ iso นี้
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปล.  1/80 -  1/100 กว่าๆ เลยครับ ที่ต้องการ...
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด