กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/10    บ้านน้ำลัด

เมื่อปีก่อนโน้นพี่ cerfiro ได้ไปเก็บภาพที่ “บ้านน้ำลัด” http://www.fotobug.net/forum/thread-716-1-1.html
กระทู้ “มันคือชีวิตจริง” พอกลับบ้านสงกรานต์ปีนี้เลยจะไปเยี่ยมชมสักหน่อย ไปกับพี่อู๊ด แต่เนื่องจากใช้เวลาเพียงสั้นๆ
ไม่ถึงชั่วโมงเลยได้ภาพไม่มากนัก อาจเป็นเพราะผมยังตั้งหลักไม่ได้กว่าจะเข้าที่เข้าทางก็มืดค่ำไปชะก่อน ทั้งงงกับปุ่มหกสิบดีและงงกับสถานที่
อันเนื่องมาจากถ่ายในแนวนี้ต้องเข้าไปตีสนิทกับชาวบ้านก่อน คุยเพลินไปหน่อยเลยได้มาแค่บริเวณเดียวของหมู่บ้าน ต้องบอกพิกัดก่อนนะครับ
บ้านน้ำลัด ตำบลทรายทอง อำเภอศรีบุญเรือง จังหวัดหนองบัวลำภู  เอาดูแผนที่กันก่อน

2012-4-19 15:32

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/10   เจ้าที่

พี่อู้ดไม่เอากล้องลงจากรถ แต่ผมแบกถึงสองบอดี้ มีไวด์กับเทเล เดินลงจากรถใครๆเขาก็มองกันยกใหญ่
วิ่งหาเด็กๆ เด็กๆก็ตกใจวิ่งหนีชะงั้น เลยยกเทเลให้พี่อู๊ดไป ส่วนผมเอาไวด์แล้วเดินไปคนละทาง
ดังนั้นภาพที่ได้ถ้าเป็นเทเล คือภาพที่พี่อู๊ดเป็นคนถ่ายนะครับ ส่วนไวด์ก็จะเป็นผม
ดูๆแล้วเทเลจากพี่อู๊ดน่าจะเวิร์คกว่าไวด์นะ สีดี เรื่องราวดี  
อ้าวเริ่มจากไหว้เจ้าที่เจ้าทางก่อนนะ เป็นศาลพระภูมิ อยู่กลางหมู่บ้านนั้นเลย

2012-4-19 15:37

3/10   ถนนสายหลัก

พี่อู้ดได้เทเลบวกกับ 450ดี ตัวเก่าแก่จับจองถนนสายหลักของหมู่บ้าน เดินคุยกับหลานพร้อมกับดื่มหงษ์ทองของวงเหล้ากลางหมู่บ้าน

2012-4-19 15:38

4/10   หนุ่มน้อย

ส่วนผมยังงงอยู่กับพื้นที่ไม่รู้จะไปไหน ได้แต่มองหาเด็กๆ ทั้งพะวงอยู่กับการปรับกล้องตัวใหม่ เลยได้แต่ถ่ายแบบเดิมๆนั้นก็คือ ส่องขึ้นฟ้า

2012-4-19 15:39

5/10   เบิ้ลสอง

แน่นอนครับที่นี้คืออีสานแท้ๆ หรือลาวคักๆ ต้องมีกระติ๊บข้าวเหนียวเป็นสัญลักษณ์  แต่นี้แก่เล่นเบิ้ลสองเลยวุ้ย

2012-4-19 15:41

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/10   พร้อมเสริฟ

ผมยังไม่ได้ไปไหนเลยครับ อยู่ที่วงเหล้ากลางหมู่บ้านนี้ละ ได้มาแก้วหนึ่งมึนเดินไม่ถูกเลย
จุดนี้เป็นร้านขายของชำ สังเกตุว่ามีวิสกี้พร้อมเสริฟตลอดเวลาเลย

2012-4-19 15:43

7/10   หมามอง

มันเป็นช่วงสงกรานต์นะครับ จะเดินไปถ่ายภาพเอาดื้อๆก็ไม่ได้ เพราะมีตั้งวงไฮโลอยู่ อาจจะโดนตะเพิดเข้าได้
เลยแทนที่จะส่องคน พี่อู๊ดส่องหมามาแทน แหมอายคอนแทคได้ใจเลยนะตัวเอง

2012-4-19 15:44

8/10   นึ่งข้าว

พอตั้งหลักได้ผมเลยเดินไปอีกบ้านหนึ่ง เข้าไปคุยกับยายที่กำลังนึ่งข้าวเหนียวอยู่ เข้าไปถามสาระทุกข์สุขดิบ ไปเรื่อย
เลยขอถ่ายภาพไป 2-3 ภาพ เรื่องหาแสงส่องคงหาไม่เจอเป็นแน่ครับ
คุยกันอยู่นานจนทราบมาว่าหลานสาวแก่ก็ขอตังค์ไปซื้อแคนนอนเหมือนกัน....จ้าก!
....ทำไมมาวนอยู่กับกล้องก็ไม่รู้  แก่บอกว่าตัวดำๆอย่างนี้ละ คือหลานสาวแก่ไปเรียนแล้วต้องมาทำวิจัยนี้ละ
เลยขอตังค์ซื้อกล้อง เฮ้อ...มาชะถึงบ้านน้ำลัดดันมาคุยเรื่องกล้องชะนี้

2012-4-19 15:46

9/10   ยายเป็ด

พี่อู๊ดยังอยู่ที่เดิมปักหลักไม่ไปไหน เพราะถนนสายนี้บอกเรื่องราวได้เป็นอย่างดี  
ถนนเป็นคอนกรีตแล้วนะแต่ก็เอื้อเฟื้อทุกชีวิตที่ต้องเดินทาง พี่อู๊ดก็มีอารมณ์ขันนะ จัดไปเลยภาพนี้....ยายเป็ด

2012-4-19 15:46

10/10   ไลฟ์เล็กๆที่บ้านน้ำลัด

ถ้ากล้องนิคของพี่อู๊ดมีภาพอีกก็ลงเสริมได้เลยครับ ทริปไลฟ์เล็กๆที่บ้านน้ำลัดก็คงเพียงเท่านี้  
ลาด้วยภาพคุณตาท่านนี้อยู่ข้างๆยายที่นึ่งข้างเหนี่ยวละครับ อาชีพของคนที่นี่คือสานกระติ๊บขาย วันนี้แก่เอาเศษต้นกกมาเผา ควันขโมงเลย
  สรุปไปบ้านน้ำลัดคราวนี้ ได้แค่บ้านหลังเดียว...ไม่สมที่รอคอยนานเป็นปี...ฮาๆๆๆ

2012-4-19 15:48

มุมมอง เรื่องราวได้อารมณ์ครับ
ชอบเลย

ผมนั่งคิดอยู่ หลายๆครั้งในการเม้นท์ภาพนายฮ้อย  มีหลายๆจุดที่มีพัฒนาการให้ผมเชื่อว่า  
ไม่ต้องบอก + ชี้จุดเป็นใบๆเหมือนเดิม  นายฮ้อยก็จะเดินทางไปพบมันอยู่ดี  
ผม มั่ น ใ จ อย่างนั้น....

หากไม่มีประเด็นใหญ่จริงๆ  ผมจึงไม่เม้นท์ละเอียดเหมือนเดิม  ไม่ได้ขี้เกียจนะครับ

ชุดนี้ ทำได้ดีครับ   ภาพแบบนี้ที่ผมชอบ  จริงๆครับ
หลังๆ ผมกลัวสมาชิกหาย หรือไม่กล้าเล่น เลยติเบาลงมาก
แต่ชุุดนี้ ติเบาโดยเนื้องานจริงๆครับ...ทำได้ดีครับ

keep walking
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ถาพน้อยแต่ผมว่าดูเพลินเลยครับ จังหวะนายฮ้อยเป็นเอกลักษณ์เเฉพาะตัวไปแล้ว ..เยี่ยมครับ

กระทู้นี้ของนายฮ้อย...ผมขอเป็นมือใหม่หัดเม้นท์ หน่อยนะครับ แรกสุดคงจะต้องเริ่มต้นจากจุดอ่อนของตัวผมเองครับที่ถ่าย life แล้วยังคุม speed ไม่ค่อยได้ นายฮ้อยทำได้ดีถึงดีมากอยู่แล้วครับในจุดนี้ (เช่นเคย)
ผมสังเกตุเห็นภาพ 4 กับ 10 ไม่ทราบว่าเป็น effect จาก cpl หรือว่า  WB ครับ ของผมเป็นบ่อยๆ คือ ติดสีน้ำเงิน และหากใช้เลนส์มุมกว้าง ขอบก็จะดำ  
เซทนี้ ผมชอบภาพ 9 ครับ รู้สึกว่าจะเด่นที่สุด คุณยาย กับฝูงเป็ด ถ้าหันเป็ดตัวกลางให้เดินตามคุณยายได้ ท่าจะดีนะครับ
chaiyaritta

ผมอ่านแล้ว  งงๆเรื่องกล้อง  นายฮ้อยแกพูดอะไรของแก
ค่อยมานึกได้ว่า  กล้องของนายฮ้อย   เลยโหลดภาพและโพสเอง  

....หากแยกเป็น สองส่วน  ต้องบอกว่า เทเล ทำได้ดีกว่าเล็กน้อยครับ
แต่เป้นกระทู้ร่วมกันแล้วลงตัวดีมากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด